ดู: 1162|ตอบกลับ: 1
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ดูแลผิว] เอนไซม์บำบัดผิว--สูตรผิวใสที่คุณทำได้เอง

[คัดลอกลิงก์]
ขอแนะนำสูตรนี้เป็นวิทยาทานให้ทุกท่านที่มีปัญหาผิวพรรณ แต่ไม่ค่อยมีทุนทรัพย์ที่จะไปซื้อหาผลิตภัณฑ์ทั้งหลาย

สูตรนี้มีคนทำมานานแล้วค่ะ มีอยู่ครั้งนึงได้ดูสารคดีสปาที่ฮาวาย สูตรนี้ก็เป็นสูตรที่เขาใช้บำบัดผิวพรรณของผู้มารับบริการ

ข้อดีของสูตรนี้คือไม่ต้องมีสารเคมีใดๆของส่วนประกอบทางเครื่องสำอางเลยค่ะ คุณสามารถใช้ได้โดยไม่ต้องกลัวจะเกิดการแพ้สารเคมีใดๆ

ส่วนประกอบ

1.น้ำผึ้งแท้-- ในน้ำผึ้งจะมีฮอร์โมนธรรมชาติคล้ายฮอร์โมนเพศหญิง ช่วยทำให้ผิวเต่งตึง เนื่องจากสารที่คล้ายฮอร์โมนนี้จะไปกระตุ้นให้เกิดการสร้างคอลลาเจน ทำให้ริ้วรอยลดลงนั่นเองค่ะ และในน้ำผึ้งยังมีสารอาหารต่างๆเช่นวิตามินและแร่ธาตุมากมายที่ช่วยทำให้เซลล์ผิวเปล่งปลั่งขึ้น โดยเฉพาะ กรดอะมิโนที่ชื่อว่า ซีสเทอีน
กรดอะมิโนตัวนี้ มีฤทธิ์ในการทำให้เม็ดสีเมลานินในผิวหนังสร้างได้น้อยลงค่ะ นี่เองจึงเป็นสาเหตุให้บางท่านนำน้ำผึ้งไปพอกหน้าแล้วหน้าขาวขึ้น ในอาหารเสริมที่กินเพื่อให้ผิวขาวขึ้นก็มีสารตัวนี้ผสมลงไปค่ะ (ทำงานร่วมกับ กลูทาไธโอน) ในเครื่องสำอาง ก็มีครีมหลายยี่ห้อ ที่ผสมกรดอะมิโนตัวนี้ลงไปค่ะ

2.น้ำส้มสายชูหมักจากแอปเปิ้ล---(Apple Cider Vinegar) ขอเรียกสั้นๆว่าน้ำส้มแอปเปิ้ล นะคะ ในน้ำส้มแอปเปิ้ลนี้ มีเอนไซม์ที่ช่วยล้างพิษได้ดีมาก พร้อมทั้งแร่ธาตุสารอาหารต่างๆมากมายอย่างอุดม นักธรรมชาติบำบัดนิยมใช้ผสมน้ำดื่มหลังตื่นนอนตอนเช้า เพื่อล้างพิษค่ะ สังเกตว่าเดี๋ยวนี้จะมีผลิตภัณฑ์เครื่องสำอางสกินแคร์ที่บอกว่าผสมเอนไซม์ที่ดูแลรักษาผิวได้ อันนี้ก็จริงค่ะ แต่อาจจะสิ้นเปลืองค่าใช้จ่ายของคุณไม่ใช่น้อยๆ อีกทั้งเอนไซม์เมื่อไปอยู่ในเครื่องสำอางอาจเสื่อมสภาพได้เนื่องจาก เอนไซม์จะคงสภาพดีก็ต่อเมื่ออยู่ในค่าPHที่เหมาะสมและ อุณหภูมิที่เหมาะสม บางทีหากทำสกินแคร์ใดๆที่ผสมเอนไซม์ เราไม่สามารถรู้ได้เลยว่า ปฏิกิริยาทางเคมีในอนาคตเมื่อใช้ๆไป เอนไซม์จะเสื่อมลงหรือไม่ ทำให้อาจใช้สินค้านั้นๆไม่ได้ผลค่ะ และอาจแพ้ได้ในอนาคต แต่ก็มีหลายบริษัทชั้นนำที่สามารถคิดสูตรให้เอนไซม์คงสภาพได้จริง แต่ราคาก็แพงเป็นเงาตามตัว นอกจากนี้ในน้ำส้มแอปเปิ้ลยังมีสาร AHA ที่อ่อนโยนต่อผิว หากมีการนำมาใช้กับผิว น้ำส้มแอปเปิ้ลจะมีพร้อมทั้งสารอาหารต่างๆ เอนไซม์บำบัด และ กรดAHA จึงช่วยบำรุง ล้างพิษ และผลัดเซลล์ผิว ได้ดีเยี่ยม

สูตรนี้ก็มีแค่2อย่างนี่แหละค่ะ ใช้ได้ทั้งผิวหน้าและผิวกาย

วิธีทำ

1.นำน้ำผึ้งแท้มาผสมกับน้ำส้มแอปเปิ้ล น้ำผึ้ง 5ส่วน น้ำส้มแอปเปิ้ล 1-2ส่วน ทั้งนี้เมื่อผสมแล้วลองเทสต์ที่ท้องแขนดูสัก1ชม. เพื่อดูว่าผิวเราระคายเคืองหรือไม่ เนื่องจากน้ำส้มแอปเปิ้ลมีค่าPHเป็นกรด ดังนั้นต้องลองเทสต์ดูก่อนว่า ความเข้มข้นเหมาะกับสภาพผิวคุณแค่ไหน

2.นำมาพอกบนผิวหลังอาบน้ำ-ล้างหน้า ใช้ได้ทั้งผิวหน้าและผิวกายค่ะ จะช่วยให้ผิวเนียนใสขึ้นค่ะ ไม่ต้องทำทรีทเม้นท์อะไรเลยค่ะ ผิวจะนุ่มไม่หยาบ ผิวจะค่อยๆขาวขึ้น ลดจุดด่างดำ และยังลดริ้วรอยได้ค่ะ ต้องใช้เวลาค่ะ ทำทุกวันสม่ำเสมอ พอกวันละ30นาทีค่ะ

3.นำมาพอกหัวนม รักแร้ หัวเข่า ข้อศอก ขาหนีบ ก็จะช่วยลดรอยหมองคล้ำได้ค่ะผิวจะเต่งตึงขึ้นด้วย ไม่ต้องเปลืองเงินซื้อครีมเลย แต่ต้องใช้เวลานะคะ

4.ในน้ำผึ้งมีฮอร์โมนธรรมชาติคล้ายเอสโตรเจนในเพศหญิง ดังนั้นนำมาพอกทรวงอกก็จะช่วยให้เต่งตึงขึ้นได้ค่ะ ต้องใช้เวลาเช่นกันค่ะ

ที่มา: คุณ amy (amytimzzz@yahoo.com)
น้ำส้มสายชูกับแอ๊ปเปิ้ล แปลกดี เดี๋ยวเอาไปลองครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้