ดู: 1546|ตอบกลับ: 5
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทั่วไป] อยากทำจมูก ขอคำแนะนำด้วยครับ

[คัดลอกลิงก์]
เรื่องอยากทำจมูก คิดมานานหลายปีมากๆ คิดตลอดว่าจมูกไม่สวย ไม่มีดั้ง ถ่ายรูปก็อาศัยมุมช่วยเอา ตอนนี้ตั้งใจจริงๆแล้ว และยิ่งมาได้ดูเวปนี้เข้า ได้อ่านรีวิวของคนอื่นๆแล้วยิ่งทำให้รู้สึกว่าการทำจมูกไม่ได้เป็นเรื่องไกลตัวอย่างที่เคยคิด ตอนนี้อยู่ในช่วงหาข้อมูลหมอว่าคนไหนดี แต่จริงๆแล้วก็มีคุณหมอในใจอยู่แล้ว( หมอเฉลิม) แม้จะว่อกแว่กไปบ้างเวลาเห็นรีวิวทำจมูกกับคุณหมอท่านอื่นๆ และเวลาปรึกษาเพื่อนก็เขวบ้างเหมือนกัน ข้อจำกัดในเรื่องของเวลาพักก็สำคัญมากๆ ผมเอารูปมาให้ช่วยดูกันครับว่าผมเหมาะกับจมูกรูปทรงแบบไหน จริงๆผมรู้สึกว่าคางตัวเองมีปัญหา คือมันหลุบเข้า แต่ผมก็หาแบบซึ่งมีลักษณะหน้าแบบเดียวกันมาครับ(คิดเอาเอง) ช่วยดูแบบด้วยครับว่าเหมาะกับผมมั้ยครับ

ข้อมูลเรื่องคาง..เข้าใจถูกแล้วคะ..รูปโครงหน้าไม่สมดุล เพราะคางไม่ได้วางตัวอยู่ในระนาบปกติ..
ดีมากเลยคะ..เลือกคุณหมอในดวงใจแล้วง่ายขึ้นเยอะ..คุณหมอเฉลิมเก่งคะ..โด่งสะใจแน่ถ้าเนื้อเยอะและโครงหน้าส่วนต่างๆสมดุล
รูปแสงธรรมชาติแบบนี้ดูง่ายคะ..มาเริ่มกันที่พื้นฐานจมูกเดิมก่อนนะคะ..
1. คุณมีสันกลาง หรือ ที่เราเรียกว่าดั้ง อยู่แล้วนะคะ..ซึ่งมีน้อย แต่ไม่ได้ถือว่าน่าเกลียดอะไร อยู่ในพื้นฐานกายวิภาคของคนเอเชียปกติ
     แต่ถ้าอยากเพิ่ม..ก็ต้องบอกว่า ไอ้เจ้าสันกลางนี้คือปัญหา เพราะ มันคือ กระดูกที่ไม่เท่ากัน..ทำให้เนื้อตรงสันกลางน้อย
     ใส่โด่งมากไม่ได้ แต่ก็ขึ้นอยู่กับความแม่นยำในการเหลาซิลิโคนของคุณหมอคะว่า จะวินิจฉัยพอดีเป๊ะ โด่งสวยอย่างไร

2. ถ้าดูรูปหน้าตรง..แสงตกกระทบที่จมูกจะเห็นว่า แกนสันจมูกตั้งแต่ เซนเตอร์ คือ ระหว่างคิ้วทั้ง 2 ข้าง..
     แกนจมูกเอียงมาหน้าซีกขวา....ถ้าเสริมแล้วอาจจะเห็นว่าจมูกเอียงเบี้ยวชัดขึ้น..
     ต้องคุยกับคุณหมอดีๆคะว่าเสริมแล้วได้จมูกสวยกี่เปอร์เซนต์..ถ้าเห็นเอียงเพิ่มขึ้น..เรารับได้ไหม? รับได้ทำ..
     รับไม่ได้..อย่าทำ..กลับมาตัดสินใจก่อน..ถ้าจะดีก็ขอพบเพื่อปรึกษาจะได้สบายใจก่อนทำ..และไม่กั๊กคิวคนอื่นด้วยคะ..

3. แกนสันจมูกใหญ่..แกนใหญ่แบบนี้ใส่ซิลิโคนแกนเล็กไม่ได้..เพราะพื้นฐานจมูกเดิมใหญ่ก็ต้องใส่ตามนั้น..พอทำมาแล้วตอนแรกปลาย
    อาจจะดูบวมใหญ่โตมากมาย..ยิ้มแล้วดูปีกสยาย ก็จะหาเรื่องไปตัดปีกอีก..แกนสันจมูกใหญ่ เสริมมาแล้วต้องรอให้ผังผืดรัดแกนเห็น
    ทรงจมูกชัดเจนก็ 1 ปีขึ้นไป..ถ้าใส่แกนเล็กไม่สวยเพราะจะเห็นขอบซิลิโคน
..
เพิ่มเติมอีกนิด..เรื่องหนังตาตก..ตาชั้นเดียวก็ได้คะ..ไม่จำเป็นต้องทำตา 2 ชั้นก็ได้.. แต่หนังตาตก..เสียบุคลิก โหงวเฮงไม่ดี..
จะกรีดเอาไขมัน และหนังตาส่วนเกินออก ก็เลือกเอาคะ..
เรื่องคางมีกรีดในปากและกรีดภายนอก..อยากแก้เรื่องนี้ ต้องหาข้อมูลต่อไปคะ..

บางคนไม่เข้าใจ..บางคุณหมอก็ไม่อธิบายให้คนไข้ฟังก่อนว่า คนไข้มีพื้นฐานจมูกเดิมที่มีปัญหาอย่างไร..พอเสริมเสร็จก็เข้าใจคนละอย่าง
เสียกันทั้ง 2 ฝ่าย..
..
หล่อๆนะคะ..รอท่านต่อไปมาแนะนำ..:-)
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-6-23 13:52:05 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
@aussa ขอบคุณสำหรับข้อมูลวิเคราะห์แบบเจาะลึกโครงสร้างหน้ากันเลยทีเดียวครับ เรื่องแสงตกกระทบบนจมูกอาจจะคลาดเคลื่อนได้ครับ เพราะจมูกมันแผล่บกับไฟเพดานที่ส่องลงมา เพราะไม่สังเกตุถึงเรื่องจมูกเอียงเลยครับ หรือถ้าจะเอียงก็อาจจะน้อยครับ ถ้าตัดเรื่องจมูกเอียงไป ก็คงเหลือเรื่องแกนสันกลางใหญ่ครับ ส่วนคางบอกตรงๆว่ากลัวครับ กลัวเจ็บจริงๆ ถ้ามีวิธีทำโดยไม่แตะคางได้จะดีมากๆครับ
ต้นฉบับโพสต์โดย pazon เมื่อ 2013-6-23 13:52
@aussa ขอบคุณสำหรับข้อมูลวิเคราะห์แบบเจาะลึกโครงสร้าง ...

ถ้าคิดว่าคลาดเคลื่อน ก็ต้องขออภัยนะคะ
ปกติก่อนทำจมูก ถ้าคุณหมอท่านไหนพิถีพิถัน ก็จะถ่ายรูปและวินิจฉัยพื้นฐานจมูกเดิมไปกับคนไข้
การถ่ายรูปของคุณหมอจะใช้แสงธรรมชาติแบบนี้ล่ะคะ เพื่อให้คนไข้เห็นแกนจมูกของตัวเอง
..
ถ้าใครแต่ง app ใส่แสงขาว หรือ เหลืองมากเกินไปในรูปจะมองไม่เห็นแกนจมูกว่าเอียงหรือไม่
เอียงน้อย หรือ มาก มันจะมีผลตอนเสริมแล้วน่ะคะ..
บางคนหวังผลว่าเสริมจมูกแล้วโด่งสวย ตรงเข้ารูป แต่ไม่ได้นึกถึงพื้นฐานแกนจมูกเดิมว่าตรงกับเซนเตอร์หรือไม่..
..
เรื่องคาง ถ้าไม่อยากทำ ส่วนใหญ่จะฉีด filler แต่ สารเติมเต็มมีหลายประเภท เช่น สารกึ่งถาวร,ซิลิโคนเหลว,ไบโอ,สารถาวร และสารสลาย ..
ซึ่งตัวสุดท้ายราคาแพงมาก cc ละไม่ต่ำกว่า 15,000 - 20,000 บาท 6 - 8 เดือน หายไปจริง คิดว่าคุ้มไหมคะ?
ส่วนตัวอื่น ราคาจะถูกลงมามาก แต่ผลข้างเคียงมีสูงตั้งแต่สลายบางส่วนและไม่สลายเลย หลังจากได้คางสวยสักพัก ต่อไปก็มีผล เช่น คางเบี้ยว,คางเ็ป็นก้อน,สารเติมเต็มไหลไปจับตัวอยู่บริเวณอื่น,ผิวหนังไม่เรียบลื่น..เนื้อบริเวณที่ฉีดสารตาย.. เป็นต้น..

ก็ลองเลือกดูคะ..คุณหมอบางท่านอาจจะบอกว่าฉีดได้ เหลือสารนิดหน่อยไม่เป็นไร..แต่เราเป็นคนอยู่กับมันทุกวัน ..เราจะรู้ได้ว่ามันไม่ปกติเหมือนเดิม..
เวลาแก้งานสารเติมเต็มแบบเป๊ะ ๆ ราคาก็สูง 60,000 บาทขึ้นไป..แต่ถ้าไหวก็ลองดูได้คะ
..
การทำศัลยกรรม ไม่ได้ทำเฉพาะส่วน มันต้องดูทั้งโครงหน้า เช่น ทำจมูกก็ต้องดูไล่มาตั้งแต่
หน้าผาก --> เป้าตา --> โหนกแก้ม --> จมูกเดิม --> คาง

แต่ถ้าทำเฉพาะส่วน..ได้จมูกบีบสวย แต่ไม่เข้ากับโครงหน้าโหนกแก้ม และคาง..ก็ถือว่าศัลยกรรมได้ไม่คุ้มเสีย
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-6-23 15:01:12 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณนะครับคุณ aussa สำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์กับผมมากๆ ตอนนี้ผมสติหลุดไปแล้ว มึนจุงเบย กำลังคิดว่าสิ่งที่จำเป็นสำหรับผมอันดับแรกเป็นคางซะแล้ว ต้องเริ่มศึกษาใหม่ละกับเรื่องคาง

แสดงความคิดเห็น

อะไรที่เราคิดว่าเป็นปัญหาก็แก้ไขมันไปก่อน..หล่อๆคะ  โพสต์ 2013-6-23 15:10
ข้อมูลที่คุยกันเป็นข้อมูลเบื้องต้น พบคุณหมอเพื่อปรึกษาคะดีที่สุดคะ  โพสต์ 2013-6-23 15:10
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-6-27 20:35:48 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แวะมาอัปเดทว่าพรุ่งนี้ไปทำคางครับ แล้วยังไงจะมารีวิวให้ดูนะครับ (ถ้าไม่ได้ปอดแหก หนีกลับบ้านซะก่อน)
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้