ดู: 14392|ตอบกลับ: 7
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] เสริมจมูกครบ 1 สัปดาห์แล้ว ยังมีน้ำเหลืองซึมๆอยู่ มีอะไรต้องกังวลไหมคะ

[คัดลอกลิงก์]
สวัสดีค่ะ
คือว่าเราไปเสริมจมูกมาเมื่อวันพฤหัสที่แล้ว (21/3/56)
พรุ่งนี้ก็ครบ 7 วันแล้วหล่ะคะ
แต่ยังมีน้ำซึมๆออกมาจมูกหน่ะค่ะ คาดว่าน่าจะเป็นน้ำเหลือง
แล้วก็จมูกข้างในรู้สึกเปียกๆ
แต่ไม่มีอาการปวดหรือแดงเลยนะคะ ส่วนอาการบวมก็ยังบวมอยู่ตรงปลายจมูก แต่บริเวณสันก็เริ่มที่จะยุบเข้ามาทุกวันๆ
ยาที่ทานก็ทานตามที่คุณหมอจัดให้เลยค่ะ มียาแก้อักเสบ ลดอาการบวม
อยากจะถามเพื่อนๆที่เคยเสริมจมูกว่ามันปกติรึเปล่าคะ หรือว่าควรจะไปพบแพทย์ดี
เพิ่งทำมาได้เพียงแค่สัปดาห์เดียว ไม่รู้ว่าแผลมันจะหายสนิทแล้วรึยัง

ขอบคุณทุกคนล่วงหน้านะคะ♥
7 วัน ตัดไหมเปล่าคะ  น่าจะปรึกษาหมอเลยนะคะ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย P_yuwade เมื่อ 2013-3-28 01:10

ปกติค่ะ ตอนยุเสริมครั้งแรก น้ำเหลืองๆ+น้ำมูกใสๆก็ซึมตลอด เป็นเรื่องปกติไม่ต้องกังวล เพียงแต่เราต้องดูแลให้เป็นพิเศษมากขึ้นเป็นสองเท่า เช็ดด้วยน้ำเกลือจะทำให้แผลแห้งไวนะค่ะ ยุ เสริมครั้งที่2แล้วจมูกแห้งไวมาก4วันก็แห้งแล้วค่ะ

แต่ถ้าตัดไหมแล้วน้ำเหลืองยังออกอีก คิดว่าผิดปกตินะ

ลองให้คุณหมอดูเพื่อความชัวร์

แสดงความคิดเห็น

น้ำเหลืองหรือสะเก็ดสีเหลืองติดอยู่ในรูจมูก เป็นสัญญาณเตือนภัย!  โพสต์ 2013-3-29 03:27
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-28 10:32:49 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณทุกคนที่มาตอบนะค้า
ที่ทำเป็นไหมละลายอ่ะจ๊ะ ตอนนี้ยังไม่รู้เลยว่าละลายไปรึยัง (- -*)
เมื่อวานลองเอาสำลีพันก้านชุบน้ำเกลือซับๆแตะเบตาดีนนิดนึง
ภาวนาขอให้หายไวๆ เดือนหน้าต้องฝึกงานละ
เฮ้อ
ต้นฉบับโพสต์โดย hanahana34 เมื่อ 2013-3-28 10:32
ขอบคุณทุกคนที่มาตอบนะค้า
ที่ทำเป็นไหมละลายอ่ะจ๊ะ ตอ ...

อาการที่เริ่มสังเกตว่ามี น้ำเหลือง หรือ สะเก็ดสีเหลืองติดอยู่ในรูจมูกด้านที่ทำการผ่าตัด  อาการดังกล่าวเป็นอาการที่บ่งบอกว่าแผลผ่าตัด เริ่มมีปัญหาแล้ว ปัญหาในที่นี้คือ แผลผ่าตัดปริครับ  ซึ่งอาการแผลผ่าตัดปรินั้น บางคนเป็นแค่ช่วงสั้นๆแล้ว หายไป บางคนเป็นกันอยู่นาน ไม่ยอมหายซักที หรือบางคนเริ่มสังเกตว่ามีเลือดซึมออกมาด้วย

อาการแผลผ่าตัดปรินั้น เกิดจากหลายสาเหตุดังนี้ครับ

1 .1) ตัดไหมที่แผลเร็วเกินไป  อาการพวกนี้มักสังเกตว่ามี น้ำหรือสะเก็ดสีเหลืองๆ ติดอยู่ในรูจมูกตั้งแต่เดือนแรกๆหลังเสริม

กรณีนี้รักษา ง่ายโดยไปซื้อ ขี้ผึ้งป้ายแผลสด ป้ายทุกวันเช้าเย็น อาการจะดีขึ้นเพราะ ขี้ผึ้งจะช่วยสมานแผลให้หายเร็วขึ้น

2.1 ) ต่อกระดูกจมูก หรือ เสริม silicone ยาวเกินไป เพื่อยืดปลายจมูกให้ยาวออกไป ทำให้แผลผ่าตัดที่เย็บในรูจมูกถูกดึงรั้งให้ยืดออกตามความยาวที่ถูกต่อออกไป ทำให้แผลผ่าตัดปริได้

กรณีนี้ คุณหมอที่มีประสบการณ์จะขอส่องรูจมูกดูความผิดปกติ  หลังจากนั้นส่วนใหญ่จะแนะนำแก้โดยการเสริมจมูกใหม่ และเสริม silicone ให้สั้นลงกว่าเดิม  ( แต่กรณีนี้ใช้ไม่ได้กับการเสริมปลายจมูกด้วยการใช้กระดูกอ่อนหลังหูนะครับ )

คนไข้หลายคนเห็นว่า อาการที่น้ำเหลืองซึม ไม่ได้เป็นอาการรุนแรงอะไรมากมาย เลยไม่ได้สนใจ แต่จริงๆแล้วอาการดังกล่าวเป็นจุดเริ่มต้นของการอักเสบเรื้อรังของกระดูกอ่อนที่คั้นกลาง ระหว่างรูจมูก  ซึ่งถ้าปล่อยทิ้งไว้นานๆ อาจทำให้กระดูกอ่อนที่คันกลางระหว่างจมูกคดได้   และอาจมีการติดเชื้อซ้ำซ้อนทำให้จมูกบวมอักเสบขึ้นได้

การที่มีน้ำเหลืองซึม แสดงว่าจะต้องมี เยื่อบุในรูจมูกฉีกขาด  ไม่จำเป็นจะต้องเป็นบริเวณแผลผ่าตัด แต่อาจเป็นภายในเยื่อบุโพรงจมูกที่ลึกเข้าไปอีกได้  ซึ่งสาเหตุนั้นถ้าพูดกันตรงๆก็คือ  ซิลิโคน ( เพราะถ้าไม่ได้เสริมก็คงไม่เป็น ใช่ไหมครับ )
ต้นฉบับโพสต์โดย P_yuwade เมื่อ 2013-3-28 01:08
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย P_yuwade เมื่อ 2013-3-28 01:10

ปกติค่ะ ตอ ...

น้ำเหลือง หรือ สะเก็ดสีเหลืองติดอยู่ในรูจมูกด้านที่ทำการผ่าตัด  อาการดังกล่าวเป็นอาการที่บ่งบอกว่าแผลผ่าตัด เริ่มมีปัญหาแล้ว ปัญหาในที่นี้คือ แผลผ่าตัดปริครับ  ซึ่งอาการแผลผ่าตัดปรินั้น บางคนเป็นแค่ช่วงสั้นๆแล้ว หายไป บางคนเป็นกันอยู่นาน ไม่ยอมหายซักที หรือบางคนเริ่มสังเกตว่ามีเลือดซึมออกมาด้วย

คนไข้หลายคนเห็นว่า อาการที่น้ำเหลืองซึม ไม่ได้เป็นอาการรุนแรงอะไรมากมาย เลยไม่ได้สนใจ แต่จริงๆแล้วอาการดังกล่าวเป็นจุดเริ่มต้นของการอักเสบเรื้อรังของกระดูกอ่อนที่คั้นกลาง ระหว่างรูจมูก  ซึ่งถ้าปล่อยทิ้งไว้นานๆ อาจทำให้กระดูกอ่อนที่คันกลางระหว่างจมูกคดได้   และอาจมีการติดเชื้อซ้ำซ้อนทำให้จมูกบวมอักเสบขึ้นได้
ต้นฉบับโพสต์โดย amplemiracle เมื่อ 2013-3-29 03:28
น้ำเหลือง หรือ สะเก็ดสีเหลืองติดอยู่ในรูจมูกด้านท ...

โห สุดยอด มองข้ามไปได้ยังไง
หายไวๆนะคะ เราเสริมกับหมอสำรวยมา ไม่มีปัญหาอะไรเลยคะ ทำแล้วสบายใจดี
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้