ดู: 6083|ตอบกลับ: 16
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

จะไปถอนฟันคุดแล้วว ควรเตรียมใจอะไรมั้ย

[คัดลอกลิงก์]
ถอนฟันคุด ฟันกรามล่าง 2 ซี่  อยากทราบว่ามันเจ็บหรือเปล่า
แล้วฟันกรามข้างบน 2 ซี่ก็ต้องถอนด้วยหรือเปล่าอ่ะ หรือถอนเฉพาะ 2 ซี่ล่างที่เป็นฟันคุดครับ
และถามนิด ผมเคยจัดฟันมาก่อน แต่ตอนนั้นไม่ได้ถอนฟันเพราะหมอกสแกนลายฟันแล้วบอกว่า ถ้าถอนดั้งจะยุบ (ซึ่งตอนนนี้ก็ไม่ได้จะมีอะไรมากมาย) ถ้าผมถอนฟันคุด มันจะส่งผลกระทบกับดั้งหรือเปล่าครับ

แล้วก็มันเจ็บมากหรือเปล่า มีใครเคยถอนมั่ง แล้วมันจะไปกระทบอะไรกับกราม หรือเหงือกหรือเปล่า
ก็ปวดสิคับถอดฟันคุด

เคี้ยวข้าวจะไม่ค่อยได้

และจะบวมใน 2-5 วันประมาณนี้

ไม่มีผลกระทบอะไรกับกรามเลยคับ

ทำใจสบายๆคับ
เจ็บครับ ทานอะไรจะไม่ค่อยได้
แต่ก็ไม่ได้หนักอะไรนะครับ 2-3 วันก็จะดีขึ้นเรื่อยๆครับ
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-3-22 23:12:20 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แล้วเรื่องดั้ง ที่ผมเคยจัดฟัน แต่ไม่ถอนเพราะดั้งจะยุบ

อย่างนี้ถ้าผมไปถอนฟันคุดเนี่ยดั้งจะยุบหรือเปล่าครับ กลัว TT

ยิ่งไม่ค่อยจะมี
ผมว่าน่าจะไม่เกียวนะคับ  ถ้ายุบก้ไปเสริมได้คับเอาโด่งๆเลย
ถ้าถอนไม่เจ็บรอก แต่ผ่าอ่าเจ็บ  หน้าบวมด้วย
แนะนำว่าถอนไม่เจ็บเลย

แต่ถ้าผ่าเตรียมใจอย่างแรง ปวดมากกก
ผม ไป ผ่า มา แล้ว หน้า บวม ตุ่ยไปข้างนึงเลย อ่ะ

ปวดมากๆๆๆๆ

T^T
ผมผ่ามาแล้ว ครับ คุณหมอบอกเคสผมเป็นเคสยาก เพราะขึ้นขึ้นแนวนอน ฟันกรามล่างน่ะครับ 1ซี่ ใช้เวลาในการผ่านานมากๆๆ
จะเจ็บนิดเดียวก็ตอนที่คุณหมอบอกจะฉีดยายาน่ะครับ เจ็บนิดนึงน่ะ ก็นิดนึงจิงๆ ฉีดไปหลายเข็มน่ะ ลงที่เหงือเข็มใหญ่แต่ก็ไม่เจ็บมากน่ะ จิงๆๆๆๆๆๆ
นอนรอยาชาออกฤทธิ์ๆๆ ทีนี้ ก็ไม่เจ็บแล้ว โยกๆบ้าง เสียวนิดๆ ไม่เจ็บเลย สนุกดีออก 555
เสร็จแล้วหมอจะให้กัดผ้าก๊อต กับประคบเย็นเลยอ่ะครับ
ปวดทันทีๆๆ55 รับยาแก้อักเสบ ยาแก้ลมบวม ผ้าก๊อตไว้เปลี่ยนแต่หมอไม่แนะนำให้คายก่อนประมาณชั่วโมงมั้งครับ
กินได้แต่ของน้ำๆๆ ของผมน่ะ
ผ่าเสร็จตอนเย็น กลับไปมหาลัย ซ้อมกีฬาต่อ จนเป็นหน้ามืดไปเลยๆๆ แล้วก็อกลับมาพักผ่อน นอนสองสามวัน บวมๆ
ไม่มากน่ะ ไม่นานก็หายๆๆ
ตื่นเต้นๆๆดีครับ สู้ๆ จะไปเอาออกอีก!!
ดั้งไม่ยุบค่ะไม่เกี่ยวกันเลย เราผ่ามาแล้ว4ซี่ แต่เราไม่เจ็บเท่าไหร่แฮะ อึดๆ

มีเทคนิคบอกนิดนึงค่ะ พอผ่าเสร็จแล้วไม่ต้องรอให้ปวดก่อนค่อยกินยา ผ่าเสร็จไปแล้วก็กินยาก่อนมันปวด กินก่อนมันปวดไปเรื่อยๆ ช่วยได้มากเลย ไม่งั้นจะปวดมากก ทรมาณ สุดยอดๆ เห็นพี่สาวร้องไห้แงๆเลย กลัวไปเป็นปีเลยไม่กล้าไปผ่าซี่ที่เหลือเลย แต่ว่ามันดันจายเงินค่าจัดฟันไปก่อนเลย4หมื่น พ่อ ให้จ่ายก่อนจะได้ทีเดียวจบ เลยจำใจต้องไปผ่าจนหมดแล้วจัดฟัน
บวมแหละ,ต้องกินข้าวต้ม
เคยผ่าฟันคุดมาแร้ว ที่แรก ก้อกัว ๆ อย่างงี้แหละจ้ะ (ที่ผ่าเพราะ จะต้องจัดฟันอ่า)
แต่พอเอาเข้าจิงก้อ ทุกอย่างทนได้นะ ไม่เกินความเจ็บปวดของคนหน่ะ อิอิ
หมอบอกว่าเคสของนัทยากใกล้เส้นประสาท มันเอียง แร้วก้อไปเบียดฟันที่ติดกัน ถอนออกมามะได้ ต้องใช้วิธีกรอฟันคือผ่าฟันเปน ชิ้น ๆ
ขั้นแรกหมอให้กินยาก่อน แร้วก้อทายาชาให้ก่อนฉีดด้วย ฉีดยาชาเลยมะเจ็บ(ไม่เจ็บจิง ๆ )
ฉีด2เข็ม จิ้มประมาณ 3จุด สักพักเริ่มชาไปครึ่งหน้า 55
ทีนี้หมอก้อเอามีดกรีด เพื่อทำการกรอฟัน (ไม่รุ้สึกเจ็บเร้ย เชื่อได้ อิอิ)
หมอเค้าก้องัด ๆ แงะ ๆ แร้วก้อกรอฟัน เสียงดังเหมือนเลื่อนอ่ะ ช่วงนี้นานมาก ๆ
กรอเปน 4 ชิ้น แร้วก้อแงะที่ละชิ้นออก มันนานมากจนกัวแระ แต่ก้อเอา เด๋วมันก้อออกหมด ก้อจบ สู้ ๆ 55
ทุกขั้นตอน หมอจะบอกหมดว่าจะทำอะไร จะเปนยังไง เรยไม่ค่อยตกใจเท่าไหร่
เอาออกครบ4ชิ้น ขั้นตอนสุดท้ายก้อเย็บแผลประมาณ3เข็ม เปนอันจบ เสดถอนหายใจซะเฮิ้อกใหญ่ 55
เสดสิ้นใช้เวลา 1ชม 15 นาที นานมากกๆ

กลับมาบ้าน ก้อนอนปะคบเย็นตลอด เลือดทีออกต้องกลืนตลอดอ่ะ ไม่ชอบกิ่นผ้าก๊อตเร้ย จิง ๆ
พอเย็น ก้อเริ่มหิว ต้องกินเปนโจ๊กไป กินยาให้ตรงเวลาตลอด เพื่อจะได้มะปวด หาอะไรทำอย่างเล่นคอม
เพื่อจะได้ลืมฟามเจ็บปวด(ช่วยได้) แต่หน้านัท มะบวมเรยอ่ะ หมอผู้ญ.มือเบามาก ๆ
2-3วันแรก อ้าปากมะค่อยได้ ต้องเอียงคอเคี้ยวอาหาร อิอิ
ประมาณ7-10 วันอ่ะ ที่หายปวดแน่ ๆ

สุดท้าย ไม่มีไรน่ากัวค่ะ ถ้าต้องทำ ก้อให้ทำเลยค่ะ เก็บเอาไว้มันไม่ดีค่ะ
ไม่ต้องกลัวครับ
เพราะผมไปผ่ามา  เคสผมยากเหมือนกัน
กรอกระดูกตั้งนาน  แต่ก็เจ็บตอนแค่ฉีดยาชาครับ
และผ่าเสร็จ ยาชาหมดอาจจะปวดบ้างบางกรณี
ผ่าใหม่ๆ ก็แนะนำให้ทานอาหารอ่อนๆๆนะครับ
เพราะผมไปเคี้ยวแล้วเลือดออกเลยอะครับ
ตอนนี้ฟันคุดหมดแล้ว  เตรียมจัดฟัน เย้ๆๆ
สู้ๆๆครับ  : )
ผมขอเสริม คห ข้างบนๆน้าคราฟ
ผมก็จัดฟันมา
ต้องเอาผ่าฟันคุด 2ซี่อ่ะครับ
คือหมอบอกว่าผมกรามเล็ก  ทำให้พื้นที่ของฟันน้อย  
คือผมอายุ18  เป็นช่วงที่ฟันคุดกำลังจะขึ้นแล้ว  
ข้างซ้ายมันขึ้นมาแล้วแต่ไม่หมด มันจะมีเหงือกปิดๆเปิดๆบนฟัน (ตอนแรกไม่รู้อ่ะว่าเป็นฟันคุด)
ส่วนข้างขวายังไม่ขึ้นเลยครับ  
ถ้าถามว่าเจ็บมั้ย  
มันแล้วแต่เคสครับ
อย่างผมคือขึ้นปกติ  แล้วข้างซ้ายมันโผล่มาแล้ว  ก็เหมือกับถอนฟันทั่วๆไป แต่จะต้องผ่าเหงือกบางบริเวนบ้างแต่ไม่เจบเท่าไหร่
ส่วนด้านขวามันยังไม่ขึ้นครับ  เลยต้องผ่าเหงือกออกแล้วถอนฟังออกมา
อันนี้จาเจ็บก่าอิอิ
ส่วนบางคน  นะครับที่ขึ้นเอียงบ้าง  ขึ้นในแนวนอนบ้าง ขึ้นไปชนฟันกามข้างๆบ้าง  อันนี้แน่นอนทำยากก่า  แพงก่า  ละก็เจ็บก่า อ่าๆๆๆ
ละที่พี่ถามว่าข้างบนต้องผ่ามั้ย
อันนี้ต้องอยู่ที่หมออ่ะ
เพราะผมไม่รู้ว่าพี่อายุเท่าไรเพราะถ้า28-30ไปแล้วมันก็อาจจะไม่ขึ้นแล้ว  แต่ถ้าวัยรุ่นๆอยู่
มันก็ยังไม่ขึ้นหรอกครับ  แต่มันก็จะมีแรงดันได้นะ  ทำให้ฟันข้างๆล้ม  อันนี้ต้องดูผลจากเอกเลย์ครับ
แนะนำไรอย่างงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง
ก่อนผ่าอ่ะ  อยากกินไรก็กินนนนนนนนนนน ให้เต็มที่เลยคราฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ
เพราะผ่าแล้วจาอดหน่อยอ่าๆๆๆ  ปกติ
ส่วนผมถามว่าเจ็บมั้ย  ก็เจ็บก่าถอนฟันหน่อย  พยายามไม่กินไรดีที่สุด  ต้องตะแคงๆอ่ะเวลากินวันแรกๆ
อิอิ
แต่พออีกซี่ผมชินละมั้งครับ  พอดีเพื่อนมันจะไปสิงคโป  นัดกันเลี้ยงส่ง
กินชาบุชิ!!!!!!!!!!!!!!!!!
อ่าๆๆๆ
กินๆแบบตะแคงกิน  คนอื่นเค้าไม่รู้คงมองว่าไอ้นี่  กินแปลกๆๆ
อิอิ
สุดท้าย
ไม่ต้องกลัวไรเลยนะครับ  เอาออกไปเลยย  
มันจะเจ็บนิดนึงแค่ตอนฉีดยาชาอ่ะ
นิดนึงๆ  ตอนแรกหมอลืมเอาผ้ามาปิด  แล้วผมลืมตา   
เห็นไรรู้ป่ะ
555เข็มบะเลอเลยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย
แอบกลัว
555
เลยบอกหมอว่าให้เอาผ้ามาปิดก่อน
555+
หมอก็ขำๆ
แต่พอชาแล้วก็ไม่รู้สึกไรเลย
นึดนึงก็ตอนที่ดึงฟันออก  ไม่เจ็บนะ  แต่ลุ้นๆให้ออกไปซักทีอ่ะ
เหอๆๆๆ
หลังจากดึงออกก็ไม่รู้หมอทำไร  
มารู้ทีหลัง เย็บแผล นานเหมือนกัน  เอาเข็มแทงไปแทงมา555แต่นึกว่าหมอทำไรที่แผลไม่รู้อ่า
ครับ  ก็ใช้ผ้าก็อตซับเลือดไป  ผมว่ามันน้อยก่าถอนฟันนะเลือดอ่ะ
ก็กินยารอได้เลย  ก่อนหมดยาชาอ่ะ
ทางที่ดีนะ
ทำตัวให้ง่วงๆหน่อย  คือให้กลับบ้านมา กินยาเลย  ที่บอกตอนแรกให้กินข้าวเพราะเหตนี้อิอิ
กลับมากินยานอนเลยยย   พอหายชาได้หลับปุ๋ยยย   ได้ไม่ทรมาน  เพราะช่วงแรกๆ  12ชมได้อ่ะ มันจาเจ็บ
พอตื่นมาก็กินพวกนม  โจกไปอย่าไปกินพวกชาบูชิอย่างผมล่ะ  ทรมาน5555
ซัก2-3วันก็ไม่เจ็บแล้วคราฟฟฟ
ถ้าฟันคุดขึ้นปกติ ก็เหมือนถอนฟันธรรมาด่ะ ถ้าขึ้นมาแนวนอนต้องผ่า สถานเดียว อาจจะแก้มบวมไปเลย ให้เตรียม อาหารที่เป็นน้ำ ไปก่อน ตอนถอนฟันคุด ฟาจะ บ้วนน้ำยาบ้วนปากปากบ่อย ๆ เพราะจะมีเศษอาหารเข้าไปติดที่ร่องที่ถอนออก
ฟันคุดเค้ามีแต่ผ่าไม่ใช่อ่อ หรือว่าเราเข้าใจผิดเอง เราจัดฟันเสดละ แต่ยังไม่ไปผ่าเลยกลัวมากกก-*-
ผ่ามาแล้วซี่นุง  เมื่อวาน
ตอนทำไม่เจ็บค่ะ
พอยาชาหมดฤทธิ์เท่านั้นแหละ
ปวดดดดค่ะ
แล้วที่สำคัญคือหิววววมากกกก
ก็เลยฟาดข้าวต้ม โจ๊ก แล้วก็ผัดผักบุ้งไฟแดง
ฟังไม่ผิดหรอกค่ะ
กินมาแล้ว
แต่เคี้ยวยากมากกก ต้องเอียงคอกิน
เฮอๆ
ความบวมและเจ็บไม่ได้เป็นอุปสรรคเลย
กินเสร็จก็ไแกินไอติมสเวเซ่นต่อ
5555
ตอนนี้ก็ค่อยๆหายปวดแล้ว
กินยาฆ่าเชื้อกับยาแก้ปวดช่วยได้เยอะเลยคะ
แล้วที่สำคัญอย่าลืมบ้วนปากด้วยน้ำเกลือนะคะ
รู้สึกมั่นใจว่ามันสะอาดดี
แต่ที่แย่หน่อยคือวันที่สองแล้วเลือดยังไหลซิบๆอยู่เลย
ต้องกัดผ้าก็อชอยู่  แล้วก็เบื่อที่มันเหม็นเหมือนคาวๆนี่แหละค่ะ
เฮ้อออบ่นๆๆ
เหลืออีกสามซี่ คราวนี้ยากหมดเลย
สู้ๆค่ะ
ก็อยากสวยนี่นา
งิงิ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้