ดู: 13478|ตอบกลับ: 18
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] ทำจมูกมาได้ 2 อาทิตย์แล้ว. . . .

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย yok_zeed เมื่อ 2013-4-4 13:01

จริงๆแล้วนี่เป็นการทำจมูกครั้งที่2ของเรา  เนื่องจากครั้งแรกมีปัญหาเพราะตัวเองดูแลไม่ดีแบบว่าเพิ่งทำจมูกเสร็จไม่ถึง2วันก็ไปกินของแสลงเข้า  จมูกอักเสบเลยทีนี้(ปกติก็เป็นคนแพ้ง่ายอยู่แล้ว)  ผลสุดท้ายเลยได้เอาออกพักจมูกยาวไปเลยและไม่คิดจะทำใหม่เพราะกลัวเป็นเหมือนเดิมอีก  จน2 ปีต่อมาแม่เราจะไปรับปริญญาที่ มสธ. พอใกล้ถึงวันรับปริญญาแม่เราก็เป่าหูทู๊ก ก ก กทุกวัน  ไม่ไปทำจมูกใหม่หน่อยเหรอลูก  ทำเถ๊อะแม่ว่า เคยทำแล้วครั้งแรกจะกลัวอะไร  เราเลยบอกไปว่า แม่..ถ้าหนูเป็นแบบครั้งแรกจะทำไงอ่ะหนูกลัว ว ว  แม่เลยตอบมาว่าโหย คนอื่นเค้าก็ทำกันเยอะแยะนี่แค่ครั้งที่2เอง ลองดูหน่อยน่าาา  จนในที่สุดเราใจอ่อน โอเคลองดูถ้าครั้งนี้มีปัญหาอีกหนูไม่เอาอีกแล้วนะ
แล้วแม่ก็. . . ..โทรนัดหมอให้เลย  
    และแล้วก็ทำเสร็จ หลังจากทำเสร็จเลือดหยดติ๋ง ๆ ๆ แต่!! มันไม่ได้ไหลจากข้างที่เย็บ ไม่รู้ว่าไหลเยอะมั๊ยแต่วันแรกที่ทำหมดผ้าก็อตไป3แผ่นได้   เดินไปก็หยดไป (แต่ตรงแผลที่เย็บไม่มีเลือดซักหยด) พอถัดมาอีกวันก็ยังหยดอีก แต่น้อยลง   วันที่3 ก็มีซึมๆแต่ก็น้อยลงกว่าวันก่อนๆ จนวันที่4ยังมีซึมๆเราเลยโทรกลับไปที่ รพ.แล้ว เล่าอาการให้พนักงานฟังพนักงานบอกเป็นไปไม่ได้ (เราเหวอไปพักนึง) เราเลยบอกว่าจริงๆนะคะ  พนักงานเค้ายังยืนยันคำเดิมเป็นไปได้เหรอ! เลือดกำเดาไหลรึเปล่าคะ (เราคิดในใจเลือดกำเดาโคกไหนเค้าไหลรูเดียว แถมไหลอยู่3-4วัน  เฮ้อ อ อ) แล้วจะให้หนูทำไงคะ  พนักงานเลยบอกว่างั้นให้เข้ามาพบแพทย์ดีกว่าค่ะ  พอวางสายเสร็จไปก็ตรงไปที่ รพ.เลย จนเข้าห้องให้หมอตรวจ หมอก็ทำความสะอาดแผล แล้วก็ตรวจในรูจมูกทั้ง2ข้างให้แล้วบอกว่าแผลดีอยู่นะ  แต่สาเหตุที่เลือดไหลออกมาจากข้างที่ไม่ได้เย็บนั้นอาจเป็นเพราะมีรอยถลอกนิดหน่อย  หรือไม่ก็เส้นเลือดฝอยภายในโพรงจมูกอาจฉีกขาดเนื่องจากการผ่าตัด  หมอตรวจดูให้ละเอียดแล้วไม่พบแผลหรืออะไรน่าเป็นห่วง หากมีปัญหาอะไรสามารถกลับมาตรวจได้นะครับ

และแล้วตอนนี้ได้2อาทิตย์แล้ว  เรามีอาการคันๆที่บริเวณรูจมูกทั้ง 2 (ตรงแผลนั่นแหละ)ไหมที่เย็บแผลมันก็หลุดๆออกหมดแล้ว
          แล้วก็ยังมีเลือดซึมๆนิดหน่อยออกมาจากข้างที่ไม่ได้เย็บ   เลยอยากถามเพื่อนๆว่าไอ้อาการที่คันๆแล้วก็เลืดซึมเนี่ยผิดปกติอะไรรึเปล่า  ขอคำแนะนำด้วยนะคะ :)

แถมๆภาพหน่อยละกัน
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-4-4 13:01:43 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
โว๊ะ !! ภาพทำไมสลับกันหล่ะหนอ
หน้าเจ้าของกระทู้ลายมาก ก ก สยองหน่อยนะนิดนึง เพราะหลังทำมันก็เริ่มเป็นผดๆขึ้นเต็มหน้า  
แต่ก็ยังดีที่วันต่อๆมามันเริ่มลดลง
แอบจิตตกนิดๆที่มันคันยิบๆที่แผล แล้วก็รูจมูกข้างที่ไม่ได้เย็บยังมีเลือดซึมนิดๆ
ไงก็ขอคำแนะนำด้วยนะคะ
มันดูไม่ค่อยออกเลยอะคะ ถ้ายังไงขอรูปด้านข้างหน่อยได้มั้ยคะ
นี่ทำแล้วเหรอครับ ไม่เห็นมีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-4-4 16:15:28 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
คือเราไม่ได้ซีเรียสเรื่องความโด่งเพราะว่าเนื้อจมูกเดิมของเรามันน้อยเหลือเกิน
จนมันราบติดกับหน้าเลยทีเดียว จริงๆก็พอใจแล้วหล่ะในระดับนึง แต่ที่ซีเรียสนี่คืออาการที่กล่าวไว้ข้างบน
เป็นเหมือนกันเลยคันๆในโพรงจมูกเราทำได้แค่ 5วันเอง แต่โทรถามทางคลีนิคบอกของเราน่าจะคันที่แผลเพราะเราตัดปีกด้วย  แต่เราก็รู้สึกว่าเราไม่ได้คันตรงแผลอ่ะ เรารู้สึกว่าน่าจะคันเพราะคราบเลือดที่เกาะอยู่ในโพรงจมูกมาก กว่าเพราะของเรายังทำความสะอาดข้างในไม่ได้ไง แล้ว จขกท ทำความสะอาดดีหรือเปล่าคะ
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-4-4 16:37:20 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อันนี้เป็นภาพที่เพิ่งถ่ายวันนี้จ้า า า
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-4-4 16:46:06 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย kooknaaon เมื่อ 2013-4-4 16:37
เป็นเหมือนกันเลยคันๆในโพรงจมูกเราทำได้แค่ 5วันเอง แ ...

เราใช้น้ำเกลือทำความสะอาดทุกวัน เช้า-เย็น อ่ะค่ะ
งดของแสลงทุกอย่าง (เรากินเจ) นอนหมอนสูงทุกวัน
เวลาล้างหน้าก็ใช้ผ้าเช็ด อยู่เลย
เราทำเสร็จหมอไม่เห็นบอกเลยว่าต้องทำความสะอาดยังไง แต่เราก็ลืมถามอ่า า
มีวิธีดีดีไงก็บอกเราหน่อยน๊า า า  ^^
ต้นฉบับโพสต์โดย yok_zeed เมื่อ 2013-4-4 16:46
เราใช้น้ำเกลือทำความสะอาดทุกวัน เช้า-เย็น อ่ะค่ะ
งด ...

เราก็ใช้น้ำเกลือธรรมดาเหมือนกันจ้า แล้วก็น้ำอุ่นด้วย บางทีคันมากๆเราก็กินยาแก้แพ้มันก็ค่อยๆทุเลาลงได้อ่ะ แต่กินบ่อยๆมันก็ไม่ดี เราก็กลัวนั่นกลัวนี่กลัวแพ้ซิลิโคนบ้าง แต่มันก็คงจะช่วยได้ในระยะแรกๆสำหรับเรานะเพราะเราเพิ่งทำได้แค่ 5 วันเอง   อีกอย่างเราเป็นภูมิแพ้นิดด้วยแหละ จขกท เป็นภูมิแพ้ด้วยเปล่า     (เดี่ยวพรุ่งนี้เราจะไปตัดไหมเดี่ยวถามหมอมาให้แล้วเดี่ยวเรามาบอกอีกทีนะ)
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-4-4 16:55:21 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย paitong23 เมื่อ 2013-4-4 16:41
เราก็พึ่งทำมา ประมาณ 2 อาทิตย์ อาการคันๆก็ยังมีอยู่บ ...

ของเราส่วนใหญ่จะคันๆแค่ตอนเพิ่งตื่น ไม่ได้คันแบบทั้งวันทั้งคืน

แล้วเลืดอหยุดซึมประมาณวันที่เท่าไหร่อ่า า
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-4-4 16:57:18 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย kooknaaon เมื่อ 2013-4-4 16:52
เราก็ใช้น้ำเกลือธรรมดาเหมือนกันจ้า แล้วก็น้ำอุ่นด ...

โหยใจดีจริงๆเลยอ๊า า ~  น่าร็อกอ่ะ
เราไม่มีโรคประจำตัวใดๆเลยจ้า
ยังไงก็ขอบคุณล่วงหน้านะคะ :)
ทำหมอไหนมาคะ ซีลีโคนอะไร ราคาเท่าไร่
13#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-4-4 18:34:00 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ทำกับหมอสิทธิชัย ที่รพ.เลอลักษณ์ ซิลิโคนอเมริกา ราคา 13,050 บาทค่ะ(รวมค่ายานอนหลับแล้วก็ค่าใช้จ่ายอื่นๆค่ะ)
^______^
14#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-4-4 18:34:23 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย pangpondjub เมื่อ 2013-4-4 17:12
ทำหมอไหนมาคะ ซีลีโคนอะไร ราคาเท่าไร่ ...

ทำกับหมอสิทธิชัย ที่รพ.เลอลักษณ์ ซิลิโคนอเมริกา ราคา 13,050 บาทค่ะ(รวมค่ายานอนหลับแล้วก็ค่าใช้จ่ายอื่นๆค่ะ)
^______^
15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-4-4 18:35:29 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย pangpondjub เมื่อ 2013-4-4 17:12
ทำหมอไหนมาคะ ซีลีโคนอะไร ราคาเท่าไร่ ...

^______^

แสดงความคิดเห็น

เราไปทำมาเมื่อวาน หมอกิตติศักดิ์ 16050 ที่เดียวกัน อิอิ  โพสต์ 2013-4-4 18:43
16#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-4-4 18:51:18 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย yok_zeed เมื่อ 2013-4-4 18:35
ทำกับหมอสิทธิชัย ที่รพ.เลอลักษณ์ ซิลิโคนอเมริกา ราค ...

ตอนแรกเราจองคิวกะหมอกิตติศักดิ์เหมือนกันแต่. . . พนักงานล็อกคิวผิดพลาด เราเลยได้ทำกะหมอสิทธิชัยแทน  แต่ไม่เป็นไรได้แค่นี้ก็โอเคแล้วสำหรับเรา อย่างน้อยๆหมอก็ใจดีอยู่หน่ะนะ

ไงตัวเองก็หายไวๆน๊า า
อาการคันอาจจะเปนเพราะแผลใกล้แห้งตกสะเก็ดครับ แนะนำรักษาผิวหน้าด้วยนะ จะได้ดูสวยใส + ทำตา + ทำคาง จะสวยและเปลี่ยนมากกกกกกกกกกกกกกกกกก
18#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-4-5 12:23:09 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย sunchai22 เมื่อ 2013-4-4 22:23
อาการคันอาจจะเปนเพราะแผลใกล้แห้งตกสะเก็ดครับ แนะนำ ...

คิดอยากทำอยู่อ่ะค่ะแต่....กลัว ว ว5555
19#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-4-5 12:25:16 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย yok_zeed เมื่อ 2013-4-5 12:23
คิดอยากทำอยู่อ่ะค่ะแต่....กลัว ว ว5555

แต่ว่านานแค่ไหนอ่ะคะถึงจะ ไปรักษาสิวทั้งหลายแหล่นี้ได้
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้