ดู: 1828|ตอบกลับ: 9
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมคาง] ควรจัดฟันรึเปล่า หรือว่าทำคางไปเลย เพื่อนๆที่มีประสบการณ์มาแชร์กันหน่อยค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
คือฟ้าจะไปทำคาง  แต่ทีนี้ เห็นสาวๆแต่ละคน  ไปจัดฟันกัน
ก็เกิดกิเลสอยากจัดฟัน
ปากก็ไม่ได้มีปัญหานะคะ
มีเขี้ยวหมา  แล้วมันสบเข้าไปข้างใน แต่ไม่เหยิน ไม่ยื่น  ปกติ
ฟันด้านล่าง  ไม่สวยนิดหน่อยมีบางซี่เรียงไม่สวยน่ะค่ะแต่ก็ดูไม่น่าเกลียด  
แต่กลัวว่าสักวันอยากจัดฟันแต่เราเสริมคางไปแล้ว
พอมาจัดอีกทีมันจะ  เบี้ยว
ก็เลยสองจิตสองใจ
ไม่รู้จะทำยังไงดี  
ใครพอมีความรู้เรื่องนี้บ้างคะ  
จำเป็นรึเปล่าที่ต้องจัดฟัน  แล้วถ้าสมมติว่า ทำคางไปซัก1-3ปี  จะไปจัดฟันได้รึเปล่า  
หรือว่าทำคางไปก่อน  แล้วไปจัดฟันถ้ามันเบี้ยวค่อยมาทำคางอีกที  
ตอนนี้สับสนมาก เพื่อนๆที่มีประสบการณ์ มาแชร์ความรู้ด้วยนะคะ
จัดฟันคะพี่ ไม่นานคะถ้าฟันเราไม่มีปัญหามาก
แต่ถ้าถอดเขี้ยวกว่าฟันจะเข้าปีกว่าเลยคะ

แสดงความคิดเห็น

ขอบคุณค่ะกำลังตัดสินใจอยู่55+  โพสต์ 2013-9-12 21:15
จัดฟันก้อไม่ต้องเสริมคางแล้วละค่ะ คางจะยาวขึ้น แต่ละบากนะทั้งตอนจัดและหลังจากจัดเสดแล้ว

คือฟ้ากลัวจัดแล้วไม่ได้ทำคางน่ะค่ะ เพราะมีปัญหาคือคางถอยด้วย  โพสต์ 2013-9-12 21:15
ลองศึกษาเรื่องผลเสียของการจัดฟันดูนะคะ

ฟันไม่ได้เหยินมาก ไม่ต้องจัดหรอกค่ะ

คนที่จัดฟันนอกจากจะเจ็บตอนดึงฟันแล้ว หลังจัดเสร็จ บางคนบอกว่า ฟันดูไม่ค่อยแข็งแรงเหมือนเดิม

กัดอะไรแข็งๆ ไม่ค่อยได้ แก่ตัวไป ฟันจะร่วงไวกว่าคนทั่วไป

อันนี้เค้าว่ามานะ

ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ  โพสต์ 2013-9-12 21:16
อยากจัดฟันเหมือนกันค่ะ แต่ฟันไม่มีปัญหาอะไร แต่รุสึกขากรรไกรจะเรื่มมีปัญหา  พอจะรุมั้ยคะว่าที่ไหนจัดให้ เพราะถามมาหลายที่แล้วไม่ยอมจัดให้ค่ะ

ทำไมเขาไม่ยอมจัดให้อ่ะคะ  โพสต์ 2013-9-12 21:16
ถ้าฟันไม่มีปัญหาอะไร ดูไม่น่าเกลียด อย่าจัดเลยค่ะ  เราเพิ่งจัดมาขอบอกว่าทรมานโค-ต-ร   นี่เข้าเดือนทีสองแล้ว เดือนแรกว่าเจ็บสุดๆ เดือนที่สองไปดึงฟันอีก โอ๊ย ทรมานสุดๆ กินอะไรก็ลำบาก  มาม่วงหั่นเป็นชิ้นยังกัดไม่ได้เลยค่ะ เขี้ยวอาหารก้แบบลวกๆ แล้วกลืนเลย
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-9-12 21:17:14 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย warunee09 เมื่อ 2013-9-9 14:11
ถ้าฟันไม่มีปัญหาอะไร ดูไม่น่าเกลียด อย่าจัดเลยค่ะ  เ ...

โห  พวกมะม่วงผลไม้ของชอบเราเรยย  
ยังไงก็ขอบคุณมากนะ  เราคางถอยอ่ะ  มันด้นไปทางหลัง
ตัวพอมีประสบการณืเกี่ยวกับ  คางบ้างป่าวอ่ะ
งั้นพี่ว่า ถ้าไม่อยากจัดฟัน กลัวหลายๆ อย่าง เสริมคางดีกว่า

อนาคตก็ว่าจะเสริมคางเหมือนกัน 555 หาข้อมูลอยู่ค่ะ เพราะฟันพี่ก็ไม่สวย

ฟันเก ห่าง ยื่นหน่อยๆ แต่ไม่น่าเกลียด กลัวการดัดฟันแหละ

ใช่ค่ะกลัวดัดฟัน เห็นเพื่อนลำบากมากกว่าจะกินแต่ละอย่าง  โพสต์ 2013-9-14 12:27
ต้นฉบับโพสต์โดย ออร์จัง เมื่อ 2013-9-9 10:27
อยากจัดฟันเหมือนกันค่ะ แต่ฟันไม่มีปัญหาอะไร แต่รุสึ ...

เพราะหมอบอกว่าฟันไม่มีปัญหาอะไรค่ะ แต่เราอยากจัดเพราะอยากหน้าเรียวอ่ะ  ชอบคนที่จัดฟันดูดีขึ้นทุกคนอ้ะ
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-11-21 13:53:38 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณทุกท่านมากค่ะตอนนี้ว่าจะไม่ดัดแร้ว555+
เห็นเบ้าหน้าบางคนแก่ไปเลย  กลัว
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้