ดู: 3516|ตอบกลับ: 11
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] ปวดจมูกเรื่อยแล้ว..จะทันแก้ไหมหรือต้องถอดออก

[คัดลอกลิงก์]
การทำศัลยกรรมมันก็ทำให้คนไม่สวยพอดูได้ แต่การทำศัลยกรรมมันก็คล้ายหวยจริงที่ถูกรางวัลงวดนี้และใช้เงินรางวัลไปจนหมดสุดท้ายก็ไม่เหลือ....เฮ้อทรมานล่ะหลังจากที่ได้เข้าไปปรึกษากับทางวีคูน..คุยกะหมอเป็นที่เรียบร้อยตัดสินใจแก้ที่เนี่ย...แต่เจ้ากรรมจมูกแค่หมอของลงจับกดซิลิโคนเท่านั้นล่ะเจ็บจนวันนี้บวมตรงที่หมอเก่าเขาดึงปลายจนโด่งแทบจะทะลุ..เราก็ไม่เคยสังเกตตุกระทั้งได้มาอ่านข้อความของคนที่เสริมแล้วแดงปลาย..แหลมคล้ายกัน...เท่านั้นล่ถึงรู้ว่าจมูกที่ทำมาเกือบจะสองปีเนี่ยกำลังจะทะลุ ไอ้เอียงเราก็กะว่าไม่แก้ล่ะมันเจ็บก็อยู่กะมันไปเช่นนั้น...เวรกกรรมตรงที่จมุกมันเกินจะโด่งแหลม...เราคนจมูกเนื้อเยอะตรงปลายชนิดเรียกว่าจมูกบานอ่ะนะ..ไม่เข้าใจว่าเพราะอะไรอยู่ดีก็จะทะลุทั้งๆที่ไม่ได้ให้หมอเก่าดึงสูง..หมอแนะนำแค่ดึงกลาง...เฮ้อ....เครียดจริง..กลัวไม่ทันจะได้แก้..อยู่อีกตั้ง11วัน....ทรมาน.งเจ็บตรงกลางแบบคล้ายโดนกระแทกเลย...ภาวนาให้จมูกอยู่ไปวถึงวันแก้....ไม่ไหวคงต้องเอาออก...ตึงปวดบวมมาทีล่ะนิดๆทาเรพานิลเจลกะกินยาแก้อักเสบไม่รู้จะช่วยได้ไหม....เครียดก็เครียดกลัวก็กลัว...บอกตรงร้องไห้เลยเจ็บติ๊บๆๆตรงจมูกเฮ้อ....ก็ทนมันเท่าที่ผู้หญิงขี้เหร่จะทนได้....

จมูกบวมอ่ะวันนี้ไม่ได้แต่งอะไรเลยโทรมมากๆ

ตอนไม่ได้เสริม

ตอนแแต่งหน้ามันก็ทำให้เราพอดูได้

ทำจมุกครั้งแรก

CAM00369.jpg (530.96 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 2)

2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-6-2 21:39:18 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ภาพใหญ่หน่อย...ขอเพ้อนิดนึ่งกำลังนอย...อาการกลัวของคนไม่สวย
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย atnos เมื่อ 2013-6-2 21:53

เป็นกำลังใจให้นะครับ ผมก็ปัญหาคล้ายๆกันตอนนี้พึ่งไปเอาออกมาละ สงสัยใจไม่รัก
เข้าใจความกังวลใจนะคะ..แต่เสริมนิดเดียว..

ยาแก้อักเสบกับแก้บวม ช้ำ ปกติสามัญก็เป็น amox 500 mg ก่อนอาหาร กับ dozen ก็เพียงพอแล้วคะ แต่เพิ่มโดสเป็นมื้อละ 2 เม็ด..4 เวลา

สังเกตตัวเองสัก 2 วัน ถ้าไม่โอเค..เปลี่ยนตัวแรงขึ้นคือ Dicloxacillin 500 mg 1 เม็ด 4 เวลา ก่อนอาหาร 30 นาที แต่ว่าตัวยานี้มีผลระคายเคืองต่อกระเพาะอาหารมากทีเดียว..
ไม่จำเป็นต้องไปกินยาแก้อักเสบที่แรงกว่านี้นะคะ..เพิ่มระดับของยาทีละน้อย เราจะได้ไม่ดื้อยา
****ไม่จำเป็นต้องไปซื้อ augmentin 1,000 mg มากินนะคะ ..แพง แถมกินยาแรง ต่อไปจะมากินอย่างอื่นไม่ได้เลยไล่ step ยาไปก่อน ..****

การกินยาปฏิชีวนะจะให้ได้ผลดีจริงๆ ต้องกินตรงเวลาให้มากที่สุด เคร่งครัดกับตัวเองหน่อยนะคะ
..
ส่วนเรพาริลแบบเจล ไม่แนะนำให้ทาคะ เพราะว่าบริเวณที่ทามันใกล้ดวงตามาก..
ถ้าจะกินจริงๆ ก็เรพาริลแบบเม็ดคะ ใช้ได้ดีกว่า 1 เม็ด 4 เวลา หลังอาหาร
..
แต่แปลกใจ..คุณหมอยุทธไม่ได้แนะนำว่าต้องกินยาอะไรมาเลยหรือคะ์?

แสดงความคิดเห็น

ขอบคุณสำหรับคะแนนนะคะคุณเอ็ดซ่า :)  โพสต์ 2013-6-2 22:14
เยี่ยมครับ ได้ความรู้ด้วย^_^  โพสต์ 2013-6-2 22:10

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

เราทำมา 8 เดือนแล้ว บางทีก็มีเสียวๆ ตรงปลายจมูกค่ะ แอบกลัวจมูกจะทะลุเหมือนกันเลย เราเป็นคนเนื้อจมูกน้อยอยู่แล้วค่ะ ถ้าจมูกทะลุนี่เรื่องใหญ่เลยนะคะ
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-6-2 22:28:51 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย aussa เมื่อ 2013-6-2 22:01
เข้าใจความกังวลใจนะคะ..แต่เสริมนิดเดียว..

ยาแก้อักเส ...

-ขอบคุณค่ะพี่ที่แนะนำ...ประเด็นแพ้ยาอักเสบ...กินเกิน500mg กินตัวเนี่ยอยู่ไอโปรเฟนค่ะ400mg""ตัวเนี่ยหมอร.พ.ที่เคยไปหาตอนเจ็บขาอักเสบมันมีเหลือเลยกิน...กินตัวเนี่ยแล้วไม่แพ้...เคยกินตัวอื่นอ้วก..ใจเต้นแรง..เหงื่อออก..ผื่นขึ้น..ทำงานไม่ได้...ตัวที่บอกมาหนูไม่รู้จักเลยที่เครียดคือกลัวแก้จมูกไม่ได้...ตรงที่ไม่ทันจะแก้ทะลุออกมา...T__T ตอนนี้เครียดมาก..หนูไม่รู้จะทำไงดีแล้วจะไปหาหมอเก่าเอาออกมันก็ต้องยุบลงไป...ถ้ารอวีคูนก็กลัวมันจะทะลุ...เครียดจนร้องไห้..
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-6-2 22:31:52 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย atnos เมื่อ 2013-6-2 21:52
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย atnos เมื่อ 2013-6-2 21:53

เป็นกำลังใจใ ...

ขอบคุณมากเลย....ไม่รู้จะทำไงดี..ได้แต่ร้องไห้เจ็บชาๆเหมือนโดนเอาไม้หนีบหนีนจมูกเลย...เฮ้อ..เพราะคำว่าอยากจะสวยดูดีไม่อยากเป็นปลวกพยายามทนอยู่ค่ะ...ถ้าทนไม่ได้มันเป็นหนองหรือทะลุคงต้องเอาเช่นเดียวกันอ่ะค่ะ..
ต้นฉบับโพสต์โดย maysys เมื่อ 2013-6-2 22:28
-ขอบคุณค่ะพี่ที่แนะนำ...ประเด็นแพ้ยาอักเสบ...กินเกิน5 ...

คุณน้องคะ..ไอโปรเฟน 400 mg ส่วนใหญ่จะใช้ในกรณีปวดไมเกรน,แก้ปวด,แก้ไข้

"...ยาไอบูโปรเฟนมีสรรพคุณ (คุณสมบัติ) เป็นยาแก้ปวดระดับน้อยถึงปานกลาง สามารถใช้บรรเทาอาการปวดจากข้ออักเสบ ปวดประจำเดือน และใช้เป็นยาลดไข้ได้ นอกจากนี้ ทางการแพทย์ยังนำไปใช้รักษาอาการปวดจากโรคข้อบางชนิด และบรรเทาอาการปวดศีรษะไมเกรน...."
เครดิต จาก
http://haamor.com/th/%E0%B9%84%E0%B8%AD%E0%B8%9A%E0%B8%B9%E0%B9%82%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B9%80%E0%B8%9F%E0%B8%99/

ประเด็นคือ ยาที่ใช้อยู่มันกินแก้คนละอาการกันน่ะคะ..เท่าที่ทราบ..แก้ปวดจากการอักเสบ
แต่จมูกของคุณน้องตอนนี้มัน "อักเสบ" เราต้องลดการติดเชื้อ คะ..
ถึงเวลาเวลาเสริมจมูก คุณหมอยุทธจ่ายยาให้ก็เป็น amox 500 mg
แต่ถ้ากินตัวอื่นไม่ได้ ก็ต้องลองเสี่ยงดวงกับเจ้า I และนอนพักให้เพียงพอนะคะ..
..
ยิ่งร้อง ..ยิ่งจับ ยิ่งกระเืืทือน..ทำใจ ปล่อยมันไปก่อน ..11 วันไม่ได้ ไปหาที่เอาออกก่อน
ถ้าต้องการแก้ที่นี่จริงๆ ก็นัดคิวกับน้องไอซ์ใหม่พักจมูกสัก 3 เดือนให้เนื้อเยื่อจมูกฟื้นตัว
แล้วค่อยกลับมาเสริมใหม่ก็ยังไม่สาย..แต่ถ้าไปกระเทือนมันมาก..ซิลิโคนออกมาชมโลก
ก็เสี่ยงกับจมูกบุ๋มคะ..
..
แต่ถ้าไปหาคุณหมอแล้ว ปกติ ถ้าเคสหนักจริงๆ คุณหมอก็จัดการทำให้แล้วนะคะ..
นั่นแสดงว่าอาการยังไม่มากพอจะทะลุในเร็ววัน..แต่ถ้าไปกวนจมูกมาก ไปจับมาก
ซิลิโคนเสียดสีกับเนื้อเยื่อโดนรอบมาก ช้ำมาก..ก็มีโอกาสเช่นกัน..
..
หายเร็วๆ นะคะ เอาใจช่วยคะ..

ขอบคุณค่ะพี่...หนูมาทำงานแล้วก็เสี่ยวตอนนี้ไม่ปวดอ่ะค่ะกินยากะทายา  โพสต์ 2013-6-3 11:10
สู้ๆนะครับ

ขอบคุณค่ะสู้อยู่ค่ตามดวงเลย  โพสต์ 2013-6-3 11:10
สู้ๆคือกัลจ่ะ

ขอบคุณค่ะ  โพสต์ 2013-6-3 11:11
อาการเดียวกันแต่เอาออกก่อนทะลุคะ ถ้าเอาออกช้าอีกสักอาทิตย์นึงทะลุแน่คะ

ของเราสามปีหกเดือนนะคะ กินยา นอนเงยหน้าเยอะๆ

ยื้อไม่ได้เลยไปหาหมอบอกต้องถอดลูกเดียวแถมเสียค่าถอดด้วยเจ็บตัวอีก

ตอนกำลังถอดน้ำตาไหลพรากเลยไม่เจ็บนะแต่กลัวก่อนถอดพยาบาลเช็ดรูจมูกก็เจ็บแล้วคะ

อาการบวมเรื้อรังซิลิโคนเลื่อนลงมาจุกปลายจมูกเพราะจมูกอักเสพจากการเป็นไซนัสเป็นอาการของเรา

แต่ถ้าอักเสพมากๆยังไงกินยายื้อไม่ไหวต้องรีบเอาออกด่วน ยังไงก็ขอให้ถึงวันผ่าตัดพอดีนะคะ กัลวแทน>_<

ตอนนี้ไม่ปวดแล้วแต่ไม่รู้จะถึงอยู่ถึงไหมเนี่ยล่ะ  โพสต์ 2013-6-3 11:11
หายไวๆ นะคะ

ขอบคุณค่ะ  โพสต์ 2013-6-3 11:12
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้