ดู: 16055|ตอบกลับ: 14
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทำตา/ถุงใต้ตา] ทำตา2ชั้น กี่มิลดีคะ?

[คัดลอกลิงก์]
เป็นคนตาชั้นเดียวหลบในค่ะ ว่าจะไปทำตา2ชั้น แต่ไม่รู้ว่าควรทำกี่มิลดี?
แนะนำทีค่ะ เอาแบบอยู่กับเราไปได้นานๆค่ะ พอดีเพื่อนเราทำมา10มิล ชั้นยังหายเลย
ตอนนี้รอแก้อยู่ เราเลยไม่รู้ว่าจพะเอากี่มิลดี อยากได้แบบตาโตๆหวานๆน่ะค่ะ
ถามว่าจะทำตากี่มิลดี..ต้องบอกให้คุณกลับไปสำรวจหน้าใหม่คะ..เพราะการทำตาจะได้ชั้นหนา หรือ บางมันขึ้นอยู่กับ
1. โครงหน้าแบบไหน?
2. กระบอกตาลึก/ตื้น?
3. ระยะห่างระหว่างตากับคิ้วกว้าง/แคบ?
4. รูปทรงของจมูก?
5. องศาของ curve หน้า?
และที่สำคัญที่มีผลต่อการทำตา 2 ชั้น..จะหาย,ไหมหลุด,ขยี้ตาบ่อย,ดูแลหลังทำน้อย,วิธีแบบเจาะจุด,กรีดยาว..
มันมีผลหมดล่ะคะ.. มันไม่ได้หมายความว่า เอาชั้นตาหนา แล้วจะสวยตาโต..เวลาทำมันเรื่องเยอะกว่านั้น

..
เพื่อนทำมา 10 มิล..แล้วหลุด..ไปทำหมอไหนมาคะ? แล้วทำแบบไหน? น่าจะเป็นแบบเจาะจุด ถ้าแบบกรีดยาว ไม่น่าจะมีโอกาสชั้นตาหลุดได้..มีแต่จะทำยังไงให้ได้ชั้นตาเล็กลง..
..
สวยๆ คะ..รอท่านต่อไปมาแนะนำ
เคยทำตาแบบเย็ยสามจุดกับคุณหมอกิตติศักดิ์ตอนนั้นยังเป็นสวยงามฯคลีนิคอยู่เลย ทำ9ปีตอนนี้ชั้นตาหายไปหมดแล้ว(หายไปตั้งแต่3ปีแรก) อยากแนะนำให้ทำตาสองชั้นแบบกรีดดีกว่าค่ะ  เรื่องทำกี่มิลอันนี้เห็นด้วยกับความเห็นแรกถ้าคุณตาไม่โตแต่กรีดชั้นใหญ่แบบชั้นยุโรปมันจะออกมาดูเฟคมาก ถ้าช่องว่างระหว่างคิ้วกับตาคุณมีไม่มากแต่กรีดชั้นใหญ่คุณจะกลายเป็นคนคิ้วตก(ตากับคิ้วติดกัน) จะทำให้โหงวเฮ้งคุณเสียหายไปเลยและจะดูขัดๆไม่มีความสวยเลยค่ะ
ต้นฉบับโพสต์โดย Rattanakosin เมื่อ 2013-8-4 22:14
เคยทำตาแบบเย็ยสามจุดกับคุณหมอกิตติศักดิ์ตอนนั้นยัง ...

แบบกรีดมันก็สวยระยะยาว จ่ายเจ็บจบ..
แต่ข้อเสียคือ แผลไม่สวยเท่าแบบเจาะจุด,ผิวหนังบางก็จะช้ำนาน,ชั้นตาปรือเหมือนคนป่วย ,ใช้ระยะเวลาเข้าที่นาน 6 เดือนขึ้นไป..บางคนทนรอเข้าที่ไม่ได้ก็ไปหาที่แก้ เพราะคิดว่าชั้นตามันหนามาก
แถมถ้าเป็นคีลอยด์ หรือ แผลสมานตัวเองแล้วมีเนื้อปูดปูนบนแผลก็ไม่แนะนำให้ทำแบบกรีดยาวคะ..
..
เจาะจุด ข้อดี..แผลสวย..หายเร็ว แต่ข้อเสีย..ตาหลุดชั้น,ชั้นเย็บหลุดง่าย,ตาแตก 3 ชั้น, ไขมันส่วนเกินสะสมหนังตาตก จ่ายแล้วไม่จบ..
..
อันนี้เขาต้องไปสำรวจตัวเองอย่างจริงจังเลยล่ะคะ..
และเห็นด้วยอย่างยิ่งเรื่องตาเฟค และตาตก..
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-8-5 00:46:30 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย aussa เมื่อ 2013-8-4 20:59
ถามว่าจะทำตากี่มิลดี..ต้องบอกให้คุณกลับไปสำรวจหน้าใ ...

คือที่บอก ชั้นเพื่อนหายน่ะค่ะ มันประมานว่าบางวันก็ขึ้น บางวันไม่ขึ้น ยังต้้องใช้กาวแปะให้เปนชั้นตาในวันที่ไม่ขึ้น แล้วที่ทำคือกรีดตาน่ะค่ะ เพื่อนเราก็งง ตัวเราฟังก็งงว่ามีงี้ด้วยเร้อ

มันบอกหมอไปว่าไม่เอาสูงมากอ่ะค่ะ แต่พอเรารู้ตอนหลัง 10มิลก็งง

ท่าทางองค์ประกอบเยอะแหะ เดวปรึกษาคุณหมอดแาคงชัวร์สุด
ต้นฉบับโพสต์โดย Pomko เมื่อ 2013-8-5 00:46
คือที่บอก ชั้นเพื่อนหายน่ะค่ะ มันประมานว่าบางวันก็ ...

ถ้าเป็นแบบนั้นแสดงว่าเพื่อนชอบทานอาหารรสจัด,ดื่มน้ำน้อย,ติดนิสัยนอนตะแคง,ขยี้ตาบ่อย เป็นต้น..
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-8-6 14:31:59 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย aussa เมื่อ 2013-8-5 01:00
ถ้าเป็นแบบนั้นแสดงว่าเพื่อนชอบทานอาหารรสจัด,ดื่มน ...

เพิ่งรุนะเนี้ย ขอบคุณค่ะ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Rattanakosin เมื่อ 2013-9-1 14:41
ต้นฉบับโพสต์โดย aussa เมื่อ 2013-8-5 01:00
ถ้าเป็นแบบนั้นแสดงว่าเพื่อนชอบทานอาหารรสจัด,ดื่มน ...

อยากสอบถามคุณAussaหน่อยค่ะปกติเวลาทำตาเอาขึ้นกี่มิลหมอเค้าวัดจากตรงไหนเป็นฐานคะ? ตรงขอบตาล่างที่ติดกับขนตาเลยรึป่าวคะ?
ต้นฉบับโพสต์โดย Rattanakosin เมื่อ 2013-9-1 14:40
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Rattanakosin เมื่อ 2013-9-1 14:41

เรื่องการวัดขนาดชั้นตาต้องบอกว่าแล้วแต่เทคนิคการทำตาของคุณหมอแต่ละท่านคะ..
เอาว่าเขียนเล่าเผื่อคนไม่ทราบได้อ่านด้วยแล้วกันนะคะ..ปัจจุบันมีการแบ่งการทำตาคร่าวๆ 5 วิธี คือ
1. เย็บ
2. ตัดและเย็บ
3. กรีดหนังตาบน
4. เจาะและดูดเอาไขมันส่วนเกินออกไป
5. เจาะและใช้กล้องไมโครสโคปร่วมการผ่าตัด..

ซึ่งการทำจมูก,ตา, ปาก,คาง ที่ดีต้องมีการวัด Golden Ratio หรือ การวัดองศาสัดส่วนองค์ประกอบหน้าทั้งหมด
ซึ่งค่า Golden Ratio ก็จะแตกต่างกันไปตามแต่ละรูปแบบของโครงหน้าด้วยคะว่าเป็นรูปแบบไหน อันนี้ถ้าสนใจก็หาอ่านได้ตามอากู๋นะคะ..

ที่นี้มาดูการวัด eyes Golden Ratio เฉพาะส่วนนะคะ..จะเริ่มตั้งแต่กระจกตา แล้ววัดองศาสร้างชั้นตา..

ดูระยะห่างของแกนสันจมูก วางองศาถึงม่านตา และจะกำหนดจุดกลางของชั้นตา ส่วนปีกจมูกจะดูองศาของปลายหางชั้นตาคะ

..
ซึ่งเรื่องนี้เราสามารถสังเกตด้วยตนเองก่อน..สร้างรอยพับตาของเราก่อน ด้วยวิธีข้างต้น เพื่อเป็นข้อมูลในการพูดคุยกับคุณหมอ
ว่าเราพอมีข้อมูล..เราสนใจ.. เพื่อ "เตือน" ให้คุณหมอระมัดระวังในการวินิจฉัยอย่างละเอียดอีกที
ถ้าคุยกันแล้ว..โอเค ขึ้นเึขียงแล้ว..คุณหมอกำหนดชั้นตาให้เราแล้วต้องมีเวลาถามเราด้วยว่า เราพอใจกับชั้นตาที่คุณหมอกำหนดให้ไหม? เราต้องได้ดูชั้นตาก่อนทำการกรีด หรือ ผ่าตัดให้เราคะ
..

การวัดองศา หรือ พื้นที่ของเนื้อตาในการทำตา 2 ชั้น ที่ประเทศไทย..เท่าที่ทราบ..อืมม..
ส่วนใหญ่คุณหมอที่ทำก็จะวัดด้วยความชำนาญ หรือ การกะเอาด้วยสายตาแล้วค่อยร่างขนาดของชั้นตาคะ..อ่า...คือ ..เอาว่า ดูระยะห่างของเนื้อขอบตาบนกับคิ้วน่ะคะ..และหาจุดกลางเพื่อสร้างรอยพับ..
คุณหมอที่วัดองศา..มีไม่กี่คนหรอกคะ..ราคาแพง คิวยาว..

เพราะฉนั้นบางที่ถึงทำแค่ 30 นาทีก็เสร็จแล้ว.. ก็แนะนำว่าอย่าไปทำคะ..เพราะตาสำคัญมาก..คุณหมอต้องใส่ใจในรายละเอียดและพูดคุยกับคนไข้ทั้งก่อนทำ ,ระหว่างทำ และหลังทำคะ..

แถมการกรีดด้วยเลเซอร์ กับกรีดด้วยมีดผ่าตัด หรือ กรีดด้วยเครื่องมืออื่นๆ ก็จะทำให้ผลของการเสียเลือดมาก-น้อยต่างกัน ซึ่งก็จะมีผลต่อการบวมมาก-น้อย..
..
เอาคร่าวๆ แล้วกันนะคะ..ยาวไป เดี๋ยวคนอ่านแล้วจะงงก่อน..แฮ่..
นี่ก็ต้องไปแก้ตาเหมือนกันคะ..หนังตาตกข้างนึง แล้วชั้นตาอีกข้างก็เล็กแล้ว.. แต่ต้องกลับไปทำที่บ้านเราเพราะราคาถูกกว่ามาก..

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Rattanakosin เมื่อ 2013-9-1 22:33

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Rattanakosin เมื่อ 2013-9-1 22:31

ต้นฉบับโพสต์โดย aussa เมื่อ 2013-9-1 22:19
เรื่องการวัดขนาดชั้นตาต้องบอกว่าแล้วแต่เทคนิคการท ...

ขอบคุณมากค่ะเผอิญเพิ่งกรีดตามาได้4วันค่ะ คุณหมอวัดให้ที่8เศษ3/4มิลค่ะ โดยที่วัดจากขอบเปลือกตาล่างที่ติดกับขนตาอ่ะค่ะ คุณหมอใช้วิธีกรีดปลดล็อกกล้ามเนื้อแล้วก็เย็บfixกล้ามเนื้อให้ขนตาเชิดงอนขึ้นด้วยค่ะทำราวๆชั่วโมงกว่าได้ค่ะ....แต่ตอนนี้ยังบวมดูไม่ค่อยจะออกน่ะค่ะ

แสดงความคิดเห็น

ถ้าพอมีเวลา..รีวิวให้ชมผลงานนะคะ :) v  โพสต์ 2013-9-1 22:42
ต้นฉบับโพสต์โดย Rattanakosin เมื่อ 2013-9-1 22:30
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Rattanakosin เมื่อ 2013-9-1 22:31

8.3 mm. ก็ถือว่าได้ใช้ตาโต ไม่หนาเวอร์ แล้วยังล็อคกล้ามเนื้อให้ขนตาเชิด ดีแล้วคะ
อาจจะหลอกตาช่วงแรก ก็อย่าพึ่งกังวลใจนะคะ ..หายเร็วๆ สวยๆ คะ เดี๋ยวพักร้อนหน้าจะสวยตามมั่งคะ ^^
ต้นฉบับโพสต์โดย aussa เมื่อ 2013-9-1 22:37
8.3 mm. ก็ถือว่าได้ใช้ตาโต ไม่หนาเวอร์ แล้วยังล็อคกล้า ...

ขอบคุณมากค่ะ^^

แสดงความคิดเห็น

รอชมผลงานจ้า :) สวยๆ นะคะ v  โพสต์ 2013-9-1 22:43
ต้นฉบับโพสต์โดย Rattanakosin เมื่อ 2013-9-1 22:30
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Rattanakosin เมื่อ 2013-9-1 22:33

แก้ไขครั ...

จะพยายามค่ะ บังเอิญโพสรูปไม่เป็นค่ะอายจริงๆ
ไม่เป็นไรคะ เราเรียนรู้กันได้..วิธีลงรูปจาก computer นะคะ..
1. เลือกที่ โหมดขั้นสูง

2. กดเลือกที่รูปภาพ

3. กดเลือก เรียกดู

4. ตามไปเปิดไฟล์รูปที่ folder ที่เราต้องการ

5. กดคำสั่ง "เริ่ม" แล้วก็ "ตกลง" เมื่อ อัพโหลดภาพเรียบร้อย..จะมีรุปขึ้นมา ให้เรากดที่รุปภาพอีกครั้งเพื่อ copy link ลงในกระทู้
รูปภาพที่เลือกอัพโหลดก่อนจะอยู่ด้านล่าง

แต่ถ้าอัพจาก Ipad/tablet ก็เลือกแบบอัพโหลดธรรมดา

..
อันนี้คือ รูปตาของดิฉันที่ต้องแก้ไขต่อไปคะ

ตัด crop เฉพาะรูปตาเอามารีวิวก็ได้คะ :) รอชมนะคะ เป็นวิทยาทานต่อคนอื่นๆ ต่อไป :))
..
เราทำที่ยันฮีคุณหมอกรีดเอาไขมันออกและเย็บให้ เเต่มันไม่ค่อยเป็นชั้้้นนะเเละโตไม่เท่ากันด้วยคุณหมอเลยเเก้ให้ กลายเป็นชั้นโตสวยเลยอ่ะครับน่าจะเเก้แบบเย็บจุดๆๆนะครับ เพราะไม่ค่อยได้คุยกับคุณหมอเลย TTสู้ๆๆนะครับเป็นกำลังใจให้อิอิ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้