ดู: 46781|ตอบกลับ: 3
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทำตา/ถุงใต้ตา] งงมาก วิตามินอะไรที่ห้ามก่อนผ่าตัด และตัวไหนกินได้

[คัดลอกลิงก์]
คือ เท่าที่รุ้มานะ ห้ามกินวิตามินพวกวิตามินอี อีฟนิ่งพรีมโรส หรือน้ำมันตับปลาอะไรพวกนั้น และบางที่ก้บอกวิตามินซี ทานได้ บางทีก็บอกทานไม่ได้ คอลลาเจนก็เหมือนกัน ทาได้รึป่าว จะได้กินอาหารเสริมบำรุงร่างกายก่อนผ่าตัดได้ถูกต้อง รบกวนด้วยนะค่ะ อยากถามหมอหรือคนที่ชำนาญมากๆอ่ะ หลายๆคนก็คงจะงงเหมือนกับเราช่วยหน่อยค่ะ
วิตซี คอลลาเจน ทานได้ตามปกติครับ ส่วนพวกวิตมินอี พวกน้ำมันตับปลา จำพวกที่เป็นน้ำมันควรงดก่อนนะครับ

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

ทางที่ดี..งดวิตามิน และอาหารเสริมอื่นๆ ก่อนอย่างน้อย 10 วันคะ..เพราะระบบของร่างกายแต่ละคนไม่เหมือนกัน..
เลือดอาจจะออกมากกว่าปกติ,เลือดคั่งเพราะมีภาวะการแข็งตัวเร็ว สูตรเคมีของอาหารเสริมแต่ละยี่ห้อก็ไม่เหมือนกันอีก..
ส่วนตัวคิดว่าอย่าเสี่ยงเลยคะ..ปฏิบัติดูแลตนเองก่อนทำ - หลังทำอย่างเคร่งครัดเพื่อลดความเสี่ยงในการศัลยกรรมจะดีกับตัวคุณมากยิ่งขึ้น..
..
งดการรับประทานอาหารเสริม หรือ วิตามินสัก 2 สัปดาห์ก็จะได้ช่วยให้ร่างกาย detox การสะสมยาตามตับ,ไตไปในตัวด้วย..
แต่ถ้าคิดว่าร่างกายยังไหว..ไม่เป็นอะไร..คิดว่าไม่เสี่ยงก็กินต่อไปได้คะ..
..

อันนี้เป็นส่วนการอ้างอิงจากคุณหมอนพรัตน์ ไปตามอ่านได้ที่นี่นะคะ..

http://drnopparat.exteen.com/20110609/entry-1

..
สวยๆ คะ รอท่านต่อไปมาแนะนำ..

แสดงความคิดเห็น

ขอบคุณสำหรับคะแนนคะ :)  โพสต์ 2013-8-5 20:48

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-8-6 17:38:12 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mojikook เมื่อ 2013-8-6 17:39

สวัสดีเพื่อนๆชาวดั้งโด่งอีกครั้งนะค่ะ หลังจากได้ไปสืบหาข้อมูลจากในเว๊บและหนังสือวิตามินไบเบิลก็ได้ข้อสรุปมาดั่งนี้ค่ะ  (ปล.ชื่อตัวยาและวิตามินบางตัวลองก๊อปปี้แล้วไปหาในกูเกิ้ลเอาตอนนะค่ะว่าคือยาอะไร)

วิตามินและสมุนไพรที่ควรหยุดรับประทานก่อนการผ่าตัดและแนะนำให้หยุดรับประทานก่อนล่วงหน้า2สัปดาห์

1. วิตามินและสมุนไพรที่มีผลต่อการแข็งตัวของเลือด
· วิตามินอี
· สารสะกัดใบแปะก้วย (Ginkgo biloba)
· Feverfew
· น้ำมันปลา (Fish oil)
· สารสะกัดกระเทียม (Garlic)
· ตังกุย
· โสม
· Red clover
· ยาแอสไพริสและบูรเฟน ยาแก้ปวดที่ไม่ใช่ พาราเซตามอล (พาราเซตามอลทานได้ค่ะ)
· อัลมอนล์ ไวน์
· แอ๊ปเปิ้ล องุ่น ลูกพรุน
· ผลไม้ตระกูลเบอร์รี่ทั้งหมด
· ขิง กระเทียม แตงกวา มะเขือเทศ
· วิตามินซี (ผ่าตัดเล็กๆคิดว่าทานได้แต่ถ้าผ่าตัดใหญ่ไม่แนะนำค่ะ เพราะถ้าหมอใช้ยาที่ทำให้เลือดแข็งเร็วขึ้นกับคนที่ทานวิตามินซีนั้น ผลของมันจะเป็นตรงกันข้ามคือเลือดไหลไม่หยุดค่ะ)

2.วิตามินและสมุนไพรที่มีผลต่อการดมยาสลบ
· St.John’s wort
· สารสะกัดรากวาเลเรี่ยน (Valerian)
· เมลาโทนิน (Melatonin)
· Kava kava
· Yohimbe

3.วิตามินและสมุนไพรที่มีผลต่อความดันโลหิต
· Ephedra
· โสม

4.สมุนไพรที่มีผลต่อการหายของแผล
· เอไคเนเชีย (Echinecia)

นอกจากนี้วิตามินและสมุนไพรที่สามารถทานได้ และทำให้แผลหายเร็วนะค่ะ

โปรตีน
หรือที่รู้จักกันดีว่ามีอยู่ในอาหารประเภทเนื้อสัตว์ นม
และผลิตภัณฑ์จากนม ไข่ รวมถึงถั่วเหลือง ถั่วเมล็ดแห้ง เป็นต้น

โปรตีนจะช่วยในการสร้างเนื้อเยื่อ ทำให้เซลล์แต่ละเซลล์ประสานยึดติดเป็นเนื้อเดียวกัน
แนะนำให้รับประทานเพิ่มจากปริมาณเดิมที่เคยรับประทานวันละ 2 ช้อนโต๊ะ

วิตามินซี
วิตามินซี ทำหน้าที่สร้างผนังของเซลล์ ทำให้เส้นเลือดฝอยมีความแข็งแรง

และไม่ก่อให้เกิดการอักเสบ อีกทั้งยังช่วยในการไหลเวียนของเลือดให้ดีขึ้น
จึงทำให้บาดแผลหายเร็วขึ้น

วิตามินซีมีมากในผลไม้สดทุกชนิด พบมากในฝรั่ง มะละกอ สัปปะรด ส้มต่างๆ
สำหรับผักที่มีวิตามินซีสสูง ได้แก่ บร็อคโคลี่ พริกหวานสีแดง
ปริมาณที่ควรรับประทาน 100-200 มิลลิกรัมต่อวัน

ธาตุสังกะสี
ธาตุสังกะสีจะช่วยให้เซลล์สามารถจับกับวิตามินได้มากขึ้น
กระตุ้นให้แผลหายเร็วขึ้น ธาตุสังกะสีพบมากในเนื้อสัตว์ นม ไข่ ตับ
ชีส ถั่วเหลือง

นอกเหนือจากนี้ใครรู้อะไรก็เอามาเพิ่มเติมกันนะค่ะ แล้วจะมาคอยอัพเดตแนะนำใหม่ วันนี้ขอตัวกลับไปดูงานบริษัทต่อค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้