ดู: 7274|ตอบกลับ: 11
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[โหนกแก้ม/กราม] ไปตัดกรามลดโหนกมา แต่ยังอ้าปากได้ไม่ถึง 3 เซ็น ใครพอมีวิธิบ้างคะ

[คัดลอกลิงก์]
ไปตัดกรามลดโหนกมา กับหมอจุฑามาค่ะ หมอสั่งว่าจะต้องอ้าปากให้ได้ 3 เซ็น  แต่เราอ้าได้มากสุด 2 เซ็นเอง เจ้าหน้าที่บอกว่าถ้าอ้าไม่ได้หมอจะช่วยงัด     ใครพอมีวิธิช่วยให้อ้าปากได้เยอะๆมั่งคะ เครียดมาก  เราทำ 2 อย่างด้วย พอพยายามอ้ามากๆ ถึง
กับปวดขมับเลยอ่ะ   
ทำโหนกมาเหมือนกัน แต่เราทำที่เกาหลี แรกๆอ้าได้นิดเดียว แต่พอแผลหาย ก็อ้าได้กว้างขึ้น ตอนนี้เดือนกว่าก็อ้าได้ปกติ ทำฟันได้ ทานอาหารได้ปกติเลยค่ะ มันต้องใช้เวลาน่ะค่ะ ถ้าถึงขึ้นต้องงัดเลยน่ากลัวไปหน่อย โอ๊ยแค่คิดก็เจ็บแทน
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-2-2 11:39:56 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แล้วช่วงแรกตึงมากมั๊ยคะ   บางวันพยายามอ้าจนปวดขมับเลย. แล้วของคุณช่วงที่ว่าอ้าไม่ได้มันจะค่อยๆอ้าได้เองเหรอคะ
ขอบคุณนะคะ ฟังอย่างนี้แล้วค่อยสบายใจขึ้นหน่อย
ต้องกายภาพนะคะวิธีคือลองเอานิ้วมือเราใส่ในปากแล้วพยายามเพื่อให้ได้ครบ3นิ้ว ขณะทำพอรู้สึกตึงก็หยุดทำๆพักๆไปเรื่อยๆคะจนทำได้กว้างพอคะ.......ประยุกต์มาจากการใช้ท่อให้คนไข้ฉายรังสีที่ใบหน้ากายภาพมาคะ...ลองดูนะคะไม่งั้นเราจะอ้าได้ไม่เท่าเดิมคะเพราะผังผืดมันจะยึดคะ...

แสดงความคิดเห็น

ขอบคุณค่ะ จะพยายามค่ะ ตอนนี้เพิ่มขึ้มา 3 เซนแล้ว  โพสต์ 2013-2-5 19:58
หมอให้กัดยางลบหรือยัง
ของคุณกี่วันแล้วค๊ะ
ของเราตอน3วันแรกอ้าได้เซ็นกว่าๆ หมอก็เลยนัดอีก 3วันแต่เราพยายามดันฟันปวดขมับเหมือนกันเราก็เลยเอาไม้มากัดแต่เอาผ้าห่อไว้เจ็บฟันไปหมด แต่ก็ได้ประมาณ 2.6 ซม.หมอก็เอายางลบให้เรากัด(แล้วเรากัดไม้ดีนะฟันไม่หัก)ก็ยังไงลองเลือกซื้อที่มันแข็งๆหน่อยแล้วเพิ่มไปทีละหน่อย ทีละ 2 มม. แต่ต้องหมั่นอ้าบ่อยๆ อย่างตอนเช้าก็ต้องฝืนมากๆ ตอนนี้ของเราก็ 1 เดือนกับ 21 วัน อ้าได้ สามเซ็นพอดีแต่เช้ามาก็จะเหลือสองเซ็นทุกที ตอนนี้เราก็ยังกัดยางลบอยู่อาจจะวันละ 2-3 ครั้ง

เราก็ทำกับหมอจุฑาเหมือนกัน เราอ้าได้3เซ็นตอน3อาทิตย์แรกปัจจุบันเราก็ยังสามเซ็นอยู่หมอบอกว่าอยู่ที่ความพยายามของถ้าอยากได้เพิ่มก็เพิ่มยางลบเอา แต่ถ้าทิ้งไว้เฉยๆมันจะไม่เพิ่มเองมันะลดลงด้วย พยายามเข้านะ

ที่เรากัดไดื พอเว้นไปแป๊บเดียวก็ยึดใหม่อีกแล้ว แต่ก็จะพยายามขอบคุณค่  โพสต์ 2013-2-9 21:53
ตอนนี้กัดได้ที่ 2.4 เซน และกะว่าจะค่อยๆเพิ่มเหมือนกัน แต่ก็นอยด์มากเวลา  โพสต์ 2013-2-9 21:52
ขอบคุณมากนะคะ เข้าไปหาคุณหมอมาเมื่อวันก่อนคุณหมอก็ให้ยางลบมาค่ะ  โพสต์ 2013-2-9 21:51
กำลังคิดว่าจะไปเหลากราม ดูท่าจะลำบากมาก...เริ่มนอยด์แล้วดิครับ
เราตัดกรามมา(หมอจุฑา) ได้1 เดือนแล้ว อ้าได้ปกติ 3ซม.กว่า 555+ เราฝึกอ้า ตั้งแต่วันที่2 เลยค่ะ เพราะรู้ว่ามันสำคัญจร้า ที่สำคัญมีแต่คนทักว่าไปทำอะไรมา สวยขึ้น 55+ ตอนนี้ 1 เดือน หน้าสวยแล้ว ยังชาตรงคางนิดเดียวเอง เราฟื้นตัวเร็วมากเลยค่ะ จขกท.พยายามเข้านะคะ เด๋วก็สวยแล้ว ใช้นิ้วง้างได้ ง้างเลยค่ะ อย่ากัวเจ็บ ปากไม่ฉีกแน่นอนจร้า  สวยๆนะคร้า

ค่อยมีกำลังใจหน่อยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ  โพสต์ 2013-2-9 21:56
เราก้อตัดมาคะกับหมอจุฑา เดือนแรกอ้าได้2เซนครึ่ง ต่อมาได้แค่เซนครึ่ง ไปพบหมอ หมอขู่เยอะมากจนไม่กล้าไป แต่ปรากฎว่าพอเข้าเดือนที่4 กลับอ้าปากได้กว้างเกือบเท่าตอนยังไม่ตัด งงมากเหมือนกันคะว่าเพราะอะไร ตอนนี้ก้อไม่เข้าใจนะคะ ก่อนหน้านี้พยายามฝึกอ้าาปากด้วยยางลบมาตลอด ก้ออ้าไม่ได้เจ็บมากด้วยคะ ไม่รุ้ว่าเจ้าของกระทู้จะโชคดีเหมือนเรารึป่าวนะคะ แต่ยังไงก้อพยายามฝึกไปก่อนแล้วกันคะ
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-6 22:12:23 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย blossom8 เมื่อ 2013-5-6 17:00
เราก้อตัดมาคะกับหมอจุฑา เดือนแรกอ้าได้2เซนครึ่ง ต่อ ...

จากวันที่ั้ตั้งกระัทู้จนมาถึงวันนี้ เราไปตัดมาได้ เกือบ 4 เดือนแล้วค่ะ  ตอนที่ฝึกคาบยางลบ เหมือนกันมากเลยค่ะ   สมมุติวันนี้ฝืนกัดได้ 3 เซน (เจ็บเหมือนกันนะ)   พอวันต่อมาก็ต้องเริ่มคาบจาก 2 เซ้นครึ่งใหม่   เพราะอ้าไม่ขึ้น วันนี้ได้ พรุ่งนี้ตื่นมาก็อ้าไม่ขึ้นอีกและ   เราเซ็งมากค่ะ  ฝึกทำได้ไม่นานก็คิดว่าช่างมันเหอะ  ประมาณว่าบางวันก็ลืมๆอ่ะค่ะ   จนตอนนี้จะครบ 4 เดือนปราำำกฎว่า อ้าปาก
ได้เองเฉยเลย แ่ต่ตอนนี้ยังไม่ถึงขนาดก่อนผ่าหรอกค่ะ  แต่มันก็ดีขึ้นด้วยตัวมันเอง  เสียดายได้ ถ้าเราได้ข้อมูลนี้จากคุณ blossom8 ตั้งกะตอนนั้น เราคงไม่ต้องเครียดมาก   ขอบคุณมากนะคะ
(หรืออาจจะมีโชคดีแค่เราสองคนก้อไม่รู้เนอะ)ู^^
จองคิวนานป่าวค้า. อยากทำหลายอย่าง
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-6-21 20:22:15 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย mamma เมื่อ 2013-6-15 03:10
จองคิวนานป่าวค้า. อยากทำหลายอย่าง

ไปจองล่วงหน้าเดือนธ.ค ค่ะ  แต่เรานัดทำเดือนมกราคม  เราว่าคิวน่าจะแล้วจะช่วงนะคะ ^^
บางช่วงก็ไม่ยาวมาก
เราฝึกง้างปากจนระบมหมดเลยค่ะ งอแงๆๆๆๆ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้