ดู: 5819|ตอบกลับ: 10
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ดูแลผิว] อยากทราบเกี่ยวกับการลอกผิวครับ

[คัดลอกลิงก์]
เห็นในเน็ตมีผลิตภัณฑ์ลอกผิวที่เรียกว่าเปิดผิวขาว อยากทราบว่าอันตรายหรือไม่ แล้วสารที่ใช้ลอกผิวเป็นจำพวก aha bha รึป่าว พอดีผิวดำด่างๆ ดูไม่สะอาด ขัดก็แล้ว ทาครีม aha ก็แล้วไม่ช่วยให้เนียนขึ้นเลย ใครมีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
การใช้กรด AHA, BHA เป็นการลอกแบบ very superficial peeling ซึ่งเป็นการลอกผิวแบบตื้นมากๆๆ

แต่การลอกแบบเปิดผิวจะใช้กรดคนละตัวที่ชื่อว่า กรด Trichloroacetic acid (TCA) หรือ Jassner's solution

ซึ่งจะเป็นการลอกแบบ Superficial to medium peel ซึ่งจะลงได้ลึกกว่า AHA , BHA

การลอกถ้ายิ่งลึกเท่าไหร่อันตรายหรือ complication ก้อจะมากตาม

ถ้าทานานเกินไปหรือหนาเกินไป จะเกิดผิวด่างดำหรือด่างขาว hyperpigmentation หรือ hypopigmentation ซึ่งจะยากในการรักษามาก

แต่จริงๆแล้วการลอกที่เป็น medium peel เป็นการลอกที่มีประสิทธิภาพมากในการรักษากระ ฝ้า หรือ fine wrinkle แต่อย่างไรก้อตามควรให้แพทย์ทำให้จะดีกว่านะ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-3-6 13:48:51 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณมากๆครับ แล้วถ้าซื้อ aha 70% มาใช้เอง จะปลอดภัยกว่ารึป่าวครับ
ลองเข้าไปชมที่ www.banrakpiew.com ดูนะคะ  เผื่อดีขึ้น  ตอนนี้ก็ใช้บริการอยู่ค่ะ  ไงลอง
ศึกษาดูนะคะ
การลอกผิวทำได้หลายวิธีนะคับ
1 การกรอผิวด้วยเกร็ดอมณี
            อันี้ไม่แน่นำคับเพราะเจ็บมากๆๆๆ
          แล้วเป็นแผลด้วยถ้าดูแลหน้าไม่ดีเป็นแผลเป็นง่ายๆๆ
         หรือถ้าโดนเเดดแรงๆๆเป็นฝ้าได้เลย
2. การลอกผิวด้วยกรดอ่อนๆๆ
           อันี้ไม่ค่อยปลอดภัยเท่าไรแต่ดีกว่าแบบแรกๆๆเยอะคับ
            มันจะช่วยในการผันผิวที่ตายออกไปได้ดีเลยล่ะ
            แต่ทนแสบนิดหนึ่งนะคับ
3. ผันผิวด้วยกรดผลไม้
          อันี้ปลอดภัยมากขึ้นคับ แต่มีข้อเสียคือจะเห็นผลช้านิดหนึ่งคับ
4 .  การผันผิวด้วยคลื่นไฟฟ้า
          อันปลอดภัยมากๆๆๆๆแต่ต้องดูคลินกดีๆๆๆๆว่าทำดีหรือเปล่า
5.    การผันผิวด้วยกรอสมุนไพร
        อันทำตามสปานะดีมากๆๆๆๆแต่แพงโคตรเลย
เลือกดูกันนะคับมีข้องสงสัยอันได๋ pm มาคุยได้คับ
มาดูประโยชน์ของการลอกผิวหรือเปิดผิวด้วยกรด TCA ซึ่งเป็น Superficial to Medium peeling กันก่อนนะคับ

รูป 1.  การใช้ TCA เพื่อรักษารอยดำจากสิว

รูป 2. การใช้ TCA เพื่อรักษารอยย่นแบบตื้นๆ (Fine Wrinkle)

รูป 3. การใช้ TCA เพื่อรักษากระ (Freckle)

รูป 4. การใช้ TCA เพื่อรักษาสีผิวไม่สม่ำเสมอ (Uneven tone)

ส่วนนี่เป็นอีกตัวอย่างในการใช้ 30% TCA เพื่อลอกฝ้า
http://www.youtube.com/watch?v=Yl43e5vHSPM

มาลองดู Complication ของการลอกผิวหรือเปิดผิวกัน

การลอกผิวเป็นวิธีการรักษาปัญหาผิวพรรณที่ดีมากวิธีหนึ่ง แต่อย่างไรควรระวังถึงผลข้างเคียงด้วยละกันนะคับ
เคยใช้TCAลอกทั้งหน้าทั้งตัวเลย แต่ต้องเป็นเปอร์เซ็นที่เหมาะสมนะคะลองถามคนขายดูแล้วกันค่ะ
เพราะเราเคยลอกหลายครั้งแล้วแต่ไม่เคยจำอิอิ แล้วตอนนี้กินน้ำมะเขือเทศด้วยขาวใสขึ้นมากๆค่ะ

หลังจากลอกควรทากันแดดและบำรุงเยอะๆหน่อยนะคะ  หลังจากลอกเสร็จส่วนตัวเราใช้ครีมหมอจุฬาอ่ะค่ะแล้วก้อบวกด้วยครีมกวนอิม(สำหรับตัวนะคะ) และหน้าเราใช้เป็นเซรั่มจะได้ซึมเร็วดีขาวเร็วด้วยจ่ะ

ยังไงก้อระวังหน่อยนะจ๊เรื่องของTCA ถ้าใช้เป็นก้อจะดีมากกกเลยค่ะ แต่ถ้ายังใช้ไม่เป็นก้อสอบถามคนขายให้เข้าใจก่อนนะคะ
รูป 2. การใช้ TCA เพื่อรักษารอยย่นแบบตื้นๆ (Fine Wrinkle)
^
^
^อันนี้เขาใช้ TCA ยังไงอ่ะ นึกภาพไม่ออก  เอายาไปทาใต้ตาเหรอ  คงไม่ใช่มั้ง ยาแรงจะตาย
มีเยอะไปคับที่ใช้ TCA มาทาที่บริเวณใต้ตา ลองไป search ดู publication ใน internet เอาเองดีกว่า

แต่ % ที่ใช้คงไม่สูง อีกอย่าง TCA ไม่ใช่ยานะคับ เป็นแค่กรดตัวหนึ่งเฉยๆ
darkness_enlighten@hotmail.com สนใจคุยกันได้นะจ๊ะ พอดีเปิดคลินิกกับที่บ้าน
แบนรูปโปรไฟล์
หมายเหตุ: กระทู้นี้ถูกแบนห้ามไม่ให้เผยแพร่ต่อสาธารณะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้