ดู: 3741|ตอบกลับ: 16
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[จัดฟัน/รักษารากฟัน] [ปรึกษา]มีใครจัดฟันอยู่แล้วเสริมจมูกบ้างไหมคะ??

[คัดลอกลิงก์]
มีใครจัดฟันแล้วเสริมจมูกบ้างไหม มีปัญหาอะไรรึป่าวคะ
จมูกเอียงไหม ทางคลินิกจัดฟันให้เสริมจมูกรึป่าว คลินิคจัดฟันขึ้นป้ายประกาศเลยว่าห้ามคนไข้เสริมจมูกจนกว่าจะจัดเสร็จ
แต่คือว่าเราจมูกแบนมากหน้าแบนไปเลย มองด้านข้างทะลุไปอีกข้างเลย เรียนมหาลัยแล้วคณะที่เรียนก็ใช้หน้าตามากๆ
อยู่ปี2แล้วค่ะ หน้าบานมากเลยอยากจะเสริมจมูก คุยกับคุณหมอจัดฟันก็บอกให้รอก่อน รอไปอีก3-4ปีเลย
คือมันนานมากๆ ตอนนี้จัดได้1ปีเองค่ะ ใครเคยเจอแบบนี้บ้างคะ ต้องทำยังไงเครียดมาก
เราจัดฟันอยู่นะยังไม่ถึงปีเลย แต่ก็มีแพลนจะทำจมูกละ 555555

** ผมว่าแล้วแต่รูปหน้า/ฟัน ของแต่ละคนนะ ถ้าคนฟันเหยินอ่ะ ไปเสริมมาแล้วแต่หลังจากจัดฟันไปนานๆ ฟันก็จะเขัาที่และรูปหน้าเปลี่ยนอ่ะคับจึงทำให้จมูกเบี้ยวได้ มีพี่มี่คลินิคคนนึงแกเสริมก่อนแล้วมาจัด แต่ก็ต้องได้ไปแก้จมูกเพราะฟันเข้าที่รูปหน้าเลยเปลี่ยน เลยทำให้จมูกเบี้ยว/ทะลุ ** ความเห็นส่วนตัวและเพื่อนสนิท ***

ส่วนที่คลินิคเสริมจมูกนั้นติดป้ายประกาศหน้าแบบนั้น คงกลัวผิดพลาดและเสียชื่อแหละคับ

>> ส่วนตัวผมเองฟันไม่เหยิน(แค่ฟันเกินเฉยๆ^^) ก็เลยไม่กลัวเท่าไหร่อ่ะคับว่ามันจะเสียรูป เพราะหน้าคงไม่เข้าไปกว่านี้ละ แต่คิดว่าหน้าคงเรียวกว่านี้ได้อีก .... เรื่องคณะในมหาลัยผมเข้าใจมาก เพราะของผมก็เช่นกัน 555555

หวังว่าคงช่วยได้ไม่มากก็น้อยนะคับ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-6-22 19:02:35 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย sunday0147 เมื่อ 2014-6-22 18:55
เราจัดฟันอยู่นะยังไม่ถึงปีเลย แต่ก็มีแพลนจะทำจมูกล ...

ขอบคุณนะคะ พอจะช่วยได้นิดนึง55555
ฟันเรามันห่างค่ะหมอให้ปักสกรูเอง ถ้าไปทำมีโอกาสทะลุไหมหรือเบี้นวรึป่าว
คิวทำวันที่28แล้วค่ะTT ไม่กล้าบอกคุณหมอเลยกลัวโดนดุ
ทางคลินิคเสริมจมูกหลายๆที่บอกว่ามันไม่เกี่ยวกับฟัน ไม่รู้จะเชื่อคลินิคจัดฟันหรือเสริมจมูกดี คิวทำก็ใกล้วันแล้ว แต่คลินิคเสริมจมูกรับประกันตลอดชีวิตค่ะ
ของผมก็ถอนที่เกินออก จนตอนนี้กลายเป็นห่าง เหลือดึงฟันหน้าที่หลอมานาน ... ผมคิดว่าเคสคุณกับผมหน้าจะเหมือนๆกัน ส่วนตัวผมเอง ตัดสินใจทำจมูกนะ 55555 (นี่ไม่ได้เป่าหูนะ) ส่วนเรื่องทะลุหรือเบี้ยวภาวนาให้มันเกิดขึ้นหลังเรียนจบมีงานทำพอ จนถึงตอนนั้นเป็นไงก็เป็นกัน มีตังแก้ละ 555555
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-6-22 20:00:54 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย sunday0147 เมื่อ 2014-6-22 19:10
ของผมก็ถอนที่เกินออก จนตอนนี้กลายเป็นห่าง เหลือดึงฟ ...

ขอบคุณมากๆค่ะ ^^สำหรับคำแนะนำ

อ่านแล้วสนุกดีหายเครียดเลย5555
ของเราก็ดึงตรงหลอให้มันเข้าเหมือนกันค่ะถอนหลายเดือนแล้วยังไม่เข้าเลย ถ้าไปเสริมแล้วพอฟันเข้ากลัวมันเบี้ยว แต่อยากเสริมก่อนเปิดเทอม อิอิ
อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะคะ คือพี่เคยจัดฟันสมัยเรียนปี2 จัดเสร็จตอนใกล้เรียนจบ...คือตอนนั้นจมูกดูมีสันขึ้นมานิสนึง...ตอนนี้เรียนจบมาทำงาน4ปีล่ะ..ปรากฎว่าฟันคุดมันดันฟันออกมาอีก...กำลังจัดใหม่ได้ปีนึงละคะ...เล็งๆจะทำจมูกเหมือนกัน...แต่จากประสบการณ์ที่เคยจัดฟันเอง...เลยคิดว่า...จัดฟันให้เข้าที่ก่อนจะดีกว่า..เพราะถ้าทำจมูกแล้วเวลาจัดฟัน..แนวกล้ามเนื้อจะดึงจมูกลงมาอีกคะ...จมูกจะทะลุได้...(อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ)
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-6-22 20:21:30 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย sassy_lady เมื่อ 2014-6-22 20:11
อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะคะ คือพี่เคยจัดฟันสมัยเรียน ...

คิดแบบนี้เหมือนกันว่าจมูกจะทะลุเลยไปปรึกษาคุณหมอที่คลินิคเสริมจมูก แล้วบอกว่ามันไม่เกี่ยวกัน
หมอคลินิคเสริมจมูกทุกคลินิคก็บอกว่าจมูกกับฟันไม่เกี่ยวกันค่ะ จะเชื่อใครดี

ถ้ารอให้จัดฟันเสร็จคง2-3หรือ4ปีเลยค่ะ ซึ่งหน้าของน้องแบนมาก มันต้องใช้หน้าตานิดนึงค่ะ ถ้าจมูกพอมีเหมือนคนทั่วไปจะรอแต่นี่จมูกแบนมากแบบทะลุเห็นอีกข้างเลย จำเป็นต้องทำจริงๆ
ของผมก็จัดฟันอยู่ครับ และมีแพลนว่าจะเสริมจมูกเหมือนกัน (นัดวันแล้วด้วย 5555)

ของผมเคยจัดไปแล้วรอบนึง เอาเหล็กออกมาสองปีแล้ว แต่รู้สึกเหมือนฟันยื่นเลยจัดใหม่

ผมก็เรียนนิเทศเหมือนกัน 55555 จัดฟันที่หมอไพศาล เฉลิมไทย ชลบุรี

ผมถามหมอฟันไปแล้ว หมอบอกว่าเสริมได้ครับ (คลินิกที่ผมทำฟันนะ)

แต่ควรเปลี่ยนเหล็กก่อนค่อยเสริมจมูก แล้วนัดวันเปลี่ยนเหล็กอีกทีก็คือหลังทำจมูกไปแล้ว 2 weeks

เผื่อเวลาอ้าปากเปลี่ยนเหล็กแล้วซิลิโคนจะได้ไม่พุ่ง 5555555 สู้ๆนะครับ เป็นกำลังใจให้ :))
นั่นสิคะ ถามหมอ หมอบอกว่า มันคนละส่วน ตอนนี้อยากจัดฟัน แต่เสริมจมูกมา เครียดเลย

แสดงความคิดเห็น

เย่ เรามีแพลนสิ้นปีค่ะ น่าจะเข้าที่เข้าทางแล้ว ขอบคุณมากๆ ค่ะ  โพสต์ 2014-6-23 10:28
จัดฟันได้นะคะ แต่ต้องรอให้จมูกเข้าที่ก่อนค่ะ (ถามคุณหมอมา)  โพสต์ 2014-6-23 09:48
เราก็จัดนะเสริมด้วยเราก็ไม่เบี๊ยวนะ ปกติ เราเคยถามหมอฟันก่อนที่ไปทำหมอบอกไม่เป็นไรเราก็ไปทำเลย แล้วเราก็เปลี่ยนยางปกติ ก็ไม่เบี้ยวนะ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ddooww เมื่อ 2014-6-23 09:47

รอให้จัดฟันเสร็จก่อนค่อยเสริมจมูกดีกว่าค่ะ เพราะตอนเราจัดฟันแรกๆหมอฟันก็บอกตอนนี้อย่าเพิ่งไปเสริมจมูกนะ เราก็เรยถามหมอว่าทำไม หมอบอกเราว่ากับบางคนพอจัดฟันเสร็จ โครงหน้าจะเปลี่ยนไป บางทีจมูกจะโด่งขึ้นอีก แบบไม่ต้องเสริมจมูกเรยด้วยซ้ำ และมันก็จริงอย่างที่หมอพูดทุกอย่าง เพราะก่อนจัดฟันจมูกเราไม่โด่งเรย แต่พอมีสันอยู่บ้าง ตอนนี้ใกล้เสร็จแล้วจมูกดูโด่งเปนสันขึ้น หน้าเรียวเล็กลง แต่ถึงยังไงเราก็ยังอยากเสริมจมูกอยู่ดี ตอนนี้ของเราอยู่ในขั้นตอนสุดท้ายคือใส่รีเทนเน่อร์ปรับรูปฟัน คุณหมอบอกตอนนี้สามารถเสริมจมูกได้แล้วค่ะ
ลองปรึกษาหมอหลายที่ที่ดูค่ะแต่เราว่าการจัดฟันก็น่าจะเปลี่ยนโครงหน้าได้นะค่ะ
ของเราเคยปรึกษาหมอจัดฟันแล้วค่ะ

หมอแนะนำให้รอฟันเข้าที่อีกซักพักค่อยเสริมค่ะ

คือหมอก็ไม่ได้ห้ามนะ แต่หมอบอกว่าจัดฟันแล้วรูปหน้าจะเปลี่ยนเลยแนะนำให้ฟันเข้าที่ก่อน

เวลาทำจมูกออกมาจมูกกับหน้าจะได้รับกัน
14#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-6-23 14:20:39 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย youz เมื่อ 2014-6-22 21:03
ของผมก็จัดฟันอยู่ครับ และมีแพลนว่าจะเสริมจมูกเหมือ ...

ตอนถามว่าทำได้ เสริมได้ทุกคนไหมคะหรือเฉพาะคุณYouz คนเดียว ขอบคุณสำหรับกำลังใจค่ะ
15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-6-23 14:21:39 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย wblue เมื่อ 2014-6-22 21:29
นั่นสิคะ ถามหมอ หมอบอกว่า มันคนละส่วน ตอนนี้อยากจัดฟ ...

เสียดายจัง น่าจะไปเสริมก่อนค่อยมาจัด
16#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-6-23 14:22:26 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย pompamza555 เมื่อ 2014-6-23 06:57
เราก็จัดนะเสริมด้วยเราก็ไม่เบี๊ยวนะ ปกติ เราเคยถามห ...

จัดฟันกี่ปีคะถึงไปเสริม แล้วตอนนี้เสริมได้นานรึยัง
ขอไลน์หน่อยคะ จะทักไปถาม
17#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-6-23 14:25:59 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย zllpukanllz เมื่อ 2014-6-23 12:36
ของเราเคยปรึกษาหมอจัดฟันแล้วค่ะ

หมอแนะนำให้รอฟันเ ...

อยากรอเหมือนกันค่ะ แต่ว่าหน้าแบนมากอยากจะมีดั้งเหมือนคนอื่น TT
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้