ดู: 2581|ตอบกลับ: 7
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

กลุ้มจัง หยดน้ำยุบไม่เท่ากัน ใครเคยเป็นบ้าง

[คัดลอกลิงก์]
กลุ้มค่ะ ตอนนี้ครบ 1 เดือนพอดี เห็นรูปร่างจมูกมากขึ้น แต่ยังรู้สึกเจ็บที่ปลายตรงหยดน้ำ ข้างที่มีแผลผ่าตัดจะบวมอยู่ และเป็นติ่งแผลข้างใน และเป็นแข็งๆ เวลามือไปโดนจะเจ็บแปล่บ จนน้ำตาไหลเลยค่ะ รูจมูกที่เป็นแผลจะขนาดไม่เท่ากันกับอีกข้างที่ยุบยวมแล้ว เฮ่อ จิตตกค่ะ ไม่อยากแก้ใหม่เลยค่ะ หมดงบ พักร้อนก้อจะหมด เศร้า
ทำกับหมอไหนอ่ะ ลองเอาไปให้หมอดีกว่าไหม ตั้งเดือนแล้วนะ
ปลายยุบไม่เท่ากันกับรูจมูกไม่เท่ากันอันนี้น่าจะปรกติเพราะข้างที่ผ่าจะหายช้ากว่าอีกข้างนึง
แต่ที่บอกว่าเป็นติ่งแผลและรู้สึกเจ็บอันนี้เราไม่เป็นค่ะน่าจะลองไปให้หมอดูจริงๆแหละค่ะ
หรืออาจจะเป็นเพราะแผลยังไม่หายสนิทดีรึเปล่ายังไงลองไปปรึกษาคุณหมอดูนะคะ
อ่ะ นั่นน่าจะเป็นแผลผ่าตัดแล้วล่ะครับ
ซึ่งจริงๆ แผลผ่าตัดเนี่ยจะหายไม่น่ากิน 7 วันนะ
ผมวา่ไม่ใช่หยดน้ำแล้วล่ะ กลับไปให้หมอเดิมดูดีไหมครับ
น่าจะแผลอักเสบแล้วล่ะ ถ้า เดือนนึงยังบวมๆ และเจ็บแปลบๆ อยู่

ปล. ว่าแต่ตัดไหมรึป่าวเนี่ย ถ้าไม่ตัดไหม แผลไม่หายะ มันอักเสบได้
กลับไปพบคุณหมออีกครั้งค่ะ เพราะคุณหมอจะทราบสาเหตุค่ะ
อย่าเพิ่งจิตตกคิดไปไกลนะคะ เครียดไปเดี๋ยวไม่สวยน๋า รีบไปนะคะ
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-3-29 13:29:15 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ทำกับหมอญานินทร์ที่สราษฏร์ค่ะ แต่ถ้าจะให้แก้ใหม่ตอนนี้ไม่พร้อมมากๆค่ะ ใช้ไหมละลายค่ะ กังวลอีกเรื่อง ถ้าเอาออกเนี่ย ผิวจะเหี่ยวหรือเปล่า เห็นเพือนแต่ละคนเอารูปมารีวิวสวยๆทั้งน้าน อิจฉา
อืม ปัญหาเดียวกันเลยอ่ะค่ะ แต่จะแตกต่างกันนิดหน่อยตรงที่น้องใช้ไหมตัดค่ะ (Nylon)
แผลของน้องจะอยู่ตรงปลายจมูกเลยอ่ะค่ะ เห็นไหมจากข้างนอกเลย เพราะว่าเสริมปลายด้วยกระดูกหลังหู
แล้วก็ของน้องที่เป็นหนองเนี่ยก็มาจากหลายอย่างด้วยอ่ะค่ะ ทั้งตัดไหมช้า (3 อาทิตย์), ทั้งเป็นภูมิแพ้ บางคืนก็จะมีน้ำมูกไหลทั้งคืน บางทีเราก็เอาทิชชู่เช็ดตรงปลายจมูก หรือบางทีก็แอบไปแคะขี้มูกที่ติดอยู่ตรงปลายจมูกด้วยเหมือนกัน ผลก็คือติดเชื้อและเป็นหนอง รูจมูกก็ไม่เท่ากันเหมือนกันค่ะ แต่ก็ไม่ได้แตกต่างกันมาก รอแผลหายสนิทดี พอสร้างเนื้อเยื่อขึ้นมาใหม่ก็อาจกลับมาเท่ากันหรือใกล้เคียงกันไ้ด้มากที่สุดค่ะ แต่ก็อาจเป็นแผลเป็นอยู่บ้าง ก็คงไม่ซีเรียสอะไรเพราะมันก็เล็กๆถ้าไม่ไปสังเกตมันมากก็ไม่เห็นหรอกค่ะ(ทำใจได้แล้วว่างั้น)
ข้อแนะนำตอนนี้คิดว่าควรไปหาหมอจะดีที่สุดค่ะ เพราะเป็นไหมละลายด้วย ถ้ามีปัญหาเรื่องติดเชื้อก็จะลำบากกว่าไหมตัดหน่อย  รีบไปหน่อยก็ดีนะคะ จะได้เริ่มกินยาห่าเชื้อรักษาเร็วๆ
ส่วนหยดน้ำที่ไม่เท่ากัน ตอนนี้ก็เป็นเหมือนกันค่ะ แต่คิดว่าของเราอาจจะยังยุบบวมไม่หมด เพราะตอนทำทำหลายอย่าง มันก็เลย injury มากกว่าเสริมจมูกธรรมดา ก็คงต้องรอไปก่อน^^
ส่วนติ่งที่ยื่นออกมาเนี่ย ของเราเป็นกระดูกหลังหูอ่ะค่ะ คุณหมอบอกว่าเดี๋ยวก็มีเนื้อมาหุ้มเองเเล้วมันก็จะมองไม่เห็นติ่งนี้อีก แต่ของคุณจขกท.เนี่ยเราก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นอะไร หมอที่ทำให้น่าจะรู้ดีที่สุดว่าตรงนั้นเป็นอะไรนะคะ ^^

สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ ไปหาหมอเถอะค่ะ หมอไม่ดุหรอก ^^
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-3-30 12:23:38 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณจริงๆค่ะ แต่ถ้าได้เข้าสุราษก้อว่าจะไปให้หมอดูเหมือนกัน เพื่อนๆก้อบอกว่าต้องรอหน่อย จะให้สวยไปเลยมันก้อเกินไป ต้องใช้เวลา แต่ถามเผื่อนะคะว่าถ้าเกิดเราไม่โอเคกกับจมูก เรแลวเราเอาออก ต้องพักจมูกนานมั้ย แล้วเนื้อจมูกจะเข้าที่เป็นปกติหรือเปล่า เดิมทีเป็นคนที่จูกออ่อนมาก ไม่มีอาไรมายึดไว้เลย ถ้าเอาออก เนือ้จะกลับมาเหมือนเดิมมั้ย หน้าเก่าจะกลัมมามั้ย แบบว่าก่อนทำ หมวยมาก ก้อแอบคิดถึงหน้าหมวยๆ original ของตัวเองอยู่ค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้