ดู: 823|ตอบกลับ: 4
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

อาหารที่ไม่ทำให้เกิดสิว

[คัดลอกลิงก์]
สวัสดีค่ะ…ปัญหาเรื่องสิวคงจะเป็นปัญหาที่รบกวนใจเพื่อนๆมากๆเลยใช่ไหมค่ะ เพื่อนๆ ที่เป็นสิวคงมีวิธีการรักษาสิวกันอย่างถูกวิธีนะคะ จากที่ได้เคยแนะนำไปเกี่ยวกับการใช้ครีมรักษาสิวที่เป็นชนิดทา และชนิดรับประทาน เพื่อนๆ คงจะทราบวิธีการใช้ยาแต่ละประเภทอย่างถูกต้องแล้ว สำหรับเพื่อนๆที่ตามไม่ทัน ติดตามอ่านบทความกันย้อนหลังได้ค่ะ…

การเกิดสิวมีสาเหตุอยู่หลายประการ เรื่องการรับประทานอาหารก็เป็นสาเหตุของการเกิดสิวได้เช่นกัน จากที่ได้เคยนำเสนอเกี่ยวกับอาหารที่กระตุ้นในเกิดสิวไปแล้ว วันนี้จะพาเพื่อนๆมารู้จักอาหารอีกกลุ่มหนึ่งที่มีประโยชน์ ไม่เพียงทำให้ร่างกายแข็งแรงอย่างเดียวเท่านั้น แต่ยังช่วยในการป้องกันสิวได้ด้วยค่ะ เริ่มจากสารอาหารที่ป้องกันสิวได้ ได้แก่ วิตามินเอ, วิตามินบี, วิตามินซี ,วิตามินดี และ วิตามินอี ส่วนแร่ธาตุ ได้แก่ แคลเซียม ,โพแทสเซียม ,โครเมียม และ สังกะสี
การรับประทานอาหารที่ทำให้ได้สารอาหารเหล่านี้ จะช่วยในการป้องกันสิวได้ ซึ่งจะต้องกิน อาหาร ให้ครบ 5 หมู่ นั่นเอง เน้นการกินพืชผักผลไม้เป็นประจำเพื่อให้ได้วิตามินเอ และวิตามินซี รวมทั้งแคลเซียม ส่วนข้าวกล้องถ้ากินเป็นประจำก็จะได้วิตามินบี วิตามินซี สังกะสี และใยอาหารป้องกันท้องผูกได้

ปัญหาสิวในบางคนเกิดจากการขาดแร่ธาตุสังกะสี และแร่ธาตุสังกะสีสามารถป้องกันสิวได้ นอกจากนี้ยังพบว่าสังกะสีเป็นสารจำเป็นต่อการทำงานของต่อมไขมันและสามารถยับยั้งการเจริญเติบโตของแบคทีเรียได้อีกด้วย อาหารที่มีสังกะสีสูง ได้แก่ ข้าวกล้อง ,ถั่วเหลือง ,อาหารทะเล ,เนื้อสัตว์ไม่ติดมัน ,เครื่องในสัตว์ เป็นต้น และหลีกเลี่ยงการกินอาหารที่มีไขมันสูง และอาหารหวานจัด

การป้องกันไม่ให้เกิดสิว นอกจากจะเลือกรับประทานอาหารมีสารอาหารครบถ้วนแล้ว ต้องอย่าลืมที่จะดูแลรักษาผิวหน้าให้สะอาดอยู่เสมอ ที่สำคัญต้องพักผ่อนให้เพียงพอ ออกกำลังกายและเล่นกีฬาเป็นประจำ ทำจิตใจให้ร่าเริงหรือหลีกเลี่ยงความเครียด สิ่งเหล่านี้ต้องทำควบคู่ไปกับการรับประทานอาหารด้วยค่ะถึงจะได้ผลดี เป็นเรื่องง่ายๆ ที่เราปฏิบัติกันอยู่แล้ว เพียงแต่ต้องเพิ่มวินัยทำให้เป็นประจำ จึงจะได้ผล และทำให้เราไม่ต้องเสียเงินมากมายไปกับการซื้อครีมรักษาสิว ครีมบำรุงต่างๆ แถมยังช่วยให้มีสุขภาพร่างกายแข็งแรง ไม่มีโรคภัยไข้เจ็บตามมาอีกด้วยค่ะ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลข่าวสารดีๆนะครับ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-2-20 08:29:13 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
จร้าเดี๋ยวจะหามาเพิ่มเติมอีกคะเผื่อจะเป็นประโยชน์กับชาวดั้งโด่งทุกคนคะ
ขอบคุณมากๆนะคะสำหรับข้อมูลดีๆที่นำมาแชร์ให้ชาวดั้งโด่งได้รู้กัน เป็นประโยชน์มากๆค่ะ
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-2-20 09:36:21 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
จ้า อย่าลืมเลี่ยงของมัน ทอดด้วยนะคะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้