ดู: 1782|ตอบกลับ: 13
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ใช้แชมพูปล้วผมร่วง เครียดอ่ะ

[คัดลอกลิงก์]
เราเป็นคนที่มีผมเส้นเล็กมาก บางด้วย ใช้แชมพูสระผมยี่ห้อนึง
แล้วเกิดอาการผมร่วงเยอะมากเลย
หลังจากนั้นเราก็เปลี่ยนแชมพูสระผม แต่ผมก็ยังร่วงอยู่
เครียดมากอ่ะ ทำอย่างไรดีคะ หรือจะไปหาหมอที่ไหนดี
พักหนังศีรษะด้วยการใช้แชมพูที่ไม่มี silicone ผสมแม้แต่นิดเดียวไปซักเดือนนึงเลยครับ ล้างไม่หมด มันอุดรูขุมขนได้ หยุดครีมนวดผมด้วย เพราะนั่นก็ตัวดีเหมือนกัน เวลาผมจะขึ้นก็ใช้เวลา เวลามันจะร่วง มันก็จะร่วงอยู่พักนึงเหมือนกันครับ

หลายครั้งเวลาเราสระผม เราล้างไม่หมดแล้วไม่รู้ตัว เช่นพอปิดน้ำเตรียมจะเช็ดตัวแล้ว ลองส่องกระจก เอามือขยี้หัวเปียกๆ แล้วสังเกตุดู จะเห็นเลยว่าผมยังติดฟองอยู่นิดๆ ให้ล้างใหม่จนชัวร์ ผมเคยปรึกษาหมอเรื่องผมร่วงเหมืออนกัน ช่วงที่ร่วง เป็นช่วงที่หนังหัวมัน sensitive มากที่สุด ได้คำแนะนำว่า ให้สระล้างด้วยน้ำเย็นเท่านั้น และพยามยามให้หนังศีรษะแห้งไม่มีน้ำมัน ซึ่งแล้วแต่คน แต่ส่วนใหญ่คนผมร่วงจะมีหนังหัวมันมาก

ลองหาสบู่เด็ก baby mild สีส้มมาสระไปก่อนครับ ในตลาดตอนนี้รู้สึกจะมีนี่หล่ะที่ไม่ผสม sls ที่เป็นสารชำระล้างลดแรงตึงผิวก่อฟองแบบน้ำยาล้างจานล้างรถ ไม่ก็ซื้อสบู่เหลวล้างหน้า neutrogina มาผสมน้ำใส่ขวดสระแทนไปซักเดือนนึงครับ ระยะนี้ต้องทำให้ล้างออกมาแล้วผมฝืด นั่นน่ะดีสุด รูขุมขนของผมได้พักหายใจ ถ้าหายดีแล้ว ผมแข็งแรงแล้ว ค่อยกลับไปลุยกับแชมพูที่มี SILICONE EMULSION กันต่อไป

สมัยเมื่อ 10 กว่าปีก่อน เคยมีคำแนะนำว่าควรเปลี่ยนแชมพูไปเรื่อยๆทุกเดือน นั่นเพราะยังมีแชมพูบางตัวที่ใช้ lanolin หรือสารอื่นที่ไม่ใช่ silicone ขายสลับกันอยู่ แต่สมัยนี้ไม่ใช่แล้ว เกือบทุกสูตรเป็น silicone คนใช้รู้สึกดีเพราะมันทำให้ลื่น คิดว่าทำให้สุขภาพผมดี ที่จริงมันเข้าไปเคลือบไว้ ล้างผมลวกๆกลับจะทำให้เข้าไปเคลือบปิดรูขุมขนด้วยซ้ำ ถ้าเป็นคนสมัยใหม่ ก็ยังต้องหนีแชมพูที่ผสม sls (ammonium (Sodium) lauryl sulfate) อีกซึ่งหนีไม่ค่อยออก เกือบทุกยี่ห้อบนห้าง แม้แต่ johnson ยังใช้เลยครับ

แสดงความคิดเห็น

baby mildสี่เหลืองได้ไหมค่ะ ขอบคุณค่ะ  โพสต์ 2013-7-14 12:13

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

เท่าที่ทราบ ตัว Sodium Laureth Sulfate ทางสหภาพยุโรปไม่ให้ใช้แล้ว มันสามารถก่ออาการระคายเคืองได้ แต่ความหัวใสของบางยี่ห้อ คือบ้านตัวเองไม่ใช้ แต่ตั้งโรงงานในประเทศที่ 3 แล้วใช้ยี่ห้อเดิม แต่ยังใช้ sls เพราะราคาถูก ท่าที อย.บ้านเรายังสงวนท่าที แล้วอธิบายทำนองว่า ปริมาณรับเข้าร่างกายน้อย ไม่เกิดโทษ โอกาสที่สารก่อมะเร็งตัวนี้จะแผลงฤทธิ์ได้ ก็ว่ากันไป

มีหมอทางรายการโทรทัศน์เคยพูดถึง sls ในยาสีฟันว่า มันไปทำให้ต่อมรับรสเป็นอัมพาตชั่วคราว คือแปรงฟันเสร็จ แล้วไปกินน้ำส้ม เราจะไม่รับรู้ถึงรสหวานเลย ต้องรอสักพักให้ลิ้น recover ก่อน ถึงจะกินของอร่อยได้เหมือนเดิม ตามหลักแล้ว เป็นสารที่มีโอกาสสะสมในร่างกายได้ ที่จริงโทษเค้าไม่ได้ที่เกือบทุกยี่ห้อ ทั้งยาสีฟัน ทั้งแฃมพู ครีมอาบน้ำ โฟมล้างหน้า ยังมี sls ครบถ้วน ก็ อย.บ้านเราไม่ว่าไร เราก็ใช้กันไป แต่บางยี่ห้อ เค้าก็เปลี่ยนเอา sls ออกไปบ้างแล้วอย่าง dentiste บางรุ่น มันคงคล้ายๆกัน decolgen ยาแก้ปวดหัวเมื่อ 10 กว่าปีก่อนต้องเปลี่ยนเอาสารอันตรายออกแบบฉับพลัน  กินกันมาแต่อ้อนแต่ออก แต่ในที่สุดก็ยอมรับกันว่ามีผลสะสมที่อันตราย

คะแนน

1

4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-7-16 00:13:02 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
มีเพื่อนบอกว่า stem cell มันช่วยปลูกผมได้ด้วยหร๋อคะ? คือเราก็งง อ่ะ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sutabordee เมื่อ 2013-7-16 03:10

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sutabordee เมื่อ 2013-7-16 03:07

คงอยู่ในช่วงที่กำลังฮิตครับ เหมือนเมื่อก่อน บ้านเราคลั่งชาเขียว เริ่มจากเครื่องดื่ม มาที่ลูกอม แล้วมา peak สุดที่ น้ำยาล้างพื้นกลิ่นชาเขียวครับ (มีจริงๆครับ)

บางที่ที่เค้าผลิตแชมพูภูมิปัญญาชาวบ้าน ประกาศปาวๆว่า ส่วนผสมธรรมชาติร้อยเปอร์เซ็น แต่กลายเป็น sls ที่เป็นสารตั้งต้นหัวแชมพูใส่เข้าไป กลิ่นมะกรูดแรงกล้าขนาดนั้น (เอาลูกมะกรูดจริงๆ มาตำในครก ก้มลงไปดม ยังหอมแรงไม่ได้ครึ่งกับตัวแชมพูเลย) บางยี่ห้อมีเนื้อผิวมะกรูดละลายใส่มาด้วยให้น่าเชื่อถือ เพื่อนที่จบเภสัชสะกิตเตือนเลยว่า มันต้องใส่สารกันบูดไม่ว่าตัวใดตัวหนึ่งแน่ๆ ไม่งั้นเค้าคงต้องเอาแชมพูแช่ตู้เย็นเอาไว้หน้าร้านก่อนขาย

เรื่องรายละเอียด stem cell สำหระบปลูกผม ยังหาผู้เชี่ยวชาญเพื่อถามปัญหาไม่ได้เลยครับ

คะแนน

1

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย montipz เมื่อ 2013-7-16 22:59

ลองเข้าไปดูนะค่ะ เราก็กำลังศึกษาเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน stem cell สำหรับปลูกผมค่ะ

https://www.youtube.com/watch?v=-JobWWJQnZM
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-7-17 00:22:06 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เป็นความรู้ที่ดีมากเลยค่ะ ใช้วิธีเซลล์ซ่อมเซลล์ ในร่างกายของเราเอง
ไม่ต้องผ่าตัดอะไร ไม่ต้องฉีดสารอะไรด้วยอ่ะ
เคยทั้งปรึกษาตามคลินิกที่ประกาศลงเวปมาแล้ว หรือไม่ก็ซื้อแชมพู ซื้อเซรั่ม ซื้อยา จากเวปต่างๆที่บอกว่าเห็นผลแน่นอน นำเข้าจากต่างประเทศบ้างอะไรประมาณนี้ แต่ก็ยังต้องมาอ่านกระทู้ผมร่วงอยู่ ถ้าใครเป็นเหมือนเรา แนะนำแบบนี้ค่ะ ไปหาหมอที่เค้าจบผิวหนังโดยตรงเลยดีกว่าค่ะ เพราะหมอเค้าจะเรียนตรงด้านเส้นผม เราเคยไปหาหมอหลายแห่งค่ะ แต่เค้าไม่ได้จบผิวหนังมา จึงไม่ดีขึ้นค่ะ
ตอนนี้ปัญหาผมร่วงของเราดีขึ้นมากค่ะอย่างเห็นได้ชัด คุณหมอเค้าช่วยได้จริงค่ะ จบผิวหนังโดยตรง ทำวิจัยเรื่องเส้นผมด้วย มั่นใจเลยค่ะ  
ถ้าใครยังต้องหาเวปหรือกระทู้เรื่องการรักษาผมร่วงอยู่ แนะนำค่ะ
www.hairclinicthai.com
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-7-23 22:33:48 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณมากนะค่ะที่แนะนำ เดี๋ยวจะลองศึกษาไปเรื่อยๆ ดูค่ะ
ลุงของเราก็เป็นคนที่ผมร่วงบ่อยเหมือนกันค่ะ
คุณลุงเข้าก็สนใจ stem cell นี่แหละ
แต่คิดว่าราคาแพง เลยยังเก็บเงินไปก่อนค่ะ
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-7-27 01:13:46 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เหนื่อยใจจัง เรากำลังคิดอยู่ว่า
สาเหตุผมร่วงเนี่ย มันใช่กรรมพันธุ์หรือเปล่านี่สิ
กรรมพันธุ์ก็อาจจะเกี่ยวนะ แต่เราว่าเป็นที่เซลล์มากกว่า
สมัยนี้เค้าเอาวิธีการ เซลล์ซ่อมเซลล์กันแล้วนะ
13#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-7-27 02:21:50 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ถ้าเป็นแบบนั้นราคา คงแพงน่าดู  ขอบคุ๊นะค่ะที่แนะนำ
เราว่าต้องไปปรึกษาแพทย์ผู้เชี่ยวชาญเลยอ่ะแบบนี้
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้