ดู: 2286|ตอบกลับ: 10
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทำปาก] ปรึกษาเรื่องปากกับตาหมอจำนงค์

[คัดลอกลิงก์]
สวัสดีค่ะเพื่อนๆดั้งโด่ง รบกวนปรึกษาเกี่ยวกับตาและปาก พอดีจองคิวหมอจำนงค์ไว้วันที่3มีนาคม กะว่าจะทำปากกระจับบนล่างกับตา ทีนี้มาเหนรีวิวปัญหาเรื่องตาของน้องในดั้งโด่งที่มีปัญหาเมื่อเร็วนี้ จิตตกค่ะ ไม่รู้ว่าจะทำตาดีมั้ย กลัวมีปัญหาแต่ใจก้อยากทำให้เสร็จจบทีเดว ขอความเหนเพื่อนๆที่เคยไปทำกับหมอจำนงค์ หน่อยค่ะ
เราก็เพิ่งไปทำกับหมอจำนงค์มาค่ะ ทำตา2ชั้น วันที่ 22 มค ที่ผ่านมา ได้ยินข่าวนะคะแต่ไม่รุ้ว่าอะไร แต่ถ้าเรื่องที่มีเคสมาแก้กะคุณหมอแล้วไม่ดี รุ้สึกว่า คนไข้ใจร้อนนะคะ และคุณหมอก็แจ้งแล้วว่าเป็นอย่างไร เพราะหมอจำนงค์มีจรรยาบรรณค่ะ อะไรที่เราอยากได้มากไป มันทำไม่ได้หมอก็บอกค่ะ เอาตาคนอื่นมาให้ดู แล้วบอกอยากทำแบบนั้นแบบนี้ แต่บางคนลืมดูว่าตาตัวเองกับแบบที่เอามาให้ดูน่ะมันคนละอย่างกัน จะเหมือนกันได้ไง  แต่เฉยๆค่ะไม่ได้จิตตก คิดมากเดี๋ยวไม่สวยค่ะ แฮะๆ คิดซะว่าเราไม่ได้โชคร้ายนะคะ แฮะๆ ที่เข้ามา ไม่มีไรหรอกค่ะ คืออายุเยอะแล้ว โตแล้วเลยมองเฉยๆ อย่างตื่นตระหนกเกินไปค่ะ ยิ่งคิดมากจะไม่ดีนะคะ เดี๋ยวจะไม่สวยตามใจอยากเรานะคะ อิอิ

แสดงความคิดเห็น

ขอบคุณค่ะ ช่วยให้ตัดสินใจได้เยอะเลย เด๋วขอแอดไลน์ไปคุยด้วยน๊า  โพสต์ 2014-1-24 16:16
หมอทำสวยเคสหลุดน้อยมากค่ะ หมอไม่ตามใจนะค่ะบอกไว้เลย ถ้าต้องการสองชั้นธรรมชาติละก้อสมใจค่ะ แต่ถ้าต้องการชั้นตาฝรั่งล่ะก้อหมอไม่เน้นทำแบบนั้นค่ะ หมออธิบายผลดี-เสีย ทำไม่ได้แกไม่ทำให้นะค่ะ โดยส่วนตัวทำกับหมอเหมือนกัน ตอนนี้ตอนนี้7เดือนแล้วแผลหายสวยธรรมชาติค่ะ หมอมีจรรยาบรรณคุยเก่ง(บ่นเก่ง)อิอิ พี่เป็นคนที่คิดเยอเกี่ยวกับการศัลยกรรมและการทำตาเป็นอย่างแรกที่พี่ทำค่ะ ยอมรับดูนานคิดเยอะสุดท้ายแล้วมาจบที่หมอจำนงค์ค่ะด้วยเรื่องฝีมือและราคา หมอเป็นหมอศัลยกรรมจริงในชมรมศัลยกรรมแห่งประเทศไทยวางใจได้ค่ะ สู้ๆค่ะ เออลืมค่ะ ถ้าเราอยากสวยล่ะก้ออย่าจิตตกเกินเหตุนะค่ะ
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-1-24 16:13:26 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เค ค่ะ อยากสวยจะกลัวไรเน๊อะ ไหนๆก้เข้าไปทำหน้าอกแล้ว เจ็บเลยทีเดวสวยทีเดวจบ ขอบคุณน่ะค่ะสำหรับคำปรึกษา
ต้นฉบับโพสต์โดย Tranthip เมื่อ 2014-1-24 14:24
เราก็เพิ่งไปทำกับหมอจำนงค์มาค่ะ ทำตา2ชั้น วันที่ 22 ม ...

เราไม่เคยใจร้อนนะคะ คุณหมอบอกเคสเราทำได้ โดยเอาชั้นตาขึ้นอีกนิด แค่นี้เราก้อพอใจแล้ว แล้วก้อเลยจองคะ พอทำเสดครั้งแรก ชั้นตาขวารั้งเปน3เหลี่ยม ตาม่ายเปนทรง เราก้อไม่ได้คิดอะไรหรือร้อนใจอะไรนะคะ ก้อคิดว่ามันบวม พอไปตัดไหมถึงรุคะว่ามีปัญหา หมอสั่งให้แก้เลยวันนั้น แก้ตาขวาข้างเดียว เราเครียดนะคะ ว่าเจบตัวอีกแล้วหรา? พอแก้รอบ2เสดผ่านไป4วันตาก้อไม่ต่างอะไรกับรอบแรกเราก้อเลยเข้าไปปรึกษาหมอ หมอก้อบอกว่าเอางี้นะจะรื้อตาทั้ง2ข้าง เพราะครั้งแรกทำแบบเย็บกล้ามเนื้อตา แก้ตาปรือให้โดยไม่คิดตังค์เพิ่ม เราเลยถึงกับอึ้งทำไมหมอไม่เหนบอกเราเลยว่าทำแบบแก้ไขตาตก เพราะการทำแบบนี้ต้องอธิบายความเสี่ยงจากการเย็บกล้ามเนื้อตาให้คนไข้ยอมรับก่อนว่าจะมีภาวะหลับตาไม่สนิทในช่วงแรก ถ้าดึงมากเกินตาอาจโตเกินไปได้ แต่สุดท้ายเราก้อยอมให้หมอแก้รอบ3คือรื้อทั้ง2ข้าง เราไม่เคยใจร้อนนะคะ หมอพูดเองว่าเคสแบบนี้คงม่ายปล่อยไว้ ถึงปล่อยก้อคงไม่ดีขึ้นมาก ผมไม่รอเหมือนหมอคนอื่นๆที่ให้รอดูอาการก่อน3เดือน ??? พอเราแก้รอบ3ตาเราก้อม่ายดีขึ้นคะ แต่หมอก้อมีความรับผิดชอบดีจิงคะ เขาก้อชดใช้ค่าใช้จ่ายให้เราแล้ว ตอนนี้เราก็ได้แต่รอเวลาไปแก้ที่อื่นอีก3เดือน เครียดนะคะที่กลายเปนคนตาผิดปกติ เสียงานการ สุขภาพจิต
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-1-24 22:34:13 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ใจเยนๆน๊า เชื่อว่ายังงัยคุณหมอก้ต้องแก้ให้ดีขึ้นแน่นอนค่ะ เปนกำลังใจให้ค่ะ
ต้นฉบับโพสต์โดย dow123 เมื่อ 2014-1-24 20:04
เราไม่เคยใจร้อนนะคะ คุณหมอบอกเคสเราทำได้ โดยเอาชั้ ...

ออ ขอโทษด้วยนะคะ พอดีเราได้ยินมา คือเคสแก้จากที่อื่นแล้วมาทำกับคุณหมอค่ะ ของตัวเองเราไม่รู้ค่ะ ยังไงก็สู้ๆนะคะ ตอนนี้เลิกส่องกระจกไปก่อนนะคะ
ต้นฉบับโพสต์โดย Tranthip เมื่อ 2014-1-27 10:27
ออ ขอโทษด้วยนะคะ พอดีเราได้ยินมา คือเคสแก้จากที่อื ...

จ้า ขอบคุนคะ เครียดมากอ่า จิตตกสุดๆ>_<
ต้นฉบับโพสต์โดย dow123 เมื่อ 2014-1-27 14:08
จ้า ขอบคุนคะ เครียดมากอ่า จิตตกสุดๆ>_ ...

เอาใจช่วยนะคะ แรงใจ จากหลายๆ คน คงส่งผลให้มีแต่สิ่งดีๆ นะคะ ความสวยใครๆ ก็อยากสวย ไม่อยากผิดหวัง สู้ๆ ค่า
เราทำตากับหมอจำนงวันที่ 13 ม.ค. ตาเดิมสองชั้นเล็ก ออกหมวยๆหน่อย พออายุมากขึ้นกลายเป็นสองชั้นใหญ่ข้าง เล็กข้าง วันไปหมอหมอถามว่ามีปันหาอะไร เราบอกตาไม่เท่ากัน แต่ไปวันนั้น สงสัยตื่นเต้นจัดเสือกตาบวม หมอบอกผมเห็นคุณตาเท่ากัน เรามีปันหาตรงรอยพับเปลือกตาด้วย ก็บอกแกไป แต่ไม่ได้ย้ำหนักแน่น รูปเตรียมไปก็ไม่ได้ดู คือยังไงหมอก็ไม่ดูอยู่แล้ว เพราะหมอบ่นยาวมาก ว่าดูมาแต่รีวิว (อันนี้ไม่ได้บอกหมอนะ หมอพูดขึ้นมาเอง ไม่รู้เคืองใครมา) สรุปออกมาต้องมาถามพี่อ้อ ว่าหมอทำให้รึป่าว เราก็เลยเอาวะ ทำได้ ตามใจหมอเลยละกัน ตอนทำมาก็โอเคนะ ตาขวาทำแปปเดียวเสร็จเลยไม่บวม ตาซ้ายเป็นข้างที่มีปันหา เลยทำนานหน่อย บวมอยู่ 3วัน ถือว่าบวมไม่มากเราโอเค ตอนไปตัดไหม เราก็ยัโอเค แต่รู้สึกเหมือนรอยพับเปลือกตาซ้ายมันยังอยู่ นี่คือปันหาหลักเลยที่ไปทำตา แต่คิดว่าสงสัยตาบวมๆมั้งเลยรั้งๆ เราก็ชิลไม่มีไร

สรุปตอนนี้ตาซ้ายพอยุบแล้วเล็กกว่าข้างขวา แบบหลานผู้ชาย ม.ต้นน่ะนะ จะบอกว่ามันไม่สนใจเรื่องศัลยกรรมเลย มันมาดูตาแล้วบอกว่า ตาไม่เท่ากันเห็นๆ นอยด์ค่ะ คือนอยด์อยู่แล้ว ตอนนี้นอยด์หนักกว่าเดิม รอยพับตรงเปลือกตาซ้ายยังอยู่เหมือนเดิม แต่ตาขวาไม่มีปันหาเลย ไม่บวมเลยตอนทำเสร็จใหม่ๆ

ตอนนี้เรากำลังโทษตัวเองอยู่ว่า ข้อแรก เราน่าจะพูดย้ำๆๆๆไปเลยว่า ตาหนูมีปันหาตรงนั้นตรงนี้ ถึงหมอจะบ่นก็ทนฟังไป ดีกว่าเจ็บตัวหลายรอบ  ปรึกษาหมอเลยเอารูปตาที่ใจคิดให้ดู แล้วถามหมอว่าหนูทำได้มั้ย ไม่ได้ก็ไม่ได้แค่นั้น แต่เรานี่ปล่อยหมอแบบทำตามใจแกเลย รูปเตรียมไปยังไม่ได้ให้ดู ตอนเข้าไปคุยงี้งงค่ะ คืองงมากว่าหมอเคืองใครมาแล้วมาลงทีกรูฟะ อะไรแบบนี้เลยนะ ข้อสอง ที่คิดคือ น่าจะกลับบ้านไปตั้งต้นใหม่หาหมอใหม่ดีกว่า แต่ดันคิดง่ายว่า เอาวะมาแล้ว มาไกล ขี้เกียจมาใหม่

เราไปกับพี่สาวนะ ตอนออกมาหลังจากคุยกับหมอ ตอนนั้นมันก็ขำกันน่ะนะว่าหมอกวนๆว่ะ ไรงี้ แต่มาตอนนี้ขำไม่ออกค่ะ ตาไม่เท่ากัน นี่ยังไม่ได้พูดถึงเคสพี่สาวนะ คือมันยาวกว่านี้อีก

ของเราหมอจับจมูก ถามว่าทำที่ไหน เราเลยอธิบายว่าไปแก้กับหมอคมกริช เมื่อก่อนไปโง่ฉีดไบโอมา สมัยสาวๆ หมอด่าซ้ำค่ะ พวกคุณมันชอบทำกันยังงี้ ชอบทำกับหมอกระเป๋า ขอบอกเกิดมายังไม่เคยเห็นหมอกระเป๋าว่าเปนไงเลย เราเลยบอกว่า นี่เป็นคลีนิคค่ะ คือคนทำเป็นหมอจิงๆ แต่เราซวยไง ไปเชื่อตามคำโฆษณา ยังไม่จบ หมอจับคางเราใหญ่เลย เราเลยบอกว่า คางไม่ได้ทำอะไรเลย (เปนตนมีคางอยุ่แล้ว ทีแต่คนชอบถามว่าไปทำคางที่ไหน) หมอเลยบอกว่า มิน่า คางใหญ่ ไอ้เราตอนฟังก็คิดว่าหมอ นี่กวนจิงๆนะวะคะ

พิมยาวมาก ตอนนี้เลยกำลังชั่งใจ พี่อ้อบอกให้เข้าไปให้หมอดู ยังคิดอยุ่ว่าถ้าหมอจะแก้ไง ยังหวั่นๆอยู่ บ่องตง

จะไปทำก็เตรียมตัวไปให้พร้อม จดคำถามเป็นข้อๆ เผื่อตกใจโดนหมอด่าแล้วลืมถาม ย้ำถึงปันหาหน่อย หมออาจจะรำคาญ แต่ดีกว่าเจ็บตัวหลายครั้ง

อ้อ และเวลาก่อนผ่า หมอจะถามว่าเราคุยกันว่าไง กรุณาย้ำทั้งหมดอีกครั้งนึง เพราะเราเดาว่าหมออาจจะลืม เพราะคุยหลายๆคนทีเดียว แล้วลุยผ่าทีเดียวตามคิว หมอจกรายละเอียดไม่หมดหรอก นี่คือข้อผิดพลาดที่วิเคราะห์ได้จากตัวเองตอนนี้นะ เลยบอกต่อจะได้ไม่พลาดเหมือนเค้า
เพิ่งทำตากับจมูกพร้อมกันคะ แต่จมูกเป็นรอยแดงตรงสันกลัวอักเสบมากบวมและปวดด้วย ส่วนตาไม่มีปัญหาไรคะ รอตีดไหมวันที่ 8 กพ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้