ดู: 18307|ตอบกลับ: 110
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

บันทึกศัลยกรรม...แก้จมูก ครั้งที่ 1 (คงไม่มีครั้งต่อไปแล้วล่ะ อิอิ)

[คัดลอกลิงก์]
เรื่องมีอยู่ว่า...ฉันเคยเสริมจมูกมาแล้วครั้งหนึ่งกับหมอ จ. (ขออนุญาตใช้นามแฝงนะคะ) เมื่อ 4 ปีที่แล้ว แรกๆ ก็รู้สึกดีน่ะคะ คนเคยมีดั้งน้อยๆ พอมีกะเค้าบ้างก็รู้สึกดีเป็นธรรมดา คนรอบข้างก็ไม่รู้ว่าทำมา (ถ้าไม่บอก) เอ่!! หรือว่ามันจะธรรมชาติมากไป โดยส่วนตัวลึกๆ แล้วยังรู้สึกว่าทำจมูกทั้งทีทำไมได้แค่นี้อะ...ปลายจมูกมน กลม  มองด้านข้างแล้วตัดๆ หักๆ ยังไงไม่รู้ มันไม่ใช่อะ ดาวว่ามันไม่ช่ายยยยย...

เคยไปปรึกษาหมอ จ. 1-2 ครั้งในช่วง 1-2 ปีแรกหลังการทำ หมอ จ. บอกว่าเป็นเพราะโครงจมูกเดิมเราสั้น หมอใส่ซิลิโคนให้ยาวเกินจมูกเดิมแล้ว มันได้แค่นี้ล่ะ ถ้าอยากให้ยาวกว่านี้ ก็ต้องเอากระดูกอ่อนที่หูมาเสริม ซึ่งต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่ม อุ๊แม่เจ้า !! เรื่องใหญ่แร้น จากที่หมอ จ. รับประกันแก้ให้ฟรี ทำไปทำมาตรูต้องเสียตังค์เพิ่ม และเจ็บตัวเพิ่มอีกหรอ??? ชั่งน้ำหนักสะระตะ...ประกอบกับช่วงนั้นยังยุ่งๆๆ ก็เลยไม่แก้ซะงั้นอะ เอาว่ะ .. ตัดๆๆ หักๆๆ เนี่ยล่ะ เรา(อาจ) เกิดมาเพื่อสิ่งนี้ มันแก้อะไรต่อไม่ได้แล้วนิ ก็หมอ จ. บอกอย่างนี้....

เวลาผ่านไป 4 ปี ปมในใจเรื่องอยากแก้จมูกก็ไม่เคยจางหาย...คิดไปคิดมาเกิดปัญญาในบัดดลว่า...ทำไมเราไม่ลองถามหมออื่นดูก่อนล่ะ พระพุทธเจ้ายังบอกให้เชื่อโดยไตร่ตรองจากวิจารณญาณของตัวเองเลย แล้วฉันจะปักใจเชื่อหมอ จ. เลยได้อย่างไร..หลังจากนั้น ฉันก็เริ่มออกทัวร์ขอคำปรึกษาหมอ พร้อมพกเอาภาพหน้าเดิมก่อนทำจมูกไปให้หมอต่างๆ ดูด้วย...ไปมา 3 หมอได้ความดังนี้ค่ะ

หมอที่ 1(หมอ ณ) :  (ไม่ได้เจอตัวหมออะ เจอแต่หมอผู้ช่วย) เออ.. จมูกคุณสั้นล่ะ ต้องเอากระดูกอ่อนหูมาเสริมปลาย โน่นนั่นนี่ ปาเข้าไป 70,000.- ค่าแก้ พระเจ้าฉันไม่ใช่ลูกเศรษฐีนะย่ะ!!
หมอที่ 2 (หมอ ส) : โอ๊ยจมูกเดิมคุณไม่สั้นหรอก แต่เหมือนหมอเก่าคุณใส่ปลายไม่สุดนะ เสียโหงวเฮ้งมากกกเลย จมูกเดิมคุณโหวงเฮ้งดีมากเลยนะ...(เออ..เริ่มมีกำลังใจมากขึ้นแฮะ!!)
หมอที่ 3 (หมอ ฉ) : จมูกเดิมคุณไม่สั้นหรอก...

เอาฟะ ตัดสินใจระหว่าง หมอ ส. กะ หมอ ฉ. เนี่ยล่ะ ระหว่างนั้น.....คนรอบข้างก็เฝ้าแต่ฉุดรั้งเราไว้ด้วยคำพูดต่างๆ นานา เช่น แน่ใจหรอ ของเดิมก็ดีอยู่แล้วนะ, คิดให้ดีก่อนนะจะได้ไม่เสียใจภายหลัง, ทำไปแล้วแย่ลงกว่าเดิมอย่าเสียใจภายหลังล่ะ รับผิดชอบการตัดสินใจของตัวเองนะ ของเดิมดีอยู่แล้วๆๆๆๆ... (ก็เข้าใจล่ะว่าเค้าๆๆ เป็นห่วง แต่มันไม่ไหวจริงๆ นะ จมูกเดิมเนี่ย) เราต้องฟังเสียเรียกร้องในใจเราค่ะ ตัดสินใจบนข้อมูลที่เรามี มั่นใจในตัวเอง เชื่อมั่นในการตัดสินใจของตัวเอง แหมจมูกมันอยู่บนหน้าเรานะ ไม่ได้อยู่บนหน้าเค้าๆๆ เค้าจะมารู้สึกอะไรเหมือนเราล่ะ สรุปก็แก้จมูกกับหมอ ฉ.ค่ะ ด้วยเหตุผล อารมณ์ และความบังเอิญสุดๆๆๆ

รูปที่เห็นเป็นรูปก่อนแก้ค่ะ

Before post1.jpg (51.72 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 10)

Before post1.jpg

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

เอาใจช่วยให้ออกมาสวยอย่างที่ต้องการค่า
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-7-6 21:30:32 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ส่วนหนึ่งของบทสนทนากับหมอ ฉ. ก่อนเข้าผ่าตัด...
หมอ ฉ. : เอาแบบซองเฮเคียวหรือป่าว??
ฉัน : เออ !?! (ตื่นเต้นมากกก นึกหน้าซองเฮเคียวไม่ออก) เออ!?!! ไม่แน่ใจอะค่ะ หมอจัดให้ได้ไหมคะ?? หนูมั่นใจหมออะคะ แอบแบบสวยๆๆ เข้ากับหน้า แบบว่าหนูลืมเอา thumbdrive ที่ save รูปจมูกที่หนูชอบมาอะค่ะๆๆ (ก็คนมันลืมจริงๆ นิ)
..
ส่วนหนึ่งของบทสนทนากับหมอ ฉ. ระหว่างเข้าผ่าตัด...
หมอ ฉ.: อืม..คุณเป็นคนจมูกเดิมยาวนะ
ฉัน: (นึกในใจเพราะพูดไม่ได้งะ) ไหง หมอ จ. บอกจมูกเดิมตรูสั้นฟะ?? เกือบเสียกระดูกอ่อนหูสุดที่รักไปซะแร้นงะ ?!?
..
หลังผ่าตัดแก้จมูก ก็มานั่งประคบเย็นเป็นนาเนียอยู่บ้าน ระหว่างนั้นก็เข้าไปหาดูหน้าซองเฮเคียวดูซิว่าเป็นอยางไร ....โอ้ๆๆ พระเจ้าอยากได้ๆๆ แหมตอนนั้นฉันน่าจะบอกหมอไปนะว่าเอาแบบซองเฮเคียวววว
..
ส่วนหนึ่งของบทสนทนากับหมอ ฉ. หนึ่งสัปดาห์หลังการผ่าตัดแก้จมูก (วันตัดไหม)
ฉัน: หมอคะ หนูลืมบอกไปว่าอยากได้หยดน้ำปลายจมูก
หมอ ฉ.: หมอใส่ให้แล้ว (โหยย หมอรู้งานมากอะ 55+)
ฉัน: หมอคะ แล้วจมูกมันจะเหมือนซองเฮเคียวมะคะ??
หมอ ฉ.: โอ๊ยโด่งกว่าอีก (หมอเนี่ยมีอารมณ์ขันจริงจริ๊ง)
..
และรูปที่เห็นคือ รูปเปรียบเทียบก่อนและหลังทำค่ะ รูปหลังเนี่ยถ่ายหลังทำ 8 วันค่ะ ยังบวมอยู่ตรงดั้งและปลายจมูก โดยรวมพอใจกว่าเดิมเยอะค่ะ วันนี้วันที่ 9 หยดน้ำปลายจมูก็เริ่มมาแร้น อิอิ

หวังว่า เรื่องราวของฉันจะเป็นวิทยาทาน เป็นกำลังใจ ให้กับคนที่คิดอยากทำจมูก หรือคิดจะแก้จมูกบ้างไม่มากก็น้อยนะคะ
อยากให้ทุกคนหาข้อมูลให้เยอะ คิดให้เยอะกว่า และที่สำคัญต้องเชื่อมั่นใจตัวเองค่ะ อย่าปล่อยให้คำพูดในแง่ลบของคนอื่นมาฉุดรั้งความฝัน ความปรารถนาออกไปจากหัวใจเราค่ะ!!

ขอขอบคุณข้อมูลดีๆ จากเว็บนี้นะคะ และบุคคลสำคัญที่ลืมไปเสียมิได้ แอ่นแอนแอ๊น...หมอ ฉ. ค่ะ ขอขอบคุณจากใจจริงค่ะ ท่านเป็นส่วนหนึ่งที่ช่วยสร้างความมั่นใจให้แก่คนหลายคนบนโลกนี้ รวมถึงตัวฉัน และทำให้โลกนี้สวยงาม (เพราะมีคนสวยๆๆ หล่อๆๆ อยู่บนโลกไง  อิอิ)...อ่อ ขอบคุณผู้อ่านทุกท่านด้วยนะคะ ที่อ่านมาถึง ณ จุดนี้ นี่เป็นการเขียนบนเว็บที่ยาวที่สุดครั้งแรกของฉัน!!

ฉันขอจบเรื่องราวสนุกๆ ของฉันลงเพียงเท่านี้นะคะ ..สวัสดีค่ะ
ปล. ทายกันซิว่า หมอ ฉ. คือหมอท่านใด??? ติ๊กต๊อกๆๆๆ

compare1.jpg (63.49 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 5)

ขอบคุณมากนะครับ ที่มาเล่าเรื่องราวดีๆ
ให้ฟัง

ขอให้ สวยวันสวยคืนนะครับ
อยากสวยเหมือนคุณHoongie บ้าง

หายไวๆนะคะ สวยๆยิ่งๆขึ้นไปนะคะ
สนใจมาก เท่าไหร่คะ แล้วหมอทำอยู่ที่ไหนคะ
สวยขึ้นคับ

เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้มากมายคับ

เราต้องหาข้อมุลด้วยตัวเราเอง และใช้วิจารณญาณในการไตร่ตรองคับ

และสุดท้าย มันจมูกเราเอง ใครจะมารู้สึกเหมือนเรา โดนคับ
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-7-6 22:25:43 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เป็นศิษย์หมอ ฉ = หมอเฉลิมค่ะ เลือกซิลิโคนแพงสุดค่ะ บวกค่าแก้อีก 4,000.-
เป็นศิษย์หมอ ฉ = หมอเฉลิมค่ะ เลือกซิลิโคนแพงสุดค่ะ บวกค่าแก้อีก 4,000.-
ต้นฉบับโพสโดย Hoongie เมื่อ 2009-7-6 22:25

ซีอ่านตรงเนี้ย

หมอ: โอ้ย โด่งกว่าอีก

รู้เรยว่า ฉ. ไหน คิคิ  คุณหมอน่ารักจิงๆ คิคิ
ก้องตะวัน สมาชิกนี้ถูกลบไปแล้ว
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-7-6 22:33:30 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
9# freshnight

เนอะคุณซี หมอน่ารักมากมาย
สวยมากค่ะ ว่างมาอัพรูปอีกนะคะ อยากเหนคนสวยจัง แล้วหมอเค้าบอกคุณเป่าคะว่าเนื้อจมูกมากหรือน้อยยยยย เผื่อวันข้างหน้าอยากแก้ จะได้เป็นวิทยาทาน ขอบคุณนะคะ
มาให้กำลังใจครับ ก่อนและหลัง ทรงแตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัดเลยอ่ะ

หลังแก้ รู้สึกว่าจะโด่งกว่าอ่ะ และได้ปลายย้อยกว่าเดิมด้วยครับ
14#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-7-6 22:38:10 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
10# ก้องตะวัน

พี่กั้ง ... ชื่อหนู..ฮุ้งกี้ ค่ะ
มะใช่หุ้งกี้
15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-7-6 22:40:36 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
12# plastic_surgery

หมอบอกว่าเนื้อจมูกรับได้ค่ะ (ไม่ได้บอกว่ามากหรือน้อย)
คือ คุณหมอมองเข้าไปถึงความยืดหยุ่นของเนื้อเราเลย
แต่โดยส่วนตัวก็พอมีเนื้ออะค่ะ ไม่บางมาก
ชื่อ น่ารักจังเรย ฮุ้งกี้

คนกะน่าร๊ากกกกก
17#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-7-6 22:42:20 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
มาให้กำลังใจครับ ก่อนและหลัง ทรงแตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัดเลยอ่ะ

หลังแก้ รู้สึกว่าจะโด่งกว่าอ่ะ และได้ป ...
ต้นฉบับโพสโดย nanvaris เมื่อ 2009-7-6 22:37

ความโด่งเท่าเดิมค่ะ แต่เนื่องจากจมูกมันยาวขึ้นก็เลยดูโด่งขึ้น ที่สำคัญคุณหมอใส่หยดน้ำให้ด้วย ถูกใจมากมายค่ะ
ก้องตะวัน สมาชิกนี้ถูกลบไปแล้ว
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
19#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-7-6 22:44:01 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ชื่อ น่ารักจังเรย ฮุ้งกี้

คนกะน่าร๊ากกกกก
ต้นฉบับโพสโดย freshnight เมื่อ 2009-7-6 22:41

หุหุ ซีอะ เค้าเขิลนะ
20#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-7-6 22:45:41 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แอร๊ยยยย ออกเสียงผิด แต่ความสวยเท่าเดิมนะ

ฮุ้งกี้ ขอให้จมูกหายบวมเร็วๆนะครับ ...
ต้นฉบับโพสโดย ก้องตะวัน เมื่อ 2009-7-6 22:43

ขอบคุณค่ะพี่กั้ง พี่กั้งเนี่ยน่ารักจริงๆ เป็นห่วงทุกคนเลย
เป็นห่วงสิ เพราะ พี่กลัวทุกคนจะสวยแซงพี่ ว๊า55555555{:13_866:}
ต้นฉบับโพสโดย ก้องตะวัน เมื่อ 2009-7-6 22:46

เรื่องจิง ช่ายมะกั้ง 55555

ก็ฮุ้งกี้ น่ารักจิงๆนิคับ ไม่ต้องเขินอาย

โพสรูปเยอะๆ คิคิ
23#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-7-6 22:49:42 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เป็นห่วงสิ เพราะ พี่กลัวทุกคนจะสวยแซงพี่ ว๊า55555555{:13_866:}
ต้นฉบับโพสโดย ก้องตะวัน เมื่อ 2009-7-6 22:46

โหยมี นัย-ยะ แอบแฝงงะ
คุณ หมอ ดึงปลายให้ ยาว ดูดี สวยเลยครับ
หมอ ฉ  นี่ของเค้า ดี จิง ๆ นะคับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้