ดู: 27238|ตอบกลับ: 72
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] ผมอยากทำจมูหมอไหนดีครับ

[คัดลอกลิงก์]
อยากได้ประมาณนี้อะครับ
เลือกได้เพียง 1 ตัวเลือกโพล, จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 282 คน
กลุ่มสมาชิกของคุณไม่มีสิทธิโหวต

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

หมอชาตรีคับ เพราะว่าผมก็เพิ่งไปแก้มา
มี 2 ตัวเลือก ก็คงเลือกหมอชาตรีเหมือนกันอ่ะครับ ถ้าชอบโด่งๆอ่ะนะครับ
ทรงนี้หมอชาตรีเลยจ้า

หมอศรัญย์ปลายสั้น และมักเอียง เบี้ยว
เชียร์หมอชาตรีอีกคนคับ หมอใจดี
รับฟังเหตุผลของเราอยากได้แบบไหน
จะได้โด่งตามแบบผมไม่รับประกันนะครับ
มันแล้วแต่ฐานจมูกของแต่ละคนด้วยครับ
ถ้าจะเอาแค่โด่งหมอชาตรี

ถ้าจะเอาหยดน้ำปลายพุ่งศรัณย์เลยจร้ะ ต่อปลาย

แต่ถ้าแบบน้องนิวต่อปลายนะ เพราะจมูกของเก่าน้องจะสั้นๆเชิ่ดๆหน่อย
ต้นฉบับโพสต์โดย pumpui เมื่อ 2013-1-13 15:17
ถ้าจะเอาแค่โด่งหมอชาตรี

ถ้าจะเอาหยดน้ำปลายพุ่งศรัณ ...

ตัวอย่างหมอศรันย์

ปลายเชิด
[รีวิวจมูก] หมอศรัณย์ค่ะ ยิ่งแก้ยิ่งแย่??
http://www.dungdong.com/forum.ph ... 1%E0%B8%A2%E0%B9%88

atchara-joyly  ...ปลายยังใหญ่และบาน
pypy ... เราก็ทำกับหมอศรัณย์เหมือนกันเบี้ยวปลายใหญ่ แก้แล้วก็ยังเบี้ยวค่ะ 2 รอบแล้ว
[รีวิวจมูก] แก้จมูก+ตัดปีกกับหมอศรัณย์มาไม่ถูกใจเลยเครียดๆ
http://www.dungdong.com/forum.php?mod=viewthread&tid=36550

...แต่จมูกช่วงปลายมันดูตัด ๆ เหมือนของเดิมไปนิสสสส อยากให้มีหยอดน้ำ หรือปลายจมูกยื่น ๆ ออกมาให้ดูมีมิติมากขึ้นอ่ะค่ะ  
[รีวิวจมูก] รีวิวจมูก 7 วัน คุณหมอศรันย์ค่ะ จมูกโด่งน้อยเกินไปรึเปล่าค่ะ? อยากได้ปลายจมูกสูง
http://www.dungdong.com/forum.ph ... 1%E0%B8%B9%E0%B8%81

ใครทำจมูกมา แล้วจมูกมีฮั้มบ้าง ตอนแรกไม่มี....
http://www.dungdong.com/forum.php?mod=viewthread&tid=51496

ดูของเราจิ ดั้งตรงตาอ่ะ มันทำองศาหักกันเลยอ่ะ แล้วตรงเส้นแดงอ่ะ ซิลิโคนมันปูดออกมา
http://www.dungdong.com/forum.ph ... E0%B8%81&page=1

นั่นอ่าจิ แต่ความโด่งน้อยไม่ค่อยเท่าไหร่นะค่ะ แต่มันดูเฉียงๆนี่สิ ไม่ได้เบี้ยวนะค่ะ แน่แกนมันดูเฉียงๆอ่ะ หว่างตากะปลายไม่ตรงกัน พอถ่ายรูปออกมาแล้วหน้าตาเหมือนแขกเลย ไม่ชอบอ่า ไม่รู้คุณหมอเขาจะว่ายังไงบ้าง
http://www.dungdong.com/forum.ph ... E0%B8%81&page=2

8 เดือน อย่างนี้เอียงมาก น่าเกลียดมั้ยค่ะ
http://www.dungdong.com/forum.php?mod=viewthread&tid=58931

เคลียดมากไปทำจมูกกับคุณหมอศรัญอินทรามระ ตอนนี้กลายเป็นคนพิการ
http://www.dungdong.com/forum.php?mod=viewthread&tid=51330

ทำไมเด๋วนี้หมอศรัณย์ เคสหลุดบ่อยจัง !!!!!
http://www.dungdong.com/forum.ph ... 8%E0%B8%AD%E0%B8%A2

แสดงความคิดเห็น

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ เป็นประโยชน์ในการตัดสินใจมากเลยค่ะ  โพสต์ 2013-8-27 09:45
quote replyเป็นการอ้างอิง เพื่อชี้แจงคัดค้าน เป็นส่วนหนึ่งของการตอบจขกท.ด้วย  โพสต์ 2013-1-15 10:15
เพื่อตอบคัดค้าน ...ไม่เห็นด้วยกับคุณไงละครรับ เพราะ ตรงข้ามกับที่พูดมา  โพสต์ 2013-1-14 16:29
เอิ่มมม ... จะquote reply เพื่อออออ ????  โพสต์ 2013-1-14 16:10

คะแนน

1

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pumpui เมื่อ 2013-1-14 16:11
ต้นฉบับโพสต์โดย amplemiracle เมื่อ 2013-1-13 16:42
ตัวอย่างหมอศรันย์

ปลายเชิด

^
^
^
^

quote replyเป็นการอ้างอิง เพื่อชี้แจงคัดค้าน เป็นส่วนหนึ่งของการตอบจขกท.ด้วย  โพสต์ 2013-1-15 10:15
ไม่เห็นด้วย ก็คัดค้านกลับไป มันเป็นเช่นนั้นเอง  โพสต์ 2013-1-14 17:32
ต้นฉบับโพสต์โดย pumpui เมื่อ 2013-1-14 16:09
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pumpui เมื่อ 2013-1-14 16:11

เพื่อตอบคัดค้าน ...ไม่เห็นด้วยกับคุณไงละครรับ เพราะ ตรงข้ามกับที่พูดมา

quote replyเป็นการอ้างอิง เพื่อชี้แจงคัดค้าน เป็นส่วนหนึ่งของการตอบจขกท.ด้วย  โพสต์ 2013-1-15 10:16
ต้นฉบับโพสต์โดย amplemiracle เมื่อ 2013-1-14 17:31
เพื่อตอบคัดค้าน ...ไม่เห็นด้วยกับคุณไงละครรับ เพราะ ...

ตอบจขกท.ไปซิค่ะ ...
จะมาquote reply  ให้รกพื้นที่ทำไม

ปล.เราไม่ใช่ศิษย์หมอทั้ง2หมอ
ส่วนคนที่จะไปทำ ก็ไม่ต้องทำตามคนที่มาตอบ
ส่วนจะทำหมอไหนออกมาแล้วได้อย่างไร แล้วแต่ดวงค่ะ

quote replyเป็นการอ้างอิง เพื่อชี้แจงคัดค้าน เป็นส่วนหนึ่งของการตอบจขกท.ด้วย  โพสต์ 2013-1-15 10:14
โดยเฉพาะผู้ที่กำลังหาข้อมูลตัดสินใจเลือกหมออยู่ จะได้มุมมองทั้งสอง  โพสต์ 2013-1-15 10:11
ไม่รกพื้นที่หรอกครับ เพราะ เป็นข้อเท็จจริงที่มีประโยชน์ต่อส่วนรวม  โพสต์ 2013-1-15 10:11
ต้นฉบับโพสต์โดย pumpui เมื่อ 2013-1-14 18:26
ตอบจขกท.ไปซิค่ะ ...
จะมาquote reply  ให้รกพื้นที่ทำไม

ส่วนคนที่จะไปทำ ก็ไม่ต้องทำตามคนที่มาตอบ
ส่วนจะทำหมอไหนออกมาแล้วได้อย่างไร แล้วแต่ดวงค่ะ

..........................................................................................

ไม่รกพื้นที่หรอกครับ เพราะ เป็นข้อเท็จจริงที่มีประโยชน์ต่อส่วนรวม  โดยเฉพาะผู้ที่กำลังหาข้อมูลตัดสินใจเลือกหมออยู่ จะได้มุมมองทั้งสองฝ่ายในการชั่งใจ พิจารณาโดยรอบคอบอีกครั้ง

แต่อาจจะรกใจสำหรับคนบางคนที่ใจไม่กว้างพอที่จะให้เห็นมุมมองในด้านลบของหมอที่ผิดพลาดบ้าง ตรงนี้ก็ต้องทำใจ

ปล. ผมไม่ได้เฉพาะเจาะจงหมอคนใดคนหนึ่งเป็นพิเศษ เพราะว่าไปตามเนื้อผ้า ไม่มีมูลฝอยหมาไม่ขี้ ครับ

การที่กล่าวว่า...ส่วนคนที่จะไปทำ ก็ไม่ต้องทำตามคนที่มาตอบ

พูดอย่างนี้ แล้วจะเสียเวลาแนะนำหมอศรัณย์ให้รกพื้นที่ทำไม   เพราะ คนอ่านก็มีโอกาสเชื่อตามบ้าง เพราะคิดว่าจริง คิดว่าหวังดี
   แต่เปล่าเลย คล้ายๆกับพูููููดไปอย่างนั้นเอง หรือ พูดแบบไม่รับผิดชอบในคำแนะนำของตนเอง

ส่วนเรื่อง... แล้วแต่ดวง ผมว่าไม่ถูกต้องซะทีเดียวครับ เพราะ กรรมเกิดจากการกระทำ

เราสามารถลดความเสี่ยงของความผิดพลาดลงได้ด้วยการกระทำของตัวเราเองส่วนหนึ่ง โดยการทำการบ้านหาข้อมูลและตัดสินใจอย่างรอบคอบ

ถ้าเราไม่หาข้อมูลให้ดีก่อน เราจะโทษดวงด้วยการกล่าวว่า...ส่วนจะทำหมอไหนออกมาแล้วได้อย่างไร แล้วแต่ดวงค่ะ

แต่ถ้าเรายอม เสียเวลาดีกว่ามาเสียใจภายหลังเพราะใจเร็ว ด่วนได้ โดยไม่ยอมศึกษาข้อมูลอย่างละเอียด รอบคอบ ให้มั่นใจก่อน  

ถ้าเรามีวิจารณญาณในการชมที่ดีพอ สุดท้ายเราจะพลาดน้อยสุด  

จากสถิติพบว่า หมออรรถพรได้รับการโวยวายจากเรื่องจมูกเบี้ยวมากที่สุด  
หลายคนไม่รู้อิโหน่อิเหน่ก็ซวยไป บางคนเป็นหมูไม่กลัวน้ำร้อน ก็วัดดวง   

ระยะหลังๆหมอศรัณย์หลุดบ่อยมาก เอียงเบี้ยวบ่อยขึ้น ปลายใหญ่ สั้นทู๋

หมออนุชิต เซเลบคลินิก มักปลายจมูกบวมโต

ถ้าหาข้อมูลดีๆ จะพบว่า เคยมีรีวิว คนบ่นหมอพีระเรื่องจมูกเยอะมากกว่าชม
ยิ่งเวลาขอแก้ หมอพีระจะตอบว่า หมอไม่เคยพลาดนะ ฟังแล้วก็อึ้งกิมกี่ครับท่านพ่อแม่พี่น้อง
เป็นไปได้อย่างไร ไม่เคยพลาดเลย 555

นี่แหละครับ ถ้าเรามีข้อมูล เราจะเสี่ยงน้อยที่สุด พลาดน้อยที่สุด เพราะเราควบคุมความเสี่ยงไว้แล้ว
แต่ถ้าเราเป็นหมูไม่กลัวน้ำร้อน ชอบวัดดวง ก็จะปลอบใจว่า ...แล้วแต่ดวง

เป็นการอธิบายโดยใช้เหตุผลที่เีมากเลยค่ะ  โพสต์ 2013-8-27 09:48
เห็นด้วยอย่างแรงค่ะ เราเป็นคนนึงที่ทำกับหมอชาตรีแล้วเบี้ยวมาก  โพสต์ 2013-4-7 14:57
เจ๋งค่ะ  โพสต์ 2013-3-16 01:15
อืมม ที่พูดมานี่มานก็ถูกเนอะ และที่สำคัญ เราทำกะหมอคนอื่น อิอิ  โพสต์ 2013-2-10 19:48
คุณพูดใด้ดีมากค่ะ ขอปรบมือให้ค่ะ  โพสต์ 2013-1-29 05:48

คะแนน

3

ต้นฉบับโพสต์โดย amplemiracle เมื่อ 2013-1-15 10:10
ส่วนคนที่จะไปทำ ก็ไม่ ...

"พูดอย่างนี้ แล้วจะเสียเวลาแนะนำหมอศรัณย์ให้รกพื้นที่ทำไม"

หัดกรอกตาอ่านก่อนตอบด้วยนะค่ะ อย่าสักแต่พิมพ์ๆๆๆแล้วก็พิมพ์อย่างเดียว ซึ่งจขกท.ค่อนข้างชัดเจนนะค่ะถึงมาถามว่า"จะทำจมูกแบบนี้กับหมอไหนดี",, ดิชั้นตอบตามที่จขกท.ที่เค้าถามซึ่งมีให้เลือกแค่2 ซึ่งทั้ง2หมอก็แตกต่างกันไป หมอนึงทำได้โด่ง แต่ต่อปลายไปไม่ อีกหมอต่อปลายได้ ตอบไปตามช้อยส์ที่เค้าให้มาค่ะ ... ซึ่งจขกท.ไม่ได้ถามว่าหมอไหนพลาดมาก-น้อยกว่ากัน ถูกมั้ย ?? ส่วนผลลัพธ์ที่จะออกมาหลังจากไปทำนั้นจะเยิน หรือจะสวย ไม่ทราบค่ะ เพราะตอบตามที่เค้าถามมาค่ะ ....

ถ้าอยากจะทำสถิติว่าหมอไหนพลาด ไม่พลาด ขอแนะนำให้คุณเปิดกระทู้ใหม่ไปเลยนะค่ะ จะได้ไม่รกพื้นที่ของจขกท.เค้า ถูกมั้ย ??

ส่วนคำพูดที่ดิชั้นบอกว่า"แล้วแต่ดวง"
จะหมอหลักหมื่น หลักพัน หรือหมอยันหลักแสน มันก็พลาดหมดล่ะค่ะ เปิดหน้ามาเลยค่ะว่าหมอไหนไม่พลาดบ้าง ไม่ต้องมาอ้างสถิติหรอกค่า ว่าพลาดมาก พลาดน้อย คนที่เค้าทำแล้วสวยไม่พลาด ก็ใช่ว่าจะมานั่งบอกปล่าวประกาศรีวิวว่าไปทำมา ส่วนคนที่ทำแล้วพลาดอาจมีมากหรือน้อยในบอร์ดเราก็ไม่รู้ เค้าอาจจะมาบอกหรือไม่บอกในบอร์ดแห่งนี้ก็ได้ ถูกมั้ย ??

หาข้อมูลแค่ในบอร์ดมันไม่พอหรอกค่ะ มันต้องหาข้อมูลด้วยจากคนรอบข้าง คนข้างนอกด้วย หมอที่คุณได้อ้างเอ่ยขึ้นมา คนใกล้ตัวดิชั้นไปทำมาหมดล่ะ มีทั้งรอบเดียวสวย แล้วก็ทั้งแก้ ถ้ารอบเดียวแล้วสวย ไม่ได้เรียกว่า"บุญ"จะให้เรียกว่าอะไรค่ะ ?? ถูกมั้ย ??

คิดอยากจะสวยมันต้องเผื่อใจไว้50-50 จำไว้ให้ขึ้นใจเถอะค่ะ "ศัลยกรรม มันคู่กับ ความเสี่ยง" ถ้ารับข้อนี้ไม่ได้ก็ไม่ต้องไปทำค่ะ !!! ต้องรู้ผลที่มันจะตามมา ไม่มีใครจ้างหรือขอให้ไปทำฟรีๆนะค่ะ ต้องเสียเงิน เสียเวลา เจ็บตัวด้วย ดิชั้นพูด ... ถูกมั้ยยย ???

ปล.ส่วนตัวดิชั้นที่ตัดสินใจทำจมูก ไม่ได้เชื่อตามคนที่มาบอกนะค่ะ เชื่อใจตัวเองค่ะ เงินเราเอง เจ็บก็ตัวเราเอง สวยเอง ถ้าจะพลาดก็ไม่ขอโทดใครค่ะ เพราะตัวเองได้เลือกแล้ว Clear & Cut ชัดนะค่ะ ..

ที่คุนพูดมาไม่มีเหตุผลเอาซะเลย เหมือนต้องการเอาชนะมากกว่านะคะ แย่มาก  โพสต์ 2013-8-27 09:50
คุณก็เป็นคนไม่ยอมคน !!  โพสต์ 2013-5-19 07:35
คุณเป็นคนประเภท หมูไม่กลัวน้ำร้อน จึงไม่ได้เชื่อตามคนที่มาบอก  โพสต์ 2013-1-17 05:37
คุณเป็นคนไม่ใช้เหตุผล จึงไม่ฟังข้อเท็จจริง แต่เชื่อความรู้สึกของตน  โพสต์ 2013-1-17 05:35
คุณเป็นคนไม่รับผิดชอบในการแนะนำของตนเอง เพรา ะไม่สนใจผลลัพธ์ที่เสีย  โพสต์ 2013-1-17 05:31
คุณเป็นคนที่วิสัยทัศน์แคบ จึงมองไม่รอบด้าน พิจารณาไม่ครบถ้วน ตามหลักการวิเคราะห์ที่แท้จริง  เพราะ

1 การพิจารณาว่าหมอไหนดี ต้องดูทั้งข้อดีและข้อเสีย

1.1ข้อดี

ถ้าจะเอาหยดน้ำปลายพุ่งศรัณย์เลยจร้ะ ต่อปลาย ...

...ที่คุณว่ามาก็ไม่ถูกต้อง เพราะ ถ้าจะเอาหยดน้ำปลายพุ่ง ก็ต้องหมอชาตรีอยู่ดี

แต่หมอศรัณย์ ต่อปลายแล้วก็ยังไม่ค่อยเห็นหยดน้ำเลย

1.2 ข้อเสีย

ถึงแม้ว่า...จขกท.ไม่ได้ถามว่าหมอไหนพลาดมาก-น้อยกว่ากัน

แต่ก็ต้องตอบให้ข้อมูลด้วย จึงจะเป็นคำตอบที่ดี ครบถ้วน สมบูรณ์ และเหมาะสม เพราะ

ถ้าทำสวยแล้วเบี้ยว เอียงบ่อยๆ ...ก็คงไม่มีใครอยากเสี่ยง ยกเว้นไม่เชื่อ หรือหมูไม่กลัวน้ำร้อน  

ถ้าบอกว่าต่อปลายแล้ว มีหยดน้ำ แต่ผลงานจริง กลับทำออกมาแล้วเชิด สั้น ปลายตัด ไม่มีหยดน้ำ... ก็ยิ่งไม่น่าทำ เพราะ  ไม่เป็นจริงตามที่พูดมา หรือทำไม่ได้จริง ตามที่พูด

ถ้ายิ่งแก้ยิ่งแย่  ...อย่างนี้ ยิ่งน่ากลัว แสดงว่า เมื่อเกิดปัญหาขึ้นมาจริงๆแล้ว น่าจะต้องเปลี่ยนหมอแน่นอน !

2  คุณเป็นคนไม่รับผิดชอบในการแนะนำของตนเอง เพราะ คุณไม่สนใจผลลัพธ์ที่จะเสียหายตามมา จึงไม่มีจิตสำนึกเห็นใจคนที่อาจจะต้องได้รับกรรมจากคำแนะนำที่ไม่คำนึงผลเสียจากคุณ

คุณจึงกล่าวว่า  ...ส่วนผลลัพธ์ที่จะออกมาหลังจากไปทำนั้นจะเยิน หรือจะสวย ไม่ทราบค่ะ เพราะตอบตามที่เค้าถามมาค่ะ ....

การพูดถึง...สถิติว่าหมอไหนพลาด ไม่พลาด จึงไม่จำเป็นต้อง...เปิดกระทู้ใหม่   และ ไม่รกพื้นที่ของจขกท.เค้า แน่นอน เพราะ เป็นข้อมูลด้านลบ ที่มีประโยชน์   ในการร่วมประกอบการพิจารณาตัดสินใจเลือก หรือไม่เลือก หมอคนไหน อย่างชัดเจน

3 คุณเป็นคนไม่ใช้เหตุผล ในการตัดสินใจ  คุณจึงแสดงออกอย่างชัดแจ้งว่า คุณไม่รับฟังข้อเท็จจริงของคนอื่น แต่เชื่อความรู้สึกของตนเองมากกว่า

คุณจึงกล่าวว่า ...ไม่ต้องมาอ้างสถิติหรอกค่า ว่าพลาดมาก พลาดน้อย

เพราะขนาดแค่ข้อมูลเบื้องต้น ที่รับรู้ได้ยังแย่ขนาดนี้  ดังนั้น ข้อมูลที่ไม่เปิดเผย ยังไม่รับรู้ จากคนรอบข้าง คนข้างนอกด้วย ก็น่าจะยิ่งแย่มากขึ้นเป็นเงาตามตัวอย่างแน่นอน

4  คุณเป็นคนประเภท หมูไม่กลัวน้ำร้อน

คุณจึงกล่าว่า...ส่วนตัวดิชั้นที่ตัดสินใจทำจมูก ไม่ได้เชื่อตามคนที่มาบอกนะค่ะ เชื่อใจตัวเองค่ะ เงินเราเอง เจ็บก็ตัวเราเอง สวยเอง

ดังนั้น  คนอ่าน จึงไม่ควรไปเชื่อตามที่คุณพูดมาเลย เพราะ คุณ pumpui เอง ก็ไม่ได้เชื่อตามคนที่มาบอกเช่นกัน  ซึ่งฟังดูแล้ว ไม่รู้ว่าคุณเองจะแนะนำคนอื่นไปทำไมให้รกพื้นที่  เพราะคุณเองก็ ไม่ได้เชื่อตามคนที่มาบอก    

สรุป

เมื่อคนอ่าน รู้ธาตุแท้ของคุณ ก็จะพิจารณาได้เองว่า คุณพูดมาทั้งหมดไม่ถูกเลย แต่คุณไม่รู้ตัวเอง เพราะ คุณเป็นคนego สูง คุณจึงเชื่อใจตัวเอง ไม่ฟังใคร ไม่เชื่อใคร  คุณจึงยังคงอวดดีมาแนะนำคนอื่น
    เมื่อมีคนมาพูดค้านคุณ คุณกลับไม่พอใจ ทั้งๆที่คุณก็พูดแสดงออกอย่าง Clear & Cut  แบบไม่รับผิดชอบในคำพูดของตนเอง

เห็นด้วยอย่างยิ่ง เพราเจอมากะตัว  โพสต์ 2013-12-8 16:25
เข้าไปกระทู้ไหน เจอทุกที มีคนเดียวเลย  โพสต์ 2013-5-19 07:36
น่าสงสารจัง ทำไมทะเลาะกับชาวบ้านเค้าไปทั่วเลย ??  โพสต์ 2013-2-11 03:09

คะแนน

2

ต้นฉบับโพสต์โดย pumpui เมื่อ 2013-1-15 14:56
"พูดอย่างนี้ แล้วจะเสียเวลาแนะนำหมอศรัณย์ให้รกพื้น ...

... ซึ่งจขกท.ไม่ได้ถามว่าหมอไหนพลาดมาก-น้อยกว่ากัน ถูกมั้ย ??

............................................................................

ไม่ถูก เพราะ คุณเป็นคนที่วิสัยทัศน์แคบ จึงมองไม่รอบด้าน พิจารณาไม่ครบถ้วน ตามหลักการวิเคราะห์ที่แท้จริง

ถึงแม้ว่า...จขกท.ไม่ได้ถามว่าหมอไหนพลาดมาก-น้อยกว่ากัน

แต่ก็ต้องตอบให้ข้อมูลด้วย จึงจะเป็นคำตอบที่ดี ครบถ้วน สมบูรณ์ และเหมาะสม เพราะ

ถ้าทำสวยแล้วเบี้ยว เอียงบ่อยๆ ...ก็คงไม่มีใครอยากเสี่ยง ยกเว้นไม่เชื่อ หรือหมูไม่กลัวน้ำร้อน  

ถ้าบอกว่าต่อปลายแล้ว มีหยดน้ำ แต่ผลงานจริง กลับทำออกมาแล้วเชิด สั้น ปลายตัด ไม่มีหยดน้ำ... ก็ยิ่งไม่น่าทำ เพราะ  ไม่เป็นจริงตามที่พูดมา หรือทำไม่ได้จริง ตามที่พูด

ถ้ายิ่งแก้ยิ่งแย่  ...อย่างนี้ ยิ่งน่ากลัว แสดงว่า เมื่อเกิดปัญหาขึ้นมาจริงๆแล้ว น่าจะต้องเปลี่ยนหมอแน่นอน !
ต้นฉบับโพสต์โดย pumpui เมื่อ 2013-1-15 14:56
"พูดอย่างนี้ แล้วจะเสียเวลาแนะนำหมอศรัณย์ให้รกพื้น ...

ถ้าอยากจะทำสถิติว่าหมอไหนพลาด ไม่พลาด ขอแนะนำให้คุณเปิดกระทู้ใหม่ไปเลยนะค่ะ จะได้ไม่รกพื้นที่ของจขกท.เค้า ถูกมั้ย ??

...................................................................................................................................

ไม่ถูก เพราะ  การพูดถึง...สถิติว่าหมอไหนพลาด ไม่พลาด   เป็นข้อมูลด้านลบ ที่มีประโยชน์   ในการร่วมประกอบการพิจารณาตัดสินใจเลือก หรือไม่เลือก หมอคนไหน อย่างชัดเจน
   จึงไม่จำเป็นต้อง...เปิดกระทู้ใหม่   และ ไม่รกพื้นที่ของจขกท.เค้า แน่นอน

แต่ตัวคุณเองต่างหาก ...ฟังดูแล้ว ไม่รู้ว่าคุณเองจะแนะนำคนอื่นไปทำไมให้รกพื้นที่  เพราะคุณเองก็ ไม่ได้เชื่อตามคนที่มาบอก   ดังนั้น คนอ่าน ก็ไม่ควรเชื่อตามที่คุณบอกเช่นกัน เพราะอย่างไรก็ตาม ก็ต้องเสีย เงินเราเอง เจ็บก็ตัวเราเอง ซวยก็ซวยเอง คุณไม่ได้มาซวยด้วย

ส่วนคำพูดที่ดิชั้นบอกว่า"แล้วแต่ดวง"
จะหมอหลักหมื่น หลักพัน หรือหมอยันหลักแสน มันก็พลาดหมดล่ะค่ะ เปิดหน้ามาเลยค่ะว่าหมอไหนไม่พลาดบ้าง ไม่ต้องมาอ้างสถิติหรอกค่า ว่าพลาดมาก พลาดน้อย คนที่เค้าทำแล้วสวยไม่พลาด ก็ใช่ว่าจะมานั่งบอกปล่าวประกาศรีวิวว่าไปทำมา ส่วนคนที่ทำแล้วพลาดอาจมีมากหรือน้อยในบอร์ดเราก็ไม่รู้ เค้าอาจจะมาบอกหรือไม่บอกในบอร์ดแห่งนี้ก็ได้ ถูกมั้ย ??

........................................................................................................

ไม่ถูก เพราะ เราสามารถลดความเสี่ยงของความผิดพลาดลงได้ด้วยการกระทำของตัวเราเองส่วนหนึ่ง โดยการทำการบ้านหาข้อมูลและตัดสินใจอย่างรอบคอบ

ถ้าเราไม่หาข้อมูลให้ดีก่อน เราจะโทษดวงด้วยการกล่าวว่า...ส่วนจะทำหมอไหนออกมาแล้วได้อย่างไร แล้วแต่ดวงค่ะ

แต่ถ้าเรายอม เสียเวลาดีกว่ามาเสียใจภายหลังเพราะใจเร็ว ด่วนได้ โดยไม่ยอมศึกษาข้อมูลอย่างละเอียด รอบคอบ ให้มั่นใจก่อน  

ถ้าเรามีวิจารณญาณในการชมที่ดีพอ สุดท้ายเราจะพลาดน้อยสุด  

ถึงหมอทุกคนจะพลาดหมด แต่เราก็ควรเลือกหมอที่มีประวัติพลาดน้อยที่สุดก่อน
  หากเลือกแล้วยังพลาดอีก ตรงนี้ค่อยยอมรับ จึงน่าจะถูกต้องและสมเหตุผล

นี่แหละครับ ถ้าเรามีข้อมูล เราจะเสี่ยงน้อยที่สุด พลาดน้อยที่สุด เพราะเราควบคุมความเสี่ยงไว้แล้ว
แต่ถ้าเราไม่สนใจข้อมูล สถิติ เราก็เป็นหมูไม่กลัวน้ำร้อน ที่มักพูดว่า.....แล้วแต่ดวง

หาข้อมูลแค่ในบอร์ดมันไม่พอหรอกค่ะ มันต้องหาข้อมูลด้วยจากคนรอบข้าง คนข้างนอกด้วย หมอที่คุณได้อ้างเอ่ยขึ้นมา คนใกล้ตัวดิชั้นไปทำมาหมดล่ะ มีทั้งรอบเดียวสวย แล้วก็ทั้งแก้ ถ้ารอบเดียวแล้วสวย ไม่ได้เรียกว่า"บุญ"จะให้เรียกว่าอะไรค่ะ ?? ถูกมั้ย ??

...............................................................................................

ไม่ถูก เพราะ ถ้าเรารู้จักหาข้อมูลดี ก้ไม่พลาด อย่างนี้เรียกว่า ใช้สติปัญญา    มีความรอบคอบ   รู้จักใช้เหตุผล  ไม่ได้เชื่องมงาย งอมืองอเท้า รอแต่บุญส่งผล เฮ้อ

ถ้าไม่หาข้อมูลดีๆ แล้วไปทำกับหมอที่พลาดบ่อยๆ โอกาส

คุณจะหาข้อมูลจากคนรอบข้าง คนข้างนอกด้วยไปทำไม  ก็ในเมื่อ คุณก็บอกเองว่า ...ไม่ได้เชื่อตามคนที่มาบอกนะค่ะ เชื่อใจตัวเองค่ะ เงินเราเอง เจ็บก็ตัวเราเอง สวยเอง ถ้าจะพลาดก็ไม่ขอโทดใครค่ะ

คุณนี่พูดขัดแย้งกับคำพูดของตนเองมากเลย ทำให้คำพูดของคุณดูไม่น่าเชื่อถือเลย

คิดอยากจะสวยมันต้องเผื่อใจไว้50-50 จำไว้ให้ขึ้นใจเถอะค่ะ "ศัลยกรรม มันคู่กับ ความเสี่ยง" ถ้ารับข้อนี้ไม่ได้ก็ไม่ต้องไปทำค่ะ !!! ต้องรู้ผลที่มันจะตามมา ไม่มีใครจ้างหรือขอให้ไปทำฟรีๆนะค่ะ ต้องเสียเงิน เสียเวลา เจ็บตัวด้วย ดิชั้นพูด ... ถูกมั้ยยย ?

............................................................................................................

ไม่ถูก เพราะ คนฉลาด ต้องรู้จักบริหารความเสี่ยง ซึ่งไม่ต่างจากการลงทุนทำธุรกิจ เพราะ  ต้องเสียเงิน เสียเวลา เจ็บตัวด้วย
ดังนั้น ย่อมยอมรับความเสี่ยงได้ และเผื่อใจไว้แล้วเช่นกัน  
แต่จะไม่ยอมเสี่ยง ทั้งๆที่มีข้อมูลด้านลบเห็นๆอยู่แล้ว  เพราะ อาจได้ไม่คุ้มเสีย

คนโง่งมงาย จะรอเรียกว่า บุญ... ส่งผล และเชื่อตัวเอง มากกว่าข้อมูลที่มีอยู่จริง

เมื่อซวยขึ้นมา ก็โทษดวง... แล้วแต่ดวง

คะแนน

1

ปล.ส่วนตัวดิชั้นที่ตัดสินใจทำจมูก ไม่ได้เชื่อตามคนที่มาบอกนะค่ะ เชื่อใจตัวเองค่ะ เงินเราเอง เจ็บก็ตัวเราเอง สวยเอง ถ้าจะพลาดก็ไม่ขอโทดใครค่ะ เพราะตัวเองได้เลือกแล้ว Clear & Cut ชัดนะค่ะ ..

...............................................................................................

อ่านมาทั้งหมด
Clear & Cut ชัดมากครับ

คุณพูดไม่ถูกเลยซักเรื่องเดียว

จึงไม่ควรเชื่อตามคนที่มาบอก ... คุณมาบอก ...นั่นแหละครับ

จริงๆ แล้ว ในการทำศัลยกรรม ไม่มีใครอยากโง่หรอกครับ

ทุกคนอยากฉลาด ทุกคนไม่อยากพลาด....

แต่ ทุกคน ก็สามารถพลาดได้ แม้ เป็นหมอที่เก่ง ที่สุด ที่ดังที่สุดระดับประเทศ

เพราะอะไร ถึง พลาด .... ก็เพราะว่า เราทุกคนนั้น เป็นมนุษย์ธรรมดา ย่อมมีสิทธิ์ที่จะพลาด

แต่เวลาตัวเราเองพลาด ไม่มีใครอยากให้มีใครมาซ้ำเติม ความผิดพลาดหรอกครับ

ทุกคนต้องการกำลังใจครับ เพราะฉะนั้น เวลาคนอื่นผิดพลาด ตัวเราเอง ก็อย่าไปซ้ำเติมเขาครับ

โลกนี้ จะน่าอยู่ขึ้น ถ้าเรารู้จักให้อภัยกันครับ

ขอบคุณครับ

คะแนน

3

ต้นฉบับโพสต์โดย amplemiracle เมื่อ 2013-1-17 06:14
ปล.ส่วนตัวดิชั้นที่ตัดสินใจทำจมูก ไม่ได้เชื่อตามคน ...

คุณจะหาข้อมูลจากคนรอบข้าง คนข้างนอกด้วยไปทำไม  ก็ในเมื่อ คุณก็บอกเองว่า ...ไม่ได้เชื่อตามคนที่มาบอกนะค่ะ เชื่อใจตัวเองค่ะ เงินเราเอง เจ็บก็ตัวเราเอง สวยเอง ถ้าจะพลาดก็ไม่ขอโทดใครค่ะ
คุณนี่พูดขัดแย้งกับคำพูดของตนเองมากเลย ทำให้คำพูดของคุณดูไม่น่าเชื่อถือเลย

เยอะนะค่ะคุณ ... ดิชั้นจะสื่อว่า "ไม่ได้เชื่อตามที่คนในบอร์ดมาบอกค่ะ" ดิชั้นจึงหาข้อมูลจากคนรอบข้างเองด้วยตัวดิชั้นเอง และก็ไม่ได้ไปทำตามคนในบอร์ดมาบอกค่ะ เพราะทั้งหน้าหมู หน้าหมา หน้าแมวมันเยอะ ดิชั้นเลยไม่เชื่องัยค่ะ(ขัดแย้งตรงไหนค่ะคู๊ณณณ) สุดท้ายที่สุด เราก็เป็นผู้เลือกเองว่าจะทำหมอไหน อย่าเบี่ยงอย่าแถประเด็นค่ะ !!!

เอ่อ .. โทดนะค่ะ กะแค่ดิชั้นตอบแค่3บรรทัดที่จขกท.ถามแล้วก็หยุดอยู่แค่นั้น คุณตัดสินคนเร็วไปนะค่ะว่าวิสัยทัศน์แคบ เร็วไปมั้ยค่ะ ?? หลังจากนั้นยังจะกล้ามาquote replyใส่อีก แถมยังมากราดใส่บลาๆๆๆ เหนื่อยแทนค่ะ

เป็นข้อมูลด้านลบ ที่มีประโยชน์ในการร่วมประกอบการพิจารณาตัดสินใจเลือก หรือไม่เลือก หมอคนไหน อย่างชัดเจน
ถ้าอยากเสพข้อมูลแนวนี้ แบบนี้ เปิดไปเลยค่ะกระทู้ใหม่แมนๆไปเลย เพื่อให้เป็นประโยชน์แก่บอร์ดแห่งนี้ จะได้มีคนเข้าไปแชร์ ข้อคิดเห็น หมอไหนทำแล้วเบี้ยว ทำแล้วเอียง ทำแล้วเชิ่ด ทำแล้วหมู ทำแล้วทะลุ หมอต้องห้าม คลินิคต้องห้าม เปิดเลยค่ะ ดีก่าจะมาบ่น มาเพ้อบทความต่อปากต่อคำแบบนี้ มันทำลายบรรยากาศ ฐานข้อมูลคุณก็ดูแน่นอยู่นะค่ะ ทำให้เป็นปักหมุดไปเลยค่ะ หรือจะเอาให้เป็นกระทู้แนะนำไปเลยยิ่งดี ไหนๆคุณก็คิดว่าดิชั้นวิสัยทัศน์แคบ จัดไปเลยค่ะคุณ ถ้าว่างๆจะเข้าไปแจมค่ะ กระทู้แนวนี้ดูถนัด ดูเข้ามืออยู่ไม่ใช่หรอค่ะ ดิชั้นขอชมค่ะ ...

แต่ก็ต้องตอบให้ข้อมูลด้วย จึงจะเป็นคำตอบที่ดี ครบถ้วน สมบูรณ์ และเหมาะสม

กลับมาจุดเดิมตามที่ดิชั้นบอก เปิดกระทู้ใหม่ไปเลยLoginใหม่ๆเข้ามามีทุกวัน เค้าจะได้ได้ทราบปัญหาอย่างถูกต้อง คุณพูดเองนะค่ะว่าต้องให้ข้อมูลที่ครบ และถูกด้วย ดิชั้นเห็นด้วยค่ะ กดไล้ท์สำหรับแนวคิดCheer upค่ะK.amplemiracleเหล่าซืออออออออ

อ่านมาทั้งหมด
Clear & Cut ชัดมากครับ
คุณพูดไม่ถูกเลยซักเรื่องเดียว
จึงไม่ควรเชื่อตามคนที่มาบอก ... คุณมาบอก ...นั่นแหละครับ

ตัดสินคนง่ายไป(อีกแล้วนะค่ะ) ดูเป็นเรื่องเป็นราวดีนะค่ะ กับ3ประโยคแรกข้างบนที่ดิชั้นตอบไป คงจะจี้จุดคุณมากนะค่ะ ถึงขั้นกระตุกใหญ่เลย ถ้าอยากจะแชร์ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ไม่ว่าค่ะ ไม่กีดกัน ไม่ขัดแย้ง แต่อย่ามาทำลายบรรยากาศค่ะ มันน่าเบื่ออออค่ะ

กดไลค์ ทันไหมค่ะ ^^  โพสต์ 2013-2-7 17:04
22#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-17 17:00:19 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณทุกคำเเนะนำนะครับ
ต้นฉบับโพสต์โดย BOBBY เมื่อ 2013-1-17 12:43
จริงๆ แล้ว ในการทำศัลยกรรม ไม่มีใครอยากโง่หรอกครับ

...

ทุกคนอยากฉลาด ทุกคนไม่อยากพลาด....

แต่ ทุกคน ก็สามารถพลาดได้ แม้ เป็นหมอที่เก่ง ที่สุด ที่ดังที่สุดระดับประเทศ

เพราะอะไร ถึง พลาด .... ก็เพราะว่า เราทุกคนนั้น เป็นมนุษย์ธรรมดา ย่อมมีสิทธิ์ที่จะพลาด

แต่เวลาตัวเราเองพลาด ไม่มีใครอยากให้มีใครมาซ้ำเติม ความผิดพลาดหรอกครับ

ทุกคนต้องการกำลังใจครับ เพราะฉะนั้น เวลาคนอื่นผิดพลาด ตัวเราเอง ก็อย่าไปซ้ำเติมเขาครับ

โลกนี้ จะน่าอยู่ขึ้น ถ้าเรารู้จักให้อภัยกันครับ

ขอบคุณครับ

.................................................................................

ผมว่า ทุกคนก็เข้าใจดีนะว่า หมอก็พลาดได้ทุกคน

แต่กรณีตัวอย่างต่อไปนี้  เช่น

1 พลาดแล้วไม่รับผิดชอบ จะให้เข้าใจยังไงครับ

.....คุณหมอดูจมูกเราแล้วพูดแค่ว่า "มันไม่เบี้ยว แต่เธอไม่นวดเอง" บ้าหรือเปล่ารูจมูกไม่เท่ากีนแบบมากๆ ดูก็รู้ว่าปลายเบี้ยว ไม่ยอมแก้ให้ แถมพูดว่า "จะเอายังไงครับ หมอไม่มีเวลามาพูดมาก ถ้าไม่พอใจก็เอาออกครับ จบแค่นั้นเอง"

[รีวิวจมูก] ประสบการห่วยแตกจาก Celeb clinic ถ้าโกหกขอให้รถชนเจ้าของกระทู้ตายโหงค่ะ
http://www.dungdong.com/forum.php?mod=viewthread&tid=58549

2 คำพูดทางสาธารณะดูดี บอกว่าจะออกมารับผิดชอบ พิมพ์ดีมาก แต่พอเข้าไปจริงกลับไม่แก้ให้ .......... หมอพูดจาทาง social network ดีมาก แต่พอเข้าไปจริงพูดจาแบบ อยากถอดรองเท้ายัดปาก ค่ะ ขอโทษที่ใช้คำหยาบแต่โมโหมากบอกเลย

[รีวิวจมูก] Celeb clinic พังแน่ค่ะ ฉันจะทำให้คุณไม่เหลืออะไรเลย
http://www.dungdong.com/forum.php?mod=viewthread&tid=58693

โลกนี้ จะน่าอยู่ขึ้น ถ้าเรารู้จักให้อภัยกันด้วยวิธีไหนดีครับ

3 [รีวิวจมูก] หมอศรัณย์ค่ะ ยิ่งแก้ยิ่งแย่??
http://www.dungdong.com/forum.ph ... 1%E0%B8%A2%E0%B9%88

อย่างนี้ ย่อมมีสิทธิ์ที่จะพลาดต่อไปอีกไหมครับ    

4 เคลียดมากไปทำจมูกกับคุณหมอศรัญอินทรามระ ตอนนี้กลายเป็นคนพิการ
http://www.dungdong.com/forum.php?mod=viewthread&tid=51330

อย่างนี้น่าจะให้กำลังใจใครดีครับ

5 ทำไมเด๋วนี้หมอศรัณย์ เคสหลุดบ่อยจัง !!!!!
http://www.dungdong.com/forum.ph ... 8%E0%B8%AD%E0%B8%A2

อย่างนี้ก็ควร ระวัง! นะครับ

การมองว่าไปซ้ำเติมเขา คงไม่ถูกต้อง เพราะ เป็นการFEED BACK ผลเสียที่เกิดขึ้นมากกว่า  เพราะเจตนา คือ ต้องการให้ผู้บริโภคได้ข้อมูล2ด้าน  ถ้ามีแต่คนเชียร์อย่างดียว โดยไม่มีคนเตือนให้ดูข้อเสียด้วย หมอก็คงไม่ได้ปรับปรุงตัว เราเองก็คงพลาดโอกาสในการเลือกสิ่งที่ดีกว่า

5555555555555555555555555  โพสต์ 2013-5-27 00:44
ต้นฉบับโพสต์โดย pumpui เมื่อ 2013-1-17 14:06
คุณจะหาข้อมูลจากคนรอบข้าง คนข้างนอกด้วยไปทำไม  ก็ใ ...

เยอะนะค่ะคุณ ... ดิชั้นจะสื่อว่า "ไม่ได้เชื่อตามที่คนในบอร์ดมาบอกค่ะ" ดิชั้นจึงหาข้อมูลจากคนรอบข้างเองด้วยตัวดิชั้นเอง และก็ไม่ได้ไปทำตามคนในบอร์ดมาบอกค่ะ เพราะทั้งหน้าหมู หน้าหมา หน้าแมวมันเยอะ ดิชั้นเลยไม่เชื่องัยค่ะ(ขัดแย้งตรงไหนค่ะคู๊ณณณ) สุดท้ายที่สุด เราก็เป็นผู้เลือกเองว่าจะทำหมอไหน อย่าเบี่ยงอย่าแถประเด็นค่ะ !!!

เอ่อ .. โทดนะค่ะ กะแค่ดิชั้นตอบแค่3บรรทัดที่จขกท.ถามแล้วก็หยุดอยู่แค่นั้น คุณตัดสินคนเร็วไปนะค่ะว่าวิสัยทัศน์แคบ เร็วไปมั้ยค่ะ ?? หลังจากนั้นยังจะกล้ามาquote replyใส่อีก แถมยังมากราดใส่บลาๆๆๆ เหนื่อยแทนค่ะ
...................................................................................................

ขัดแย้งแน่นอน
ขัดแย้งตรงที่คุณบอกว่า...

แล้วคุณจะหาข้อมูลจากคนรอบข้างเองด้วยตัวดิชั้นเองไปทำไมละครับ

ถึงข้อมูลใหม่นี้ คุณจะกลับลำ พูดว่าเชื่อคนรอบข้าง แต่ไม่เชื่อคนในบอร์ดเพราะ เป็นหน้าม้า ก็ขัดแย้งกับที่เคยบอกว่าเชื่อใจตัวเองอยู่ดี

คุณเป็นคนที่วิสัยทัศน์แคบแน่นอน  เพราะ มองไม่รอบด้าน พิจารณาไม่ครบถ้วน ตามหลักการวิเคราะห์ที่แท้จริง

ดูแต่ข้อดีแต่ไม่ดูข้อเสีย  
   ทั้งๆที่ ข้อมูลด้านลบ ก็มีประโยชน์  และสำคัญ ในการร่วมประกอบการพิจารณาตัดสินใจเลือก หรือไม่เลือก หมอคนไหน เช่นกัน

ต้นฉบับโพสต์โดย pumpui เมื่อ 2013-1-17 14:06
คุณจะหาข้อมูลจากคนรอบข้าง คนข้างนอกด้วยไปทำไม  ก็ใ ...

ถ้าอยากเสพข้อมูลแนวนี้ แบบนี้ เปิดไปเลยค่ะกระทู้ใหม่แมนๆไปเลย เพื่อให้เป็นประโยชน์แก่บอร์ดแห่งนี้ จะได้มีคนเข้าไปแชร์ ข้อคิดเห็น หมอไหนทำแล้วเบี้ยว ทำแล้วเอียง ทำแล้วเชิ่ด ทำแล้วหมู ทำแล้วทะลุ หมอต้องห้าม คลินิคต้องห้าม เปิดเลยค่ะ ดีก่าจะมาบ่น มาเพ้อบทความต่อปากต่อคำแบบนี้ มันทำลายบรรยากาศ ฐานข้อมูลคุณก็ดูแน่นอยู่นะค่ะ ทำให้เป็นปักหมุดไปเลยค่ะ หรือจะเอาให้เป็นกระทู้แนะนำไปเลยยิ่งดี ไหนๆคุณก็คิดว่าดิชั้นวิสัยทัศน์แคบ จัดไปเลยค่ะคุณ ถ้าว่างๆจะเข้าไปแจมค่ะ กระทู้แนวนี้ดูถนัด ดูเข้ามืออยู่ไม่ใช่หรอค่ะ ดิชั้นขอชมค่ะ ...

............................................................................................................

คุณคิดเองเออเองอีกแล้วนะครับ  ผมไม่ได้ต้องการเสพข้อมูลแนวนี้ แต่ผมตอบคัดค้านข้อมูลที่ไม่จริงของคุณ

ผมได้เคยตอบไปแล้วว่า..quote replyเป็นการอ้างอิง เพื่อชี้แจงคัดค้าน เป็นส่วนหนึ่งของการตอบจขกท.ด้วย

เพราะผมไม่เห็นด้วยกับคุณที่บอกว่า...ถ้าจะเอาหยดน้ำปลายพุ่งศรัณย์เลยจร้ะ ต่อปลาย

เพราะ ความจริงตรงข้ามกับที่พูดมา

...ที่คุณว่ามาก็ไม่ถูกต้อง เพราะ ถ้าจะเอาหยดน้ำปลายพุ่ง ก็ต้องหมอชาตรีอยู่ดี

แต่หมอศรัณย์ ต่อปลายแล้วก็ยังไม่ค่อยเห็นหยดน้ำเลย แต่ผลงานจริง กลับทำออกมาแล้วเชิด สั้น ปลายตัด ไม่มีหยดน้ำ... ก็ยิ่งไม่น่าทำ เพราะ  ไม่เป็นจริงตามที่พูดมา หรือทำไม่ได้จริง ตามที่พูด

กระทู้ที่คุณขอมา ก็เคยมีคนตั้งกระทู้ อยู่บ่อยๆอยู่แล้ว แสดงว่า คุณไม่ได้ติดตามเลยนะครับ เฮ้อ

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้