ดู: 22423|ตอบกลับ: 15
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] จมูกเสริมแล้วแดงมาพักใหญ่แล้วค่ะ กังวนมากๆๆ

[คัดลอกลิงก์]
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-23 19:48:28 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
จะไปพบหมอแล้วจะได้ถอดสิริโคนออกมั๊ยคะ ผู้รู้ช่วยทีค่ะ

แสดงความคิดเห็น

ตอนนี้มีทางเลือก อยู่ 2 ทางครับ อย่างไรก็ตามก็คงต้องถอด Silicone ออก  โพสต์ 2013-3-24 06:46
เป็นเหมือนกันเลยคะ แต่เราเป็นตงสัน T^T

ของเราก้อเป็นสิวคะ พอแกะๆ ลามมมมมมมมมมมมมมมมมม..แล้วก้อแดงก็ช้ำไม่หาย  โพสต์ 2013-3-23 21:39
ตอนแรกของเค้ามันเปงสิวอ่ะค่ะ เลยเอามือไปแทะๆๆ รอมันหายแดงก็ไม่หาย  โพสต์ 2013-3-23 20:58
เจ็บมั้ยคะ ความแดงมันขยายใหญ่ขึ้นมั่ยคะ
ถ้าใช่ ไปพบหมอดีกว่าค่ะ

แต่ก็ยังกลัวมันเปงอ่ะไรอ่ะค่ะ กังวนมาก  โพสต์ 2013-3-24 12:10
มันก็ไม่เจ็บหรอกค่ะ แต่ที่มันแดงไม่หายสักที บางวันก็ยุบไม่ค่อยแดงมาก  โพสต์ 2013-3-24 12:09
เหมือนจะทะลุเลยค่ะ  คือไม่ได้ตั้งใจพูดให้เครียดนะคะ แต่เท่าที่เคยอ่านมาเค้าบอกว่าจะเปนลอยแดงๆ ไม่ก้เปนตุ่มใสๆ รีบให้หมอดูดีกว่าค่ะ

แล้วถ้าไปพบหมอเค้าจะทำไงให้หรอคะ ถอดสิริโคนออกรึป่าว  โพสต์ 2013-3-24 12:10
ถูกต้องนะคร๊าบบบบบ เป็นปัญหาปลายจมูกจะทะลุ ระยะที่3  โพสต์ 2013-3-24 06:49
ต้นฉบับโพสต์โดย loogjeab เมื่อ 2013-3-23 19:48
จะไปพบหมอแล้วจะได้ถอดสิริโคนออกมั๊ยคะ ผู้รู้ช่วยที ...

กรณีที่ปลายจมูกแดงอักเสบ
  แน่นอนครับ เมื่อเกิดปัญหาแบบนี้ขึ้นมา ทั้งหมอและคนไข้ ต่างผิดหวังด้วยกันทั้งคู่ครับ หมอก็เศร้า คนไข้ก็เศร้าต่างคนต่างเศร้า แต่ความเศร้าไม่ได้ช่วยอะไรครับ มาร่วมมือกันแก้ไขปัญหาดีกว่าจะได้สวยเหมือนเดิม
             ตอนนี้คนไข้มีทางเลือก อยู่  2 ทางครับ  หนทางแรกที่ หมอเกาหลี แนะนำคือ
2.1 ) ถอด Silicone  ออกแล้ว เย็บบริเวณปลายจมูกที่ ทะลุ รอประมาณ  6 -8 เดือนทำการเสริมใหม่ แต่ในช่วงที่รออยู่ แนะนำให้นวดบริเวณปลายจมูกทุกๆวัน ให้นิ่ม และไม่บุ๋มมาก   ( แต่สำหรับ หมอเกมส์ แนะนำว่า  หลังเย็บปิดแผลไปได้ 2 อาทิตย์ แนะนำให้คนไข้กลับมาฉีด filler ที่ปลายจมูกในตำแหน่งที่ทะลุ เพื่อป้องกัน การบุ๋มของปลายจมูก หลังจากนั้นให้ นวดทุกๆ วันที่ปลายจมูก รอ 6 -8 เดือนมาเสริมใหม่ )

2.2 ) ถอด Silicone ออก เย็บแผลบริเวณปลายจมูก แล้ว เสริมใหม่ด้วย dermal fat graft ทั้งหมดตั้งแต่ สันจมูก จนถึงปลายจมูก  เหตุผลที่ต้องใช้เนื่อเยื่อตัวเองทั้งหมดเป็น เพราะว่า เมื่อจมูกอักเสบ หรือ ทะลุแล้ว แสดงว่ามีเชื้อโรคเข้าไปแล้ว ในบริเวณที่จะเสริม  ดังนั้นถ้าเสริมจมูกโดย Silicone หรือ Gortex ก็อาจเกิดการติดเชื้อได้ง่าย  แต่อย่างที่บอกนะครับ dermal fat graft เสริมแล้วมักไม่โด่ง แพทย์เกาหลี จึงให้ รอซัก  3 -4 เดือนเพื่อทำการแก้ไขใหม่โดยการเสริม silicone

เมื่ออ่านมาถึงตรงนี้ คนไข้คงจะพอมองออกว่า เมื่อเกิดปัญหา ปลายจมูกบาง หรือปลายจมูกทะลุ การแก้ไขคือ ต้องหา เนื้อเยื่อ หรือ อะไรก็ตามไปหนุน ปลายจมูกที่บางนั้นไว้ และไม่ให้มันลงไปติดกับ เนื้อเยื่อกระดูกอ่อนด้านล่าง เพราะเมื่อกันลงไปติด หรือ เกิดการบุ๋มแล้ว แก้ยากครับ แก้ยากจริงๆๆ   ฉะนั้น การเอา Dermal fat graft จากร่องก้นนั้น เอาไปเติมไว้ก่อนนั้น สำคัญมาก แล้วค่อยมาว่ากันในส่วนที่เหลือ ( สันจมูก ) ว่าจะเอากันยังงัยต่อดี

เข้าใจแล้วค่ะ ขอบคูณนะคะสำหรับคำแนะนำ  โพสต์ 2013-3-24 12:13

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

รีบไปหาหมอนะค่ะ

ไปหาหมอมาแล้วค่ะตั้งแต่ 30 มีนา ได้แก้ใหม่เลยค่ะ  โพสต์ 2013-4-17 17:51
บอกว่าเกิดจากไรอะคะ
เปนไงบ้างคะ  ติดตามอยู่ค่ะ
อาการแดงนานนานรีบเข้าไปพบหมอเลยค่ะ ถ้าไม่ดีขึ้นก็ต้องถอดพักเนื้อจมู 3-5เดือนค่ะ
เราก็เป้นค่ะ แดงๆที่สันจมูกเราว่าจะไปเอาของแล้วใส่ใหม่จ๊ะเพราะมันบางไม่มีอากาศอักเสบเลยไม่ปวดไม่แสบ
เราก็เป็นค่ะ หมอบอกว่าเพราะแพ้ซิลิโคน แต่เราว่าไม่ใช่เลยไปหาหมอท่านอื่น หมอท่านอื่นบอกว่าเพราะทำมาสูงเกินไปค่ะ สุดท้ายต้องเอาออกรอทำใหม่ค่ะ
เราก็จะได้ไปแก้เพราะหมอบอกว่าเนื้อตรงสันบาง ทีตอนแรกจับดูบอกเนื้อเยอะใส่ได้พอใส่ไปแดงไม่หายตั้งแต่วันแรก จนวันนี้ก็3อาทิดละ ไปหาหมอบอกว่าจะเลาให้บางลงแล้วใส่ใหม่ ใจจริงไม่อยากทำเลยมันเจ็บ
เราไม่ได้แดงตรงสันนะคะ เราแดงตรงปลาย

เวลาลูบๆ ก้อเจ็บๆ แสบๆ อ่ะค่ะ

อยากรู้ว่าเป็นอะไร คัยรู้ช่วยตอบทีนะคะ

แต่อีก 2-3 วันนี้ ก้อจะไปหาหมอยุแล้วค่ะ

เพราะปัญหาจมูกเบี้ยว T^T

ซ้ำซ้อนมากอ่ะ T^T
สวัสดีคะ เราก็เจอปัญหานี้อต่ของเราแดงตรงสันอ่า ทำมาประมาณ5เดือนแล้ว หมอบอกว่าเนื้อตรงสันน้อยให้รอเดียวรอยแดงจะหายเอง แต่นี้5เดือนแล้วยังไม่หายเลย กังวลมากก T_T
เป็นอะไรใครรู้ช่วยบอกหน่อย  เป็นตอน วันที่8 ตอนแรกก็เป็นผื่นๆ เลยเอามือไปลูบๆ สรุป แดงเลย
ไม่เจ็บ ไม่แสบ

14688.jpg (378.86 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 1)

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้