ดู: 1596|ตอบกลับ: 5
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ตัดปีกจมูก] ช่วยดูรูปปีกจมูกหน่อยค่ะ อยากตัดปีกค่ะ ตัดแล้วจะสวยไหมค่ะ

[คัดลอกลิงก์]

เปนคนมีดั้งจมูกอยู่แล้วค่ะ แต่มันบานเมื่อเทียบกับรุปหน้าค่ะ อยากให้ปีกจมูกมันไม่เลยเส้นจากหัวตาค่ะ
ถ้าทำแล้วทรงจมุกจะเปลี่ยนไปยังไงบ้างค่ะ ช่วยแนะนำคลีนิคด้วยนะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

IMG_8950.jpg (43.89 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-8-12 20:49:07 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอโทษด้วยนะค่ะ รูขุมขนบานมาก แหะๆ
ขออนุญาตทำความเข้าใจใหม่นะครับ ระดับความกว้างของปีกจมูกกับหัวตา ไม่ใช่ perfection ของคนทุกเชื้อชาติในโลกครับ ไม่งั้นคนอาฟริกันต้องตัดปีกจมูกทิ้งทั้งปีกหมดทวีปกันไปแล้ว ตำราที่หมอเราใช้นั้น ฝรั่ง caucasian ดั้งโด่งเป็นคนเรียบเรียง เค้าก็ดูสันฐานกระโหลกของเขา ที่จริงผู้หญิงเอเซียบางภูมิภาค (เกาหลี จีนตอนเหนือ หรืออาจเป็นได้ว่ามีการย้ายถิ่นฐาน ผสมข้ามเผ่าพันธุ์ไปในช่วง 1-2ชั่วอายุคน) ใช้หลักนี้ได้บ้างก็มี อย่างชนชาติที่อยู่ตามบริเวณความกดอากาศที่ดั้งต้องโด่งและแคบขึ้น จมูกถูกธรรมชาติออกแบบมาเพื่อใช้สอย มันมีจุดประสงค์ให้มีรูปแบบให้ต่างกันไปครับ ฝรั่งตาลึก สันจมูกสูงแคบ ปากบาง แต่ถ้าคนไทยที่หน้าฝากลาด ตาโปน ทำจมูกเล็กปั๊บ ก็จะกลายเป็นสัตว์ประหลาดหรืออีเห็นทันที สันจมูกและปีกจมูก มันมีความสัมพันธ์กับทั้งหน้า

ผมเห็นบ่อยจังที่ขีดเส้นหัวตาไปยังปีกจมูก พวก ba นั่งหน้า counter หลายที่ใช้อธิบายหากินกันจัง รวมทั้งในบอร์ดของพวกเราด้วย ขีดกันตะพึดตะพือ มันเป็นความเข้าใจผิดที่น่ารันทดมากครับ ขนาด mathematical ratio บนหน้าของผู้ชายผู้หญญิงในชนชาติเดียวกันเอง ก็ยังวัดเจ้าเส้นที่ว่านี้ไม่เท่ากันตามไอ้ตำรา measuring facial perfection นี้เลยครับ

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nuunoey เมื่อ 2013-8-12 23:27

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย slowzillionaire เมื่อ 2013-8-13 00:17

เราคิดว่า ปีกจมูกไม่ได้กว้างนะค่ะ อย่าเอาหัวตาเป็นหลักเลยค่ะ เราว่าดูจากรูปหน้าโดยรวมดีกว่า
ปีกจมูกของ จขทก คล้ายกับของเราเลยค่ะ
คือเราจะมีดั้งนะค่ะ เเต่ตรงช่วงหัวตาจะไม่โด่ง เราชอบคิดว่าจมูกตัวเองทั้งปี้เเละบาน
เเต่คนอื่นก็มักจะบอกว่าโด่งเเล้วดีเเล้ว เเต่เราก็ไม่ชอบไม่มั่นใจอยู่ดีค่ะ

เคยปรึกษาคุณหมอหลายที่มากค่ะ เรื่องตัดปีกจมูก ตัดปีกจมูกอย่างเดียวเเต่ไม่เสริม
ทุกที่เลยพูดเป็นเสียงเดียวกันเลยค่ะ ว่าไม่ต้องตัด
ปีกจมูกไม่ได้กว้าง ทุกที่บอกใ้ห้เสริมค่ะ เเล้วมันจะยกปีกจมูกขึ้นได้อีก
เราก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเพราะอะไร จนพอหลังๆมาเราเริ่มมีความรู้สึกอยากเสริมจมูกค่ะ อยากโด่งขึ้นอะไรอย่างนี้
เลยไปพบคุณหมออีก บอกว่าต้องการเสริมจมูกพร้อมตัดปีก
คำตอบเหมือนเดิมเลยค่ะ ไม่มีที่ไหนบอกให้ตัดเลย เศร้าาาาา นี่ฉันต้องกางปีกไปถึงเมื่อไหร่

จนสุดท้ายค่ะ ได้ลองไปปรึกษาคุณหมอสำรวย คุณหมอใ้ห้คำปรึกษา่ดีมากจริงๆ
จนเราเข้าใจถ่องเเท้เเละไม่อยากตัดปีกจมูกไปเลยค่ะ
คุณหมอบกว่า เราไม่ต้องตัดปีกจมูกค่ะ ถ้าเสริมเเล้วมันจะยกขึ้นอีก
เราก็โอ๊ยยยยยยย นี่มันจมูกฉันนะ ฉันจะตัดออก หมออย่าห้าม
หมอบอกมาสิหมอจะเอาอะไรให้ดู เเล้วหมอก็เปิดรูปเลยค่ะ หมอเอาเคสต่างๆที่คุณหมอทำให้ดูเยอะมากเเบบเยอะมาจริงๆ
เป็นร้อยเลยค่ะ ไม่สิ อาจจะหลายร้อยด้วยซ้ำ เเต่คุณหมอจะเลือกเปิดให้ดูเป็นบางเคสอะค่ะ (เเต่ก็เยอะมากๆที่ดูไป)
เเต่ละเคสที่คุณหมอให้ดูนี่ ปีกจมูกใหญ่ๆทั้งนั้นเลยค่ะ บางคนใหญ่กว่าของเราเยอะเลย ดูจนคิดว่า เออ เราก็ไม่ได้บานนะ วิตกจริต!!!

คุณหมอเสริมเเล้วยกปลายจมูกเก่งมากๆเลยค่ะ จากที่จมูกบานๆตอนเเรก หุบเข้าสวยอย่างไม่น่าเชื่อนะเออ
คุณหมอบอกว่า ถ้าเสริมเเล้วปีกจมูกยกขึ้นเเล้วยังไม่พอใจ ค่อยกลับมาตัดกับหมอ หมอจะตัดให้
เเต่หมอจะตัดให้เเค่นิดเดียวนะค่ะ ตัดเเบบค่อยๆเล็ม คุณหมอเอารูปเคสนึงให้ดูค่ะ บอกคนนี้มาทำจมูกกับหมอเเล้วมาตัดปีกไปสามหรือสี่รอบนี่เเหละคะ เราจำไม่ค่อยได้
คือเราว่า มันก็โอเคตั้งเเต่หลังเสริมเเล้วนะค่ะ มาตัดปีกไปรอบเเรกสวยเป๊ะเลย
เเต่เหมือนเจ้าตัวเขาจะยังไม่พอใจอะค่ะ มาตัดอีก สอง สามรอบ (อันนี้ก็เเล้วเเต่ความชอบส่วนตัว)

คุณหมอบอกว่า ที่หมอค่อยๆตัดนั่นเป็นเพราะว่า ปีกจมูก คือสิ่งที่ตัดเเล้วเสียเเล้วเสียเลย เอากลับมาไม่ได้
ไม่เหมือนกับการเสริมดั้ง คือถ้าเราเสริมเเล้วเราไม่ชอบก็สามารถเอาออกได้ การทำปากบางก็เช่นเดียวกัน
คุณหมอบอกว่าเจอมาเยอะเเล้ว พอตัดทิ้งเเล้วไม่สวยก็โทษหมอ หาว่าหมอทำให้ไม่ดี เเต่ไม่ได้นึกถึงตอนเเรกเลย
ที่ตัวเองรั้นจะทำให้ได้ ในเมื่อคุณหมอบอกเเล้วว่าไม่ต้องตัดปีกจมูก
เราเข้าใจเลยค่ะ หมอยังอธิบายให้ฟังอีกเยอะมากจนเรารู้สึกว่า ไม่อยากตัดเเล้วปีกจมูก เสริมมาก่อนเเล้วถ้ายังไม่พอใจค่อยไปตัดปีกจมูก
ถ้าคิดว่าเสริมก็เป็นหนึ่งทางเลือกที่ดี ก็ลองเสริมดูก่อนคะเเล้วค่อยไปตัดปีกจมูกคะ เราไม่ค่อยอยากให้ตัดเท่าไหร่เลย
เพราะเราเองก็เป็นอีกคนหนึ่งเช่นกัน ที่เคยคิดอยากจะตัดปีกจมูกเเทบขาดใจ
มันเสียเเล้วเสียเลยจริงๆค่ะ จขทก ถ้าคิดว่าฉันจะไม่เสริมเเน่ๆ ก็ลองค่อยๆหาข้อมูลเพื่อตัดปีกจมูกดูนะค่ะ
ขอโทษด้วย เราไม่มีที่ ที่เเนะนำเลยเหะๆ เเล้วก็พิมพ์เสียยืดยาว หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์กับ จขกท นะคะ

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

ตัดทำไมค่ะ เล็กมากกกกกกกค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้