ดู: 7232|ตอบกลับ: 41

เมื่อฉันต้องเสียใจกับศัลยกรรม 2(ไบโอ)

[คัดลอกลิงก์]
            เมื่อศัลยกรรมกำกนดชีวิตฉันมาถึงทางตัน เมื่อฉันไปต่อไม่ได้ก็คงเหลือเพียงแค่หนทางเดียวคือการรอคอยเวลากับกำลังใจที่จะทำให้ฉันไปต่อได้ ฉันเองก็เหมือนเพื่อนหลายๆคนในนี้ที่หลงผิดไปฉีดสารชนิดหนึ่งที่เรียกว่าไบโอ ซึ่งจริงๆไม่น่าจะต้องไปเรียกชื่อใหม่ให้มันปวดหัวเพราะจริงๆแล้วมันคือซิลิโคนปั่นละเอียดนั้นเอง ซึ่งอันตรายมากเพราะหากฉีดเข้าไปในร่างกายก็จะเกิดปฏิกริยา ทำให้ผังผืดมารัดจนบวมใหญ่ บางรายที่แพทย์(คนนั้น) ฉีดมากจนชิดผิวหนังก็จะทำให้บางและตาย บางรายอาจเน่าได้เพราะเลือดไม่สามารถไปเลี้ยงได้สะดวก ถึงแม้ตอนแรกคุณอาจจะดูดีแต่มันเป็นเวลาแค่ไม่ถึง 2 ปี หลังจากนั้นนรกชัดๆเลยค่ะ อาการของฉันคือ ปวดนึบๆเวลาที่อยู่ในที่อากาศเย็น และมีอาการปวดหัวร่วมด้วย ฉันใช้เวลากว่า 5 ปี กว่าจะเกือบเงินเพื่อนำไปฝ่าตัดรักษาตัว แต่ในช่วงเวลาที่ทรมานนั้นฉันเกือบต้องเสียครอบครัวไป โชคดีที่ฉันมีลูกๆ เพราะถึงแม้ว่าเขาไม่อาจรับรู้ความทุกข์ทรมานที่ฉันได้รับแต่เขาก็ให้สิ่งที่สำคัญที่สุดในช่วงเวลานั้นแก่ฉัน นั้นคือกำลังใจ
            ฉันเฝ้าหอบเงินจากน้ำพักน้ำแรงที่ฉันได้เก็บออมผ่านคลีนิคนั้นเข้าคลีนิคนี้ เพื่อขอให้หมอรักษา บางท่านก็พูดจาดีให้กำลังใจแต่ไม่รับแก้ แต่บางท่านนอกจากจะไม่รับแก้แล้วยังพูดถามเราว่า "ไปทำทำไมไม่รู้หรอว่าเขาห้ามกัน"----วันนั้นนั่งนิ่งแต่ในใจคิดว่าไม่รู้จริงๆค่ะเพราะ 10 กว่าปีที่แล้วเขาโฆษณาใหญ่โตในสื่อ นิตยสารดังๆ ทั่วฟ้าเมืองไทยว่าเป็นเทคนิคใหม่ก้าวไกลไปทั้งในประเทศและต่างประเทศ ไม่เคยจะมีใครไปตรวจสอบเขา สอคอบง สอคอบอ หาย...  จนเขาฉีดสารดังกล่าวแกคนไข้จำนวนไม่น้อย และที่สำคัญคนๆนั้นเป็นแพทย์ที่รับใบประกอบโรคศิลป์ คงไม่มีใครคิดว่าวุฒิบัตรอันทรงเกียรตินั้นจะเชื่อไม่ได้ เมื่อพวกเรารู้มันก็สายเสียแล้วก็ต้องก้มหน้ารับกรรมไป  
            ฉันเริ่มศึกษาข้อมูลอีกครั้งหลังจากที่ท้อมากพักใหญ่ไปเจอกับคุณหมอท่านหนึ่งที่รับแก้เคสแบบนี้ แต่คิวยาวมากฉันได้รับความช่วยเหลือจากเพื่อนคนหนึ่งในนี้ให้ได้เขาพบคุณหมอและได้รับการผ่าตัดในเวลาต่อมา ตอนนั้นคุณหมอบอกว่ามันจะเป็นคลื่นและไม่เหมือนเดิม ฉันตกลงเพียงหวังแค่ให้สารร้ายนี้ออกไปจากร่างกายฉันก็พอ เพราะแค่ความสวยงามมันไม่มีคงไม่ตายแต่สุขภาพร่างกายที่ต้องมีความรับผิดชอบต่อครอบครัวมันยิ่งใหญ่กว่ากันมากนัก ในการผ่าตัดนั้นครั้งนั้นฉันได้เสียกระดูกหลังใบหูเพื่อเสริมเนื้อเยื่อที่อ่อนแอบริเวณปลายจมูก ตลอดเวลาที่ทำการผ่าตัดฉันทั้งเจ็บทั้งสมเพชตัวเองที่ต้องมาเผชิญชะตากรรมแบบนี้ เพียงเพราะความรู้เท่าไม่ถึงการและความเห็นแก่ตัวของคนบางคน
โพสต์ 2013-1-22 12:18:16 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สู้สู้นะคะเป็นกำลังใจให้ค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-22 12:21:43 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย monatee เมื่อ 2013-1-22 12:32

วันนั้นฉันได้เห็นชิ้นเนื้อแข็งๆ ก้อนเล็กๆขนาดใหญ่กว่าเมล็ดข้าวสารนิดหนึ่งวางอยู่บนผ้าก๊อตจำนวน 5-6 ชิ้น คุณหมอบอกว่ามันเป็นไบโอ หลังจากผ่าตัดเสร็จหมอได้บอกกับฉันว่าเอาใบโอออกเกือบหมดแล้ว ฉันไม่แนใจเลยแต่เท่าที่รู้ฉันคิดว่าไม่น่าจะเป็นไปได้ ฉันมาหาคุณหมออีก 2-3 ครั้งเพื่อทำการฉีดสลาย ตอนแรกฉันนึกว่าเป็นการฉีดสลายสารไบโอแต่นึกอีกทีถ้าเขาฉีดสลายได้ทำไมไม่ฉีดสายเลย เขาต้องผ่าตัดทำไม คิดได้แค่นั้นฉันก็เริ่มศึกษาเรื่องนี้ พบว่าการฉีดสลายคือการฉีดเอาเนื่อเยื่อหรือพังพืดที่มารัดไบโอให้มันสลายไปจะได้ขนาดเล็กลงแต่ไบโอไม่ไปไหนยังมีอยู่ ฉันตัดสินใจไปหาหมออีกครั้งและมันก็เป็นครั้งสุดท้ายในการรักษากับท่าน ฉันขอให้ท่านผ่าตัดอีกครั้งแต่ท่านบอกว่ามันค่อนข้างยากเพราะอยู่บริเวณหัวตา ท่านจะผ่าจากข้างนอกให้ ฉันพูดไรไม่ออก ไม่ใช่ฉันกลัวไม่สวยที่ต้องมีแผลเป็นบนหน้า เพราะปกติฉันก็ไม่ได้เป็นคนสะสวยอะไรอยู่แล้ว ฉันนั่งรถทัวร์กลับมาบ้านด้วยจิตใจที่มันว่างเปล่า ฉันเพียงแค่อยากมาทำใจ เวลาผ่านไปเกือบ 3 ปี ฉันทนสภาพที่มีจมูกคต แต่เพียงแค่นั้นคงไม่เป็นไร แต่อาการทรมานจาการปวดจมูก และอาการปวดหัวร่วมด้วยทำให้ฉันรู้สึกแย่มาก ฉันเริ่มหาข้อมูลใหม่เพื่อหาแพทย์ที่จะสามารถเอาก้อนไบโอออกไปจากจมูกของฉัน จนได้เจอกับณพลักาณ์คลีนิค ฉันจดเบอร์โทรและรีบโทรหาเพื่อจะขอปรึกษา
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-22 12:50:48 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ฉันได้เคลียร์งานและภาระกิจเฝ้าคอยการพบแพทย์ในครั้งนี้ ฉันยืนรอในคลีนิคจนเปิดพนังงานบอกกับฉันว่า คลีเพิ่งเปิดยังไม่ได้ทำความสะอาด ฉันบอกไม่เป็นไรฉันเลยเดินเลี่ยงไปห้างสรรพสินค้าเพื่อหาที่นั่งรอจนกว่าคลีนิคจะเรียบร้อย ฉันกลับเข้ามาคลีนิคเป็นเวลา 13.25 ฉันนั่งรอคุณหมอร่วมกับคนไข้คนอื่น ฉันสังเกตว่าคนไข้ที่มาพบคุณหมอสวนใหญ่เป็นเคสที่มาแก้ไข วันนั้นมีคนมาแก้ไขคางที่ต้องเอากระป๋องเลือดเพื่อดูดเอาเลือดเสียออก ฉันรู้สึกมีความหวังเพราะเคสที่ยากๆคุณหมอไม่ปฏิเสธมีแต่รับแก้ ฉันเจอมาหลายหมอที่ปฏิเสธเพราะการแก้นั้นมันยากกว่าการทำใหม่มากมายนัก หาหมอที่มีจรรยาบรรณมายืนก้มๆเงยๆ 8 ชั่วโมงเพื่อมาเลาะผังผืดออก น้อยนักจะมีคนเสียสละทำแบบนี้ แม้ค่าตอบแทนจากการแก้อาจมากกว่าการทำใหม่แต่คำนวณแล้วไม่คุ้มเสียเลย ฉันนับถือน้ำใจคุณหมอและคุณเฟียตจริงๆ ตลอดเวลาที่รับคำปรึกษาคุณเฟียตให้ข้อมูลละเอียดมาก แต่สิ่งที่ฉันต้องทำให้ได้ก่อนเข้าผ่าตัดคือต้องลดน้ำหนักจากเดิม 82 ให้เหลือ 70 ให้ได้ ท่านถึงจะอนุญาตให้จองคิวผ่าตัด เรื่องที่ฉันเล่ามาทั้งหมดนี้เพียงหวังเพื่อเป็นกรณีตัวอย่างให้ใครได้เขามาอ่านและตระหนักเรื่องการทำศัลยกรรม การทำศัลยกรรมเป็นความพึงพอใจเฉพาะบุคคลเมื่อไม่เดือดร้อนใครและสบายใจที่ทำ ก็ทำได้ แต่การเลือกแพทย์และวิธีการนั้นควรศึกษาให้มาก ฉันคนหนึ่งที่พลาดจึงเสียใจกับการศัยลกรรมและทรมานจากการตัดสินใจผิดพลาดมานับ 10 ปี และขออย่าให้ใครเป็นเหมือนฉันอีกเลย
โพสต์ 2013-1-22 12:59:55 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สู้ๆ นะ ครับเป็นกำลังใจให้ครับ พี่
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-22 13:02:40 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สภาพในตอนนี้
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-22 13:54:30 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย peppersweet เมื่อ 2013-1-22 12:59
สู้ๆ นะ ครับเป็นกำลังใจให้ครับ พี่

ขอบใจจร้าน้อง
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-22 13:54:55 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย Wan_na เมื่อ 2013-1-22 12:18
สู้สู้นะคะเป็นกำลังใจให้ค่ะ

ขอบใจมากค่ะที่ให้กำลังใจ
โพสต์ 2013-1-22 17:00:30 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สู้สู้นะคะ ขอเป็นกำลังใจให้คะ
โพสต์ 2013-1-22 17:09:35 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สู้ๆ นะคะ เราแก้ไบโอกับคุณหมอมา3ปีแล้วคะ ทุกวันนี้มีความสุขมาก เหมือนตายแล้วเกิดใหม่ ใช้ความกังวลใจให้เป็นประโยชน์นะคะสิ่งนี้จะเป็นแรงผลักดันให้ลดน้ำหนักได้เร็วมาก ถ้าแก้แล้วสบายใจแล้ว มีความสุขแล้วจะลดน้ำหนักได้ยากมากเลยค่ะ เพราะจากที่เคยทานอะไรไม่ค่อยลง ก็จะทานได้เยอะอยากทานไปทุกอย่าง เป็นกำลังใจให้ค่ะ
โพสต์ 2013-1-22 17:13:26 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สู้ๆๆค่ะ +หายไวไวค่ะ  ตอนนี้แก้ไขไบโอเหมือนกันค่ะ  ว่าแต่คุณแก้เมื่อไรค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-22 18:31:22 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย papajingko เมื่อ 2013-1-22 17:00
สู้สู้นะคะ ขอเป็นกำลังใจให้คะ

ขอคุณค่ะกับมิตรภาพและกำลังใจ ฉันจะสู้ต่อไปค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-22 18:34:04 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย tum_329 เมื่อ 2013-1-22 17:09
สู้ๆ นะคะ เราแก้ไบโอกับคุณหมอมา3ปีแล้วคะ ทุกวันนี้มี ...

ค่ะขอบคุณที่มาเม้นให้กำลังใจดิฉันนะค่ะ ทุกวันนี้ยังทรมาน อยากลดน้ำหนักไวๆมาเลยค่ะแต่ก็เอาแบบค่อยเป็นค่อยไปดีกว่า ดิฉันหน้ามืดและเวียนหัวบ่อย ถ้าหักโหมกลัวจะน็อคเสียก่อน ฉันจะสู้ต่อไปค่ะ

แสดงความคิดเห็น

เป็นกำลังใจให้อีกคนครับ  โพสต์ 2013-1-23 16:12
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-22 18:56:03 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย RGT เมื่อ 2013-1-22 17:13
สู้ๆๆค่ะ +หายไวไวค่ะ  ตอนนี้แก้ไขไบโอเหมือนกันค่ะ  ว่ ...

ตอนนี้กำลังรอคิวแก้ค่ะ ตุณเฟียตให้มาลด นน. ก่อนเพื่อผลที่ดีของการผ่าตัดค่ะ
โพสต์ 2013-1-22 20:06:47 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เป็นกำลังใจให้เหมือนกันน๊ะ
โพสต์ 2013-1-22 21:52:22 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อ่านแล้วรู้สึกเห็นใจมากครับ ผมก็เป็นอีกคนที่เคยมีสารไบโอในจมูก รวมไปถึงบริเวณเหนือคิ้วขึ้นไป เป็นเวลากว่า 10 ปี เพราะ"แพทย์"ไร้จรรยาบรรณฉีดไว้เยอะมาก แต่ได้รับการดูแลและแก้ไขแล้วที่ณพลักษ์คลีนิคมา 1 เดือนแล้วครับ ตอนนี้จมูกก็ดูดีขึ้นเรื่อยๆ แต่ต้องอดทนนิดนึงเพราะเคสแก้ไบโอต้องอาศัยเวลาในการเยียวยานานกว่าเคสเสริมทั่วไปครับ
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-23 10:53:02 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย humbugkiss เมื่อ 2013-1-22 21:52
อ่านแล้วรู้สึกเห็นใจมากครับ ผมก็เป็นอีกคนที่เคยมีส ...

ขอบคุณมากนะค่ะที่มาให้กำลังใจ ดีใจกับคุณด้วยนะค่ะที่สามารถแก้ไขได้แล้ว ดิฉันต้องอาศัยเวลาที่จะรักษาสภาพร่างกายให้ปกติคุณหมอถึงจะผ่าตัดให้ ไบโอนี้ร้ายมากค่ะ แต่ที่ร้ายยิ่งกว่าคือจิตใจคน ดิฉันซาบซึ้งในข้อนี้มากว่า 10 ปี ทุกครั้งที่มองกระจกมันไม่ได้มีแค่แผลที่หน้า แผลที่ใจมันลึกมาก คุยกับใครก็ไม่เข้าใจเท่าคนที่โดนมาแบบเดียวกัน ดิฉันขออวยพรให้คุณหายเร็วๆนะค่ะ
โพสต์ 2013-1-23 15:26:02 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สู้ๆ นะค่ะ เปนกำลงใจให้
โพสต์ 2013-1-23 16:12:31 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย monatee เมื่อ 2013-1-22 18:34
ค่ะขอบคุณที่มาเม้นให้กำลังใจดิฉันนะค่ะ ทุกวันนี้ย ...

เป็นกำลังใจให้อีกคนครับ
โพสต์ 2013-1-26 11:48:26 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ฉีดมาเหมือนกันค่ะ อยากทำที่เดียวกันแต่ราคาตั้งแต่หลังปีใหม่ปรับขึ้นอีก ก็ท้อเหมือนกันค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-26 21:40:49 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย mumu81 เมื่อ 2013-1-26 11:48
ฉีดมาเหมือนกันค่ะ อยากทำที่เดียวกันแต่ราคาตั้งแต่ห ...

ใช่ค่ะ ของมนคุณเฟียตบอกว่า 75000 บาท ค่อนข้างแพงแต่เพื่อสุขภาพมนว่าโอเคค่ะ หากทำที่อื่น หลายหมื่นแต่ออกไม่หมดแต่ที่นี้หายขาด เป็นกำลังให้กันนะค่ะ สู้ๆค่ะ
โพสต์ 2013-1-27 19:36:54 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เราได้คิวปรึกษากับทางคลีนิกวันที่ 2 กพ.56 นี้แล้วค่ะ ดีใจมาก แต่ไม่รู้ว่าจะได้ผ่าวันไหน ตอนนี้เข้ามาหาข้อมูล
เกี่ียวกับการลดบวมไวๆ เพราะต้องรีบกลับไปทำงาน ลาหยุดนานไม่ได้ค่ะ กังวลมาก หาข้อมูลทุกวัน และภาวนา
ขอให้ชำและบวมน้อยที่สุด หายบวมเร็วที่สุด เป็นกำลังใจให้นะค่ะ เราจะสู้ไปด้วยกันนะค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-27 22:44:33 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย jinjirut เมื่อ 2013-1-27 19:36
เราได้คิวปรึกษากับทางคลีนิกวันที่ 2 กพ.56 นี้แล้วค่ะ ด ...

ดีใจกับคุณด้วยนะค่ะที่ได้คิวพบแพทย์อีกไม่นานถ้าน้ำหนักไม่มากอย่างดิฉัน คุณคงได้คิวผ่าตัดเร็วกว่า ขอให้การผ่าตัดผ่านไปด้วยดี และขอให้สวยๆค่ะ ขอบคุณที่มาให้กำลังใจคะ

โพสต์ 2013-2-9 15:51:31 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เราก็ฉีดไบโอมาเหมือนกันค่ะ ตอนนี้คุณหมอปรับราคาขึ้นแล้ว แต่เราเข้าใจว่า 55,000 ราคานี้ก็สู้แทบไม่ไหวแล้วค่ะ แต่อยากแก้กับคุณหมอมากเพราะคุณหมอเก่งจริงๆค่ะ

ถามหน่อยค่ะว่า ทำไมเครสของ จขกท ราคา 75,000 คะ คุณหมอได้บอกไหมว่าเครสของคุณยากตรงไหนค่ะ เรากลัวจะแก้ราคาสูงก็สู้ไม่ไหวอะค่ะ. แต่อยากแก้กับคุณหมอท่านนี้คนเดียว ท่านเก่งมาก
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-2-11 21:22:30 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย alexzy เมื่อ 2013-2-9 15:51
เราก็ฉีดไบโอมาเหมือนกันค่ะ ตอนนี้คุณหมอปรับราคาขึ้ ...

เรื่องราคาก็ต้องตอบตามตรงว่าสูงขึ้นจากเมื่อปีที่แล้ว แต่ดูผลงานของคุณหมอถือว่าคุ้มนะค่ะ เห็นเพื่อนหลายคน คุณหมอก็ดูแลจนดีเลย จริงจัง และจริงใจ จ่ายครั้งเดียว ที่ของเราแพงกว่าคนอื่นเพราะผ่านการแก้มาแล้วมีทั้งซิลิโคนแท่ง และกระดูกหลังใบหูซึ่งมันแก้อยากกว่าของคนอื่นที่ยังไม่ได้แก้ ตามไปแก้คนอื่นนอกจากจะเสียเงินที่ละสี่ห้าหมื่นเจ็บตัวและเจ็บใจ บางคนเสียเงินเป็นแสน
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้