ดู: 19709|ตอบกลับ: 11
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] กินของแสลงแล้วจมูกบวม

[คัดลอกลิงก์]

ทำจมูกได้เกือบสองเดือนแล้วค่ะ ก่อนหน้านี้ก็กินข้าวเหนียว ส้มตำปลาร้า ของหมักดอง ฯลฯ ไม่เป็นอะไรเลยค่ะ
จนกระทั่งเมื่อวานเผลอกินน้ำตกเนื้อเข้าไป เช้าวันนี้ตื่นเช้ามารู้สึกตึงๆที่จมูกระหว่างหัวคิ้ว ส่องกระจกแทบช๊อค
จมูกเริ่มบวมเหมือนเพิ่งทำจมูกใหม่ๆได้ 5-6 วัน ตอนนี้จมูกบวมกว่าในรูปมากค่ะ
ใครมีประสบการณ์เรื่องนี้ ช่วยให้คำแนะนำหน่อยค่ะ กังวลมากๆเลย กลัวจะอักเสบ
แนะนำ
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-7-14 19:46:58 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ปรึกษาคุณหมอแล้วนะคะ หมอให้กินยาแก้แพ้ เม็ดเล็กๆสีเหลือง
อาการบวมน้อยลงแล้ว หมอบอกว่าอาจเกิดอาการแพ้เกิดขึ้นได้ในช่วง 3 เดือนแรก
ให้ระมัดระวังเรื่องของแสลง ซึ่งอาจเกิดขึ้นได้แต่ไม่ใช่ทุกคนนะคะ
กินยาแก้อักเสบกันไว้ก่อนแล้วก้อไปพบหมอด่วนเลยค่ะเด๋วจะอักเสบหายไวๆนะค่ะ
เราก็เคยเป็น แต่ตอนช่วง วันที่ 2 ไปกินเต๋วเนื้อ(ก็หมอไม่ได้สั่งห้ามกินเนื้อ)ก็เลยกินซะ เช้าวันที่ 3 บวมทันตาเห็น ทั้งๆที่ตอนแรกทำมา วันที่ 1,2 ไม่มีอาการบวมเลย (กินช่วงเย็น) เช้าวันที่ 3 ดับอนาจเลย บวมๆๆ คงแล้วแต่คนแพ้มั้งคะ
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-7-13 16:42:35 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แล้วมันจะแพ้ตลอดไปรึป่าวคะ
คิดว่าแล้วแต่คนมั๊งคะ เราไม่เป็นไม่มีอาการอะไรเลย

ยังไงช่วงนี้งดของแสลงไปก่อนนะคะ ทานยาให้หายก่อน

ถ้าอยากรู้ว่าเป็นอีกหรือป่าว ให้รอซักหกเดือนแล้วกินใหม่

ปล. เราชอบจมูกคุณตอนบวมนะ ดูจมูกเป็นทรงชัดดี
เรากินกะปิ บวมตุ่ยๆๆๆเลย กว่าจะหาย
ชื่อกิบค่ะ..ทำจมูกได้ 20 วัน แต่ยังบวมอยุค่ะ พอดีเผลอกินของแสลงมันกลับบวมยิ่งกว่าเดิมมากตรงหีวคิ้วและปลายจมูกก็แดงด้วยรุสึกเจบๆกว่าเดิมด้วย ช่วยแนะนำหน่อยต้องทำไงบ้างค่ะ มันจะเปนไรมากมั้ย กลัวอักเสบเปนหนองมากเลยค่ะตอนนนี้

แสดงความคิดเห็น

มาอัพเดตอาการหน่อยค่ะ ตอนนี้เป็นอยู่เหมือนกัน หลวมตัวปาร์ตี้กับเพื่อนหนักไปหน่อย ตื่นเช้ามารู้สึกเจ็บๆ ปลายจมูกแดง และบมนิดหน่อยระหว่างร่องจมูกทั้งสองข้าง  โพสต์ 2016-7-11 11:31
แล้วคือทำยังไงถึงจะหายเป็นปกติอะคะ คือกินข้าวเหนียวเข้าไปตอนนี้บวมมาก
เหมือนเราเลย ทำมาได้2เดือน แล้วกินมะม่วงดองกับอาหารเผ็ด วันนี้บวมเป็นสิงโตเลย เครียดมาก หอให้หาย
ในช่วง 2-3 เดือนแรกต้องระมัดระวังการรับประทานอาหารและแผลโดนน้ำนะคะ เพราะอาจทำให้บวมและอักเสบขึ้นมาได้

http://www.dungdong.com/forum.ph ... p;extra=#pid1711684
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้