ดู: 10029|ตอบกลับ: 21
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[จัดฟัน/รักษารากฟัน] เสริมจมูก - ผ่าฟันคุด อะไรเจ็บกว่ากัน

[คัดลอกลิงก์]
ก่อนอื้นต้องขออภัยนะคะ ถ้ากระทู้นี้มีอะไรที่ผิดพลาด

โรสเคยแต่เสริมจมูก แต่ไม่เคยผ่าฟันคุดค่ะ
พอดีว่าฟันคุดมันเพิ่งขึ้นอ่ะค่ะ แล้วมันเจ็บมากๆ เวลาที่มันทะลุเหงือก โรสก็เลยอยากไปผ่า
ตอนที่จัดฟัน มันยังไม่ขึ้นมาไงคะ หมอก็เลยไม่ได้ถอนฟัน อีกอย่างโรสจัดฟันแบบที่ไม่ต้องถอนฟันด้วย
ก็เลยอยากจะทราบว่า พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ คนไหน เคยผ่าฟันคุดบ้างคะ
แล้วผ่าฟันคุด กับ เสริมจมูกอะไรเจ็บกว่ากัน....
ผ่าฟันคุดมาแล้วสองซี่ค่ะ แต่ยังไม่ได้ทำจมูก สำหรับเราฟันคุดซี่แรกมันสุโค่ยมาก เจ็บได้อีก หมองัดจนเรานอนขาสั่นเลยค่ะ ฮ่าๆ

แต่เพื่อนที่เคยทำจมูกเล่าให้ฟังว่าผ่าฟันคุดเจ็บกว่านะ
ก่อนอื้นต้องขออภัยนะคะ ถ้ากระทู้นี้มีอะไรที่ผิดพลา ...
ต้นฉบับโพสต์โดย sakuyah เมื่อ 2010-4-19 22:23

เราว่า ผ่าฟันคุด มันเจ็บกว่านะ แต่ว่า ยังไงล่ะ ไม่เจ็บซักอันจะดีกว่า

แต่ที่ตอบว่า ผ่าฟันคุดเจ็บกว่า ก็ตอนฉีดยาชาแหละ บังเอิญฟันคุดเราอักเสบมันเลยเจ็บตอนฉีดยาชาเฉยๆค่ะ

แต่ถ้าคุณ sakuyah ไม่ีมีฟันอักเสบใด แค่ปวดตรงฟันคุดที่เกิดเฉยๆ มันก็ไม่เจ็บหรอกค่ะ

สู้ๆ น๊า

เออ!!!!!!!เราว่าผ่าฟันคุดนะเจ็บกว่าทำจมูกซะอีกเพราะเรามีประสบกาณมาทั้งสองอย่างอ่ะ
มีฟันคุด 2 ซี่ . ทำการถอนไปแล้ว 1 ซี่ ไม่ได้ใช้วิธีผ่า ไม่เจ็บเลยอ่ะค่ะ

เหลืออีกซีนึง เร็ว ๆ นี้ คงต้องได้ผ่า . แต่ทำจมูกเนี่ย ยังไงก็ต้องทำค่าา . 55

แต่ขอเก็บข้อมูล และ สะสมทรัพย์ก่อน . เอาเป็นว่าเอาใจช่วย และ ให้กำลังใจเจ้าของกระทู้ละกันนะค๊าา :)
โหวตฟันคุดเจ็บกว่าจ่ะ  ไข้ขึ้นกันไปเลย
ไม่ได้พูดให้หมดกำลังใจน่ะจ่ะ แต่เราผ่านการเสริมจมูกมาแล้ว เคยผ่าฟันคุด ชิวๆ      
แต่เราผ่าฟันคุด ตอนผ่าไม่เจ็บนะ จะเจ็บก็ตอนที่ยาชาหมดฤทธ์ นั่นแหละ แก้มบวมตุ่ย เลย แต่ส่วนเสริมจมูกไม่รุ้เหมือนกันค่ะ มีนัด สิงหานี้ คงจะได้รุ้ว่า อันไหนจะเจ๊บกว่ากัน งิงิ
ตอนผ่าไม่เจ็บเลย,เจ็บตอนกินข้าวอ่ะกินไรก็ไม่ร่อย,เคยผ่าฟันคุดแต่ยังไม่เคยทำจมูกจ้า
ทำมาล่ะทั้งคู่ เราโหวตฟันคุดอ่ะ
เราเคยผ่าฟันคุดเจ็บมากทรมานสุดๆไม่สบายไปเป็นเดือนเลยเพราะว่าตอนเราผ่าฟันคุดมันอักเสบพอดี
จมูกยังไม่เคยทำแต่กำลังจะไปทำส่วนฟันคุดที่เหลืออีกซี่นึงกำลังจะไปผ่าเร็วๆนี้แต่ว่าตอนนี้ยังทำ
ใจไม่ได้เลยอ่ะยังเข็ดจากคราวที่แล้วอยู่เลยแต่ถึงยังงัยก็คงต้องผ่าก่อนทำจมูกเพราะจะไปทำจมูกเร็วๆนี้แล้ว
ฟันคุดครับ สุดๆๆ

(ได้ยินเขาว่ามา)

แฮๆ
ประสบการณ์จากตัวเองฟันคุด ครับเพราะมันบวม แล้วแผลในปากดูแลยากจะกินทีต้องเอียงหน้า
แต่ก็ไม่ต้องกังวลไปหรอกครับมันก็ ทนได้เจ็บ ตอนฉีดยาชา กับ รำคาญเวลาบวม ผมทำตั้ง 3 ซี่ เป็น extreme case แบบนอนเลย ซี่นึงบวมจนแม่นึกว่าไปเหลากรามมา แค่อาทิตย์นึง แล้วมันก็หายครับสู้ๆ
เข้ามาดันฟันคุดอ่า...ถึงแม้ว่าทำหมูกหน้าจะเป็นสิงโตจิง

แต่ก้อยังทานข้าวกินทุกอย่างได้หร่อยก่าถอนฟันคุดอีก อิอิ

สรุปฟันครุดเริ่ดสุด 55++

15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-4-21 23:07:38 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อ่านโพลซะไม่กล้าผ่าเลย U___U
ขอบคุณทุกๆ คนนนะคะ
เรามาช้าไปไหม๊อ่ะ
เราผ่าฟันคุดมาแล้วม่ายเจ็บเลย ... จากคนกลัวหมอฟันนี่เลิกกลัวไปเลยค่ะ
เชื่อไหมเราไม่เคยทำฟันอีกเลยหลังจากไปขูดหินปูนเจ็บคอดตอนประถม แหยงไปเลยอ่ะ
แต่ฟันคุดขึ้นมา แล้วก็พาฟันข้างๆผุ จนปวด ต้องไปผ่า กลัวมากมาย ตัวแข็งเลย...

แต่...
หมอฉีดยาชาตอนไหน ไม่รุ สึก เลยอ่ะ .... ตอนผ่า หมอกด ดึง แรง จนหน้าหงายตามแรงหมอ แต่ไม่เจ็บ....555+
ผ่าเสร็จมาเจ็บจี๊ดดดตอนยาชาหมอฤทธิ์อยู่แปปนึง เราดื้ออ่ะไม่ยอมกินยา  พอรีบกินยา ยาออกฤทธิ์ก็แทบไม่รุสึกอะไรละ
วันที่ 2 ก็กินปกติได้ละ ใครนะบอกกินข้าวไม่ได้ไปเจ็ดวัน กะจะผอมซะหน่อย...อด  อวบระยะสุดท้ายเหมือนเดิม

หลังจากไปผ่าฟันคุดมาแล้วชิวๆ  ทีนี้เราเลยกล้าไปรักษาฟันที่เหลือทั้งหมอเลยค่ะ รักษาราก อุด ขูดหินปูน สรุป เราว่า ขูดหินปูนเจ็บสุดเพราะหมอไม่ค่อยให้ยาชา ...555+

เราคิดว่าทำจมูกเจ็บกว่า เพราะ ตอนฉีดยาชาครั้งแรก เค้าฉีดเลยใช่มะคะ เหมือนฉีดทะลุเนื้อลงไปที่กระดูก (เพื่อนเล่ามา)
เห็นว่าน้ำตาไหลพรากกันเป็นแถว
แต่ผ่าฟันคุด รักษาราก หรืออุด หมอจะมียาชา ป้ายที่เหงือกก่อน แล้ว ค่อยลงเข็มฉีดเข้าเหงือกอ่า มะเจ็บอ่า....

หรือหมอเก่งไม่รุนะคะ เพราะเราผ่าที่มหิดล มีน้องเรียนที่นั่นแนะนำให้บอกว่าหมอท่านนี้เก่งค่ะ เป็นอ. หมอ
ชื่อคุณหมอบุญจิราค่ะ เผื่อสนใจ ^^
17#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-4-27 19:08:12 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อ่า....
โรสก็เรียนที่มหิดลเหมือนกัน
ถ้าจะทำฟัน นศ มหิดล ทำที่ศิริราช จะได้ราคาถูกกว่าผู้ป่วยปกติ

แต่เรื่องทำจมูกนี่ ไม่เจ็บนะคะ ไม่เจ็บเลยจริงๆ รู้สึกตัว แต่ไม่รู้สึกเจ็บ
พอยาชาหมดฤทธิ์ก็ไม่เจ็บค่ะ
แต่มันจะรู้สึกตึงๆ เพราะเรายังไม่คุ้นเท่าันั้นเอง

แต่ตอนนี้ก็ยังไม่กล้าผ่าฟันคุดซักที ยังทำใจไม่ได้ อิอิ

ขอบคุณสำหรับทุกข้อคิดเห็นนะคะ
ขอดันฟันคุดด้วยคน เหอๆๆ
ฟันคุด คอนเฟิรมมม
ฟันคุดค่ะ ชัวร์ๆ
แผลมันใหญ่กว่าแบบเป็นรูเห็นๆนะ

ชูจั๊กกะแร้ยืนยันว่าฟันคุดแน่ๆ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้