ดู: 21163|ตอบกลับ: 3
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทำจมูก] เสริมจมูกมา2เดือนกินพวกของหมักดองได้ยังคะ

[คัดลอกลิงก์]
คือว่าเสริมจมูกมาได้เกือบๆจะ 2 เดือนแล้วกินของหมักดองเช่น ส้มตำ หรือว่า ขนมจีนได้หรือยังคะอยากกินมากเลยจะอดใจไม่ไหวแล้วววเวลาเพื่อนๆกินเราต้องนั่งมองอ่าคะ เวลาที่บ้านทำอาหารที่ใส่ของจำพวกนี้ เราก็ต้องกินมาม่าแทนทุกที  เลยอยากถามว่ากินอาหารปกติได้หรือยัง แผลแห้งแล้วไปนานแล้วค่ะ ส่วนจมูกก็เกือบจะหาย 100 % แล้วมั้ง ภายนอก ภายในไม่รู้    ช่วยตอบทีนะคะ
พี่อะกินขนมจีนตั้งแต่ได้ 13-14 วันแล้วครับ นี่เพิ่งจะได้ 20 วัน กินขนมจีนไป 2 ครั้งแล้ว แฮะ แฮะ

แสดงความคิดเห็น

หนูมัวแต่กลัวนั่นกลัวนี่อยู่เลยไม่กล้ากินพรุ่งนี้ต้องจัดหน่อยซะละ  โพสต์ 2013-5-22 19:17
ภายนอกโอแล้วคะ..แต่ข้างในยัง..ถ้าไม่กลัวจิตตกก็ลองเงยหน้าเอาไฟฉายส่อง..อาจจะเห็นโพรงจมูกยังบวมแดง..
บางทีเป็น 2 ข้าง บางที่เป็นข้างเดียว..เช้ามาหายใจไม่ค่อยสะดวกติดๆขัดๆ หรือ มีน้ำในจมูกนิดหน่อย เป็นต้น..
แต่ละคนมีอาการต่างกันออกไปคะ..บางทีมีกลิ่นของมูกแห้งเหม็นๆ..ปลายจมูกยังบวม..เป็นต้น..
..
ถามว่ากินได้ไหม?..กินได้คะ..แต่ว่าขนมจีนเป็นของหมัก..ถ้ามั่นใจว่าสะอาดไม่มีกลิ่นของแมลงสาปตัวเล็กๆที่มาเดินไต่ตอนใดตอนหนึ่ง
ก็จัดการกินได้เลยคะ..แต่ถ้ามาจากร้านค้าที่ไม่มั่นใจในความสะอาด..ก็แนะนำว่าพ้น 3 เดือนไปก็น่าจะดี..
..
ส้มตำกินได้คะ..แต่ถ้าเผ็ด..น้ำมูกไหล..สารคัดหลั่งออกมาก็จะมีเชื้อโรคปนอยู่ในสารคัดหลั่งด้วย..
บางทีน้ำมูกข้น..มันไม่ยอมออก..ก็สั่งน้ำมูกออก..แรงดันจากภายนอกถึงหูส่วนใน..เอาง่ายๆว่า..สั่งน้ำมูกบางทีเราว่าเบา แต่ข้างใน
มีแรงสั่นสะเทือนสู่โพรงจมูก ก็เปิดโอกาสให้เจ้าเชื้อโรคเข้ามาวิ่งเล่น แล้วก็ติดเชื้อ ได้คะ..
..
แต่ถ้าโชคดี..ไม่เป็นอะไร ก็ดีไป..แต่ถ้าเป็นไปได้....ดูแลตัวเองต่ออีกนิด..แต่ไม่ไหวจริงๆ..ขอให้สะอาดที่สุดเท่าที่จะทำได้คะ :-)
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-22 19:19:06 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย aussa เมื่อ 2013-5-21 20:24
ภายนอกโอแล้วคะ..แต่ข้างในยัง..ถ้าไม่กลัวจิตตกก็ลองเง ...

อย่างงั้นส้มตำก็คงต้องงดไปเพราะไม่มั่นใจในปลาร้าที่เค้าใส่มา  แต่ขนมจีนก็คงจะกินเพราะที่บ้านซื้อกินแต่ขนมจีนบีบให้ดูสดๆเลยยย
ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูล
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้