ดู: 2515|ตอบกลับ: 12
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] กระทู้ต่อเนื่องจมูกติดเชื้อ หมอ ส

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย dekram เมื่อ 2014-5-17 18:36

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย dekram เมื่อ 2014-5-17 18:28

กระทู้นี้เป็นกระทู้ต่อเนื่องจากที่ผมเคยโพสไว้ เรื่องปัญหาจมูกติดเชื้อจาก หมอ ส  มีเพื่อนหลายคนถามเข้ามาว่าตอนนี้จมูกเป็นอย่างไร หมอดูรักษาให้ไหม หมอดูแลอย่างไรบ้าง  วันนี้ผมจึงจะมารีวิวสภาพจมูกและการดูแลรักษาของหมอโดยจะขอเล่าตามลำดับเวลาเพื่อให้ผู้อ่านทุกคนเข้าใจได้ง่ายและติดตามไปพร้อมๆกันนะครับ
              ก่อนที่จะเล่าผมอยากบอกว่า ผมเข้าใจในความรู้สึกของทุกคนในห้องนี้ ทุกคนคงรู้สึก 4 ส แบบผม คือ เสียใจ เสียความรู้สึก เสียเวลา เสียความเชื่อถือ  แต่แน่นอนครับว่าคงไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้น แม้แต่ตัวหมอเองก็คงไม่อยากให้เกิดขึ้น แต่เมื่อเกิดขึ้นแล้วขอให้ทุกคนมีสติเข้า รีบเข้าไปปรึกษาหมอ เพื่อหาแนวทางในการเยี่ยวยาและการแก้ไข ปัญหาจะได้ไปบานปลาย
19 เมษายน 2557
         ผมเข้าเสริมจมูกกับหมอ ส ใช้เวลาในการเสริม สองชั่วโมงครึ่ง
วันที่ 26 เมษายน 2557
             แผลผ่าตัดจมูกข้างขวามีเลือดไหลออกมา ผมมีอาการไข้อ่อนๆ และต่อมน้ำเหลืองโต โดยผมคาดว่าจมูกผมน่าจะติดเชื่อจึงเข้าไปหาหมอ ส หมอได้ฉีดยาปฏิชีวนะให้ผม ชื่อย่อของยาคือ cef-3 จากนั้นนัดตัดไหมวันที่ 3 พค
         ในช่วงนี้ผมรู้สึกไปสบายใจมีคำถามต่างๆเกิดขึ้นมามากมาย ว่าเราจะเป็นอย่างไร จะต้องถอดจมูกไหม  หมอจะเยียวยาให้ไหม แล้วเงินที่เสียไปจะทำอย่างไร ผมเชื่อว่าคนที่เกิดปัญหาจากการศัลยกรรมหลายคนคงเจอภาวะเช่นนี้ ไม่แปลกครับเป็นเรื่องปกติที่เราจะคิด แต่ทางที่ดีควรมีสติแล้วรอปรึกษาหมอ ผมรอวันที่ 3 พค ที่หมอนัดอย่างใจจดจ่อ
3  พฤษภาคม 2557
        ผมเข้ารับการตัดไหมแผลจมูกด้านซ้ายหายดีครับ ส่วนแผลด้านขวาที่เลือดไหล “ติดเชื้อ”แผลจึงไม่ปิด หมอจึงนัดฉีดยา cef-3 อย่างต่อเนื่องอีก 6 วันและให้ยาปฏิชีวนะที่แรงขึ้นเพื่อให้ได้รับผลการรักษาที่ดี
        คำถามที่ผมมีอยู่ในใจได้พรั่งพลูออกมาก คุณหมอได้ให้คำตอบอย่างกระจ่างทุกคำตอบ  สรุปได้ว่า 1.หมอจะดูแลอย่างดีที่สุดครับจนผมหายครับไม่ลอยแพอย่างแน่นอน 2.แผลที่ผมเป็นอยู่หมอมีแนวทางในการรักษา 3 ขั้นตอนโดยพิจารณาจากผลการรักษาและสภาพของแผล ดังนี้ 1. กินยาและฉีดยาต่อเนื่องเพื่อฆ่าเชื้อและแผลจะสมานได้เองและต้องตรวจแผลด้วยว่าเมื่อแผลปิดแล้วแผลม่วนหรือเปล่า  2.หากแผลไม่สมานหมอจะเย็บแผลให้ใหม่ 3.ผลจำไม่ได้แต่ไม่รุนแรงถึงขั้นถอดจมูกออกแน่นอน ครับ โดยหมอวินิจฉัยว่าสภาพแผลของผมเพียงแค่กินยาและฉีดยาแผลน่าจะสมานได้เอง แต่ต้องใช้เวลาครับ คำชี้แจงของหมอทำให้คนไข้อย่างผมมีองค์ความรู้และคลายใจขึ้นมาก
5- 8 พฤษภาคม 2557
        ผมได้เข้าพบหมอทุกวันและได้ฉีดยา cef-3 เพื่อฆ่าเชื้อ อย่างต่อเนื่อง  สภาพแผลในอาทิตย์นี้ยังคงมีเลือดไหลออกจากแผลที่ติดเชื้ออยู่บ้าง โดยผมต้องล้างแผลวันละ 4 ครั้งตามคำแนะนำของหมอเพื่อให้รูจมูกและแผลสะอาด

แสดงความคิดเห็น

เห็นอีกกะทู้ หมอ ส คือ หมอสุชาติ ถูกป่าว  โพสต์ 2014-5-19 00:33
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-5-17 18:19:59 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย dekram เมื่อ 2014-5-17 18:35

10  พฤษภาคม 2557
        ผมเข้าไปหาหมอส ตามเวลานัดหมอตรวจดูแผลมีสะเก็ดเลือดมาปิดอยู่ หมอจึงเช็ดออกเพื่อให้สามรถตรวจดูขนาดของแผลได้ชัดเจน หมอยืนยันว่า แผลมีขนาดเล็กลง แต่ยังคงมีเลือดไหลอยู่ หมอจึงฉีดยา cef-3 ให้อีกหนึ่งเข็มและให้กินยาต่อเนื่อง  หลังจากออกมาจากคลินิกหมอผมรู้สึกสงสัยว่าทำไมแผลไม่หายสักที่จึงได้โทรไปปรึกษา พี่หมอ  เพื่อนหมอ และน้องหมอ ที่รู้จักกันถึงสามท่าน หมอทุกคนต่างยืนยันตรงกันว่า แนวทางในการรักษาของหมอส .ที่ทำอยู่ในตอนนี้ถูกต้องแล้ว หมอทั้งสามคนบอกว่าหากแผลไม่ติดเชื้อและมีขนาดเล็กแผลจะปิดเองได้แต่ต้องใช้เวลา (ต้องขอบคุณหมอทั้งสามท่านไว้ด้วย)
16 พฤษภาคม 2557
        ผมเข้าไปให้หมอ ส ดูอีกรอบ หมอถามอาการผมจึงบอกว่าไปว่าตอนเช็ดแผลยังมีเลือดติดปลายสำลีออกมาอยู่ หมอจึงเช็ดแผลสงสัยแผลผมคงกลัวหมอปรากฏว่าเลือดไม่ออก หมอตรวจดูปรากฏว่าแผลดีขึ้นมาก แต่ยังไม่ปิดหมอสั่งยาชุดเดิมให้ และวันนี้หมอก็อธิบายหลักการแพทย์และการรักษาให้ผมฟังอย่างชัดเจนอีกรอบ แล้วนัดผมให้มาพบหมออาทิตย์หน้าให้มาตรวจดูอีกรอบ กลับมาถึงบ้านผมได้เช็ดแผลทำความสะอาดปรากฏว่าก็ยังมีเลือดติดปลายสำลีออกมาอยู่และถือว่าน้อยลงมาก

สรุป ตอนนี้แผลผมยังไม่หายนะครับแต่ดีขึ้นมาก อาทิตย์หน้าจะเป็นอย่างไรจะมารีวิวให้เพื่อนฟังอีกรอบ เพื่อนที่เกิดปัญหาเช่นนี้สิ่งแรกควรสติครับและเข้าไปพูดคุยกับหมอ ผมเข้าใจความรู้สึกของทุกคนที่จมูกติดเชื้อ จมูกเบี้ยว จมูกทะลุ แน่นอนครับทุกคนเสียใจผมก็เสียใจ แต่ไม่อยากมีใครให้เกิด หมอทั้งสามท่านที่ผมปรึกษาร่วมถึงหมอ ส ต่างพูดตรงกันครับว่าไม่มีหมอคนไหนอยากให้คนไข้ติดเชื้อและการติดเชื้อจากการผ่าตัดก็เป็นสิ่งที่เกิดขึ้นได้ และหากเกิดขึ้นก็ขอให้ดูแลรักษาอย่างต่อเนื่อง จะเป็นประโยชน์ต่อตัวท่านเอง
       หากหมอท่านใดเข้ามาอ่านผมในฐานะคนไข้อยากสะท้อนแนวคิดของคนไข้ที่มีต่อหมอนะครับว่า เมื่อเกิดปัญหาขึ้นสิ่งแรกที่คนไข้ทุกคนต้องการคือ 1 การได้รับการเยียวยาจากหมอ จมูกเบี้ยวอยากให้หมอแก้ไข้ จมูกติดเชื้ออยากให้หมอดูแล จมูกทะลุอยากให้หมอรับผิดชอบ เพราะมีคนไข้จำนวนมากที่เมื่อเกิดปัญหาขึ้นหมอกลับปฏิเสธที่จะเยียวยารักษา แต่ผมยังถือว่าผมโชคดีมากที่หมอ ส ดูแลทุกอย่างอย่างต่อเนื่อง 2 คนไข้ไม่มีองค์ความรู้เท่าหมอแต่องค์ความรู้ที่หมอมีจะทำให้คนไข้คลายใจหมอควรให้ความชัดเจนและคำแนะนำที่ดี  3.คนไข้อยากให้หมอมานั่งในใจคนไข้บางเพื่อจะได้เข้าใจความรู้สึกของคนไข้ เช่นเดียวกับที่หมออยากให้คนไข้เข้าใจในตัวหมอเช่นเดียวกัน  เป็นทัศนะสามข้อที่ผมอยากสะท้อนถึงหมอทุกๆคนและในที่นี้ผมขอบคุณหมอส .และเจ้าหน้าที่ด้วยที่เพียนพยามในการดูแลรักษาคนไข้ทุกคน

เพิ่มเนื้อหา (2014-5-21 15:38):
21 พ.ค.
ล่าสุดครับแผลทัั้งสองรูยังไม่ปิดครับเมื่อเช้าเลือดยังคงออกอยู่

เพิ่มเนื้อหา (2014-5-21 15:39):
นับเวลาในการรักษา 1 เดือนกับอีก 2 วันครับ วันศุกร์นี้จะเข้าไปพบหมอ
เป็นกำลังใจให้นะค่ะ
สู้ๆนะคะ

ขอบคุณมากครับ  โพสต์ 2014-5-17 23:18
ขอบคุณมากครับ  โพสต์ 2014-5-17 23:18
สู้ๆค่ะ เป็นกำลังใจให้หายเร็วๆค่ะ

ขอบคุณมากครับ  โพสต์ 2014-5-18 13:55
หายไวๆ ได้จมูกสวยๆนะคะ เป็นอีกหนึ่งกำลังให้ค่า^^

ขอบคุณสำหรับกำลังใจคับ  โพสต์ 2014-5-19 08:32
ให้กำลังใจนะคะ  ขอให้หายไวๆ

ขอบคุณมากๆครับ  โพสต์ 2014-5-19 08:34
ในเคสนี้ เราต้องออกค่าใช้จ่ายเองหรือว่าหมอออกให้อ่ะครับ

หมอรับผิดชอบครับ แต่ตอนนี้หนึ่งเดือนกันอีกสองวันแล้วแผลยังไม่หายเลย  โพสต์ 2014-5-21 09:00
ตอนแรกว่าจะทำตอนนี้เริ่มกลัวๆแล้วสิ
ขอให้หายเร็วนะคะ เป็นอีกหนึ่งกำลังใจ
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-5-22 10:34:14 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณทุกกำลังมากนะครับ ตอนนี้หนึ่งเดือนกับอีกสามวันแล้วครับแผลยังคงมีเลือดติดปลายสำลีออกมาอยู่บ้าง วันศุกรจะเข้าพบหมออีกครั้งอาการจะเป็นอย่างไรจะมารายงานควา คืบหน้าให่ทุกท่านทราบนะครับ
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-5-23 15:59:29 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย dekram เมื่อ 2014-5-23 16:16

วันนี้ไปพบคุณหมอ ส มาจึงรายงานความคืบหน้าให้เพื่อนๆทุกคนได้ทราบนะครับว่าตอนนี้เป็นอย่างไรบ้าง  ร่วมทั้งขอตอบคำถามเพื่อนๆทุกคนที่ส่งข้อความมาถามด้วย
23 พฤษภาคม 2557
              วันนี้ผมเข้าไปหาคุณหมอ ส ตามนัด เมื่อเข้าไปถึงคุณหมอได้ถามอาการเบื่องต้นว่าเป็นอย่างไรบ้าง จากนั้นคุณหมอได้เช็คที่แผล และเช็ครูจมูกทั้งสองข้างให้อย่างละเอียด พร้อมกับแจ้งให้ทราบว่าตอนนี้แผลที่ติดเชื้อได้ปิดเรียบร้อยแล้ว และรู้จมูกทั้งสองข้างก็ปกติดีครับ  และคุณหมอได้สั่งให้ทานยาอีกหนึ่งอาทิตย์และให้สังเกตุดูว่าช่วงนี้มีอาการผิดปกติอะไรหรือไม่ถ้ามีให้รีบมาพบหมอ แต่ถ้าไม่มีอีก 5 สัปดาห์คุณหมอนัดให้มาตรวจอีกครั้ง
               จากนั้นคุณหมอก็ได้เสียสละเวลาอธิบายหลักการแพทย์ และปัญหาต่างๆให้ผมฝังในหลายประเด็น ผมข้อสรุปสาระสำคัญที่ได้คุยกับคุณหมอให้เพื่อนๆเข้าใจนะครับว่า
                ตามหลักการแพทย์ไม่มีอะไร100 เปอร์เซ็น ดังนั้นปัญหาต่างๆสามารถเกิดขึ้นได้ เพียงแต่เมื่อเกิดขึ้นแล้วขอให้ทุกคนมีสติ แล้วรีบเข้าไปพบหมอเพื่อช่วยกันหาวิธีเยียวยาและแก้ไขเพื่อนประโยชน์ของตัวท่านเอง  แต่แน่นอนครับว่าหมอก็มีสองประเภทตามที่ทุกคนรู้ บางทานรับผิดชอบกับปัญหาที่เกิดขึ้น แต่หมอบางท่านกลับไปรับผิดชอบกับปัญหาที่เกิดขึ้น ดังนั้นนอกจากเรื่องของราคา ทรงสวย ประเด็นการรับผิดชอบถือเป็นประเด็นสำคัญที่เพื่อนๆควรตรวจสอบให้ดี  ก่อนทำผมก็ไ่ม่เคยถามในประเด็นนี้เหมือนกันครับ แต่เมื่อเกิดปัญหาขึ้นคุณหมอ ส ก็ดูแลผมเป็นอย่างดีครับ
                ประเด็นสำคัญประเด็นหนึ่งที่เพื่อนถามกันเข้ามามากคือ จะไปเสริมที่นี้ดีไหมกว่าติดเชื้อแบบผม ผมตอบให้ชัดเจนเลยนะครับว่าไม่ต้องกลัวครับ ไม่มีคำว่า 100 เปอร์เซ็นในการแพทย์ คุณไปเสริมที่อื่นคุณก็อาจติดเชื้อได้เหมือนกันการติดเชื่อจากการผ่าตัดจึงเป็นสิ่งที่เกิดขึ้นได้ทุกที่ ไม่ใช้เฉพาะที่คลินิกนี้ที่โรงพยาบาลก็มีครับ ที่สำคัญหมอก็ไม่ได้อยากให้เกิด แต่ผมอาจจะโชคร้ายที่แผลติดเชื้อ แต่ก็ใช้ว่าทุกคนจะแผลติดเชื้อแบบผม ดันนั้นไม่ว่าคุณจะเสริมที่นี้หรือที่ไหนอะไรก็เกิดขึ้นได้ เพียงแต่ที่นี้เมื่อเกิดปัญหาขึ้นผมยืนยันได้เลยว่าคุณหมอไม่ทอดทิ้งครับไม่ปฏิเสธความรับผิดชอบ แต่จะดูแลทุกคนที่มีปัญหา เดียวจผมจะมารายงานให้ทราบเรื่อยๆนะครับว่าจมูกผมและอาการที่เกิดขึ้นเป็นไงบาง ขอบคุณทุกคนที่ติดตามครับ
สุ้ๆครับ

ขอบคุณมากครับ  โพสต์ 2014-6-5 00:35
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้