ดู: 5139|ตอบกลับ: 17
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] จมูกอักเสบหรือป่าวคะ ผู้รู้ช่วยทีค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
สวัสดีค่ะ

แพรวไปเสริมจมูกมาที่ยีนฮี กับคุณหมอกิตติชัย เมื่อ 29/12/55 ที่ผ่านมา พอทำครบ 7 วันคุณฟมอนัดเช็คแผลก็ปกติดีค่ะ แต่แผลยังไม่แห้งเท่าไร แต่คุณหมอบอกว่าโคนเอียงซ้ายเล็กน้อย จึงดัดให้ ก็เจ็บบวมตรงหัวตาอยู่ 2-3 วันก็กลับมาปกติ

แต่สิ่งที่่ผิดปกติก็คือ หลังดัดจมูกมา 2 วันแรก มีเลือดไหลออกมาทุกครั้งที่จับทรงจมูกที่โคน (คุณหมอบอกให้ลองจับเช็คโคนที่ดัดไป 2-3 วันค่ะ) ที่แผลด้านขวาซึ่งยังไม่แห้งดีแบบไหลย้อนมาเลยนะคะ แต่ผ่านมาวันสองวันก็ดีขึ้นค่ะ จับแล้วเลือดไม่ถึงกับไหล แต่ถึงวันนี้ที่แผลด้านขวาก็ยังมีเลือดซึมออกมาบ้างเวลาเช็คทำความสะอาดแผล หรือทายาบ้าง ซึ่งเป็นเลือดสด ไม่ปนน้ำเหลืองหรือหนอง มีติดคัตตอนบัดเป็นเหลืองๆ บ้างแต่น่าจะเป็นขี้ผึ้งมากกว่า

ไม่ทราบว่าแบบนี้จมูกอักเสบไหมคะ ผ่านมา 12 - 13 วันได้แล้วค่ะ หลังจากทำ หรือแผลอาจยังไม่หายสนิทดี เพราะเย็บเป็นไหมละลายแต่ด้านซ้ายก็ปกติดีนะคะ แต่ไหมยังไม่หลุด

ตอนนี้แพรวซื้อยาแก้อักเสบมาทานค่ะ กะว่าจะลองดูอาการสัก 2-3 วัน ถ้าไม่ดีขึ้นอาจไปพบคุณหมอ จิตตกมากเลยค่ะ แบบนี้จะอักเสบถึงต้องถอดออกไหม เครียดมาดค่ะ รบกวนผู้รู้ให้คำแนะนำหน่อยค่ะ

ภาพจมูกวันนี้ค่ะ 12 วัน

มีอาการบวม แดง มั้ยคะ ถ้าไม่มี น่าจะเป็นเพราะหมอดัดมากกว่า ของเรา2อาทิตย์แผลยังไม่แห้งเลยค่ะ ถ้ากังวลก็ไปหาหมอเลยนะคะ อย่าปล่อยให้จิตตกนะคะ สู้ๆค่ะ ทรงจมูกสวยๆ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-10 17:07:24 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย crazymay เมื่อ 2013-1-10 16:26
มีอาการบวม แดง มั้ยคะ ถ้าไม่มี น่าจะเป็นเพราะหมอดัดม ...

ไม่มีอาการบวมแดง ดูปกติ มีแค่เจ็บนิดหน่อยเวลาเช็คไปโดนแผลค่ะ  หากสัก 2-3 นี้ไม่ดีขึ้นยังไง หรือแย่ลงคงไปให้คุณหมอเช็คค่ะ ขอบคุณนะคะเบาใจขึ้นเยอะค่ะ
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-16 16:28:15 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย แพรววว เมื่อ 2013-1-16 16:28

ตอนนี้ครบ 18 วันแล้วนะคะ

อาการตอนนี้คือ เลือดที่ซึมออกจากแผลหยุดแล้วประมาณ 3-4 วันได้ แต่เช็ดแผลบางทียังเหมือนมีสะเก็ดเลือดเก่าๆ บ้างค่ะ แถมเมื่อ 2 วันก่อน ไหมด้านขวามีหลุดออกมาปมนึง และก็มีอาการบวมค่ะ ตรงกลางดั้ง ไม่แน่ใจว่าบวมประมาณนี้ถือว่าผิดปกติไหม

แพรวเอาไฟฉายส่องเข้าไปในจมูก คือเห็นว่าที่เป็นติ่งกลมๆ ในจมูกน่าจะเรียกว่า เยื่อบุโพรงจมูกบวมและแดงมาก ซึ่งภายนอกก็จะตรงกับบริเวณที่บวมขึ้นพอดี แผลด้านซ้ายปกติมาก ด้านขวายังเจ็บๆ บวมๆ บ้าง บางทีเหมือนได้กลิ่นแปลกๆในจมูกด้วยค่ะ แพรวไม่แน่ใจว่าแพรวจมูกอักเสบเนื่องจากแผลติดเชื้อ หรือเป็นเยื่อบุโพรงจมูกอักเสบ เหมือนอาการภูมิแพ้ หรือไซนัสอักเสบ วานผู้รู้ช่วยทีค่ะ !!

รูปหน้าตรงมีแบบ Close Up ด้วย น่ากลัวหน่อยนะคะ 555

และด้านข้าง ซ้าย ขวา ค่ะ

ตอนนี้แพรวทานยาแก้อักเสบ มาเกือบ 1 สัปดาห์แล้ว และซื้อยาแก้แพ้มาทานด้วยเมื่อวาน เพราะเริ่มมีน้ำมูกเวลาตื่นนอนอ่ะค่ะ และสังเกตว่าเช้าๆ จะบวมมากกว่าเดิมด้วย เครียดจังเลยค่ะ

6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-16 16:54:09 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย yuyee._3 เมื่อ 2013-1-16 16:44
หายไวๆ นะคะ

ขอบคุณค่ะ แต่ไม่รู้จะเป็นไรมาก ถึงต้องถอดออกหรือป่าว เครียดมากเลยตอนนี้ค่ะ
เราทำกับคุณหมอวันที่ 30 ธันวา ตรงหัวตายังสูงอยู่มาก ไม่ยุบสักที ของคุณแพรวหัวตายังสูงอยู่มั๊ยค่ะ จากประสบการณ์คุณแพรว ใช้เวลานานไหมว่าจะยุบ
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-17 13:36:13 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย kai_kewalee เมื่อ 2013-1-16 20:16
เราทำกับคุณหมอวันที่ 30 ธันวา ตรงหัวตายังสูงอยู่มาก ไ ...

ของแพรวหัวตายุบลงแล้วค่ะ แต่ยังไม่เข้าที่ดี มาบวมๆ ตรงกลางดั้งมากกว่า แต่ว่าจากที่แพรวเคยทำบริเวณหัวตา และความเรียวตรงสันจมูกนี่แหละ ยุบช้าที่สุดค่ะ 1 เดือนขึ้นไปอ่ะค่ะ ถึงจะพอดูโอเคเห็นรูปทรงแท้จริงบ้างค่ะ หรืออย่างที่คุณหมอบอกก็ 3 เดือนแหนะค่ะ กว่าจะเข้าที่จริงจัง

แสดงความคิดเห็น

แล้วของคุณแผลแห้งดียังคะ แพรวแผลข้างขวายังไม่ค่อยแห้งเลยค่ะ  โพสต์ 2013-1-17 13:37
ต้นฉบับโพสต์โดย แพรววว เมื่อ 2013-1-17 13:36
ของแพรวหัวตายุบลงแล้วค่ะ แต่ยังไม่เข้าที่ดี มาบวมๆ ...

ยังไม่ค่อยแห้งดีค่ะ สงสัยน้ำมูกไหลบ่อย รอลุ้นอยู่ค่ะ ว่าหัวตากับปลายจะยุบ นอยด์มากส่องกระจกทั้งวัน แต่พอเป็นของคุณแพรวสวย แล้วค่อยใจชื้นขึ้นค่ะ
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-21 13:52:10 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
รีวิว จมูกปัจจุบันให้ชม นะคะ ครบ 3 WEEK แล้ว

แผลเริ่มแห้งแล้วค่ะ อาการอักเสบเหมือนค่อยๆ ดีขึ้น แต่ยังแดงๆ อยู่ภายในโพรงจมูก ไหมละลายปลายเริ่มโผล่ออกมาเยอะละค่ะ

12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-21 17:05:03 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย pathitta.patty เมื่อ 2013-1-21 17:01
ทรงสวยจังค่ะ

ขอบคุณนะคะ
คุณแพรวของเราทำจมูกได้ 3 อาทิตย์ รู้สึกคัดจมูกเอาไฟฉายส่องไปเห็นยื่อบุโพรงจมูกบวมและแดงมาก และมีตุ่มหนองเล็กๆอยู่ มีเสมหะเล็กน้อยลงคอ มีน้ำมูกเล็กน้อย เป็นเหมือนกันไหมแล้วนานไหมกว่าจะหาย กลัวมาก
เอาจัยช่วยค่ะ
15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-2-15 15:18:53 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย goldenmap99 เมื่อ 2013-2-8 06:00
คุณแพรวของเราทำจมูกได้ 3 อาทิตย์ รู้สึกคัดจมูกเอาไฟฉ ...

ขอโทษนะคะ แพรวงานยุ่งไม่ได้มาดูเลย ตอนนี้แพรวหายดีแล้วค่ะ อาการบวมแดง พยายามทานยาแก้อักเสบสีฟ้าขาว ร่วมกับแก้แพ้นะคะ ติดต่อกันประมาณ 10 วันก็น่าจะดีขึ้นนะคะ
16#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-2-15 15:24:11 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย แพรววว เมื่อ 2013-2-15 15:24

แพรวไม่ได้แวะมาซะนานเลย ตอนนี้อาการที่เหมือนจะอักเสบ หายดีแล้วค่ะ ไหมละลายหลุดออกหมดแล้ว รวมถึงวันนี้ก็ 1 เดือน 2 สัปดาห์แล้วค่ะ สำหรับใครที่มีปัญหาอาการคล้ายจมูกอักเสบ สอบถามแพรวได้นะคะ ยินดีให้คำปรึกษาค่ะ

อันนี้ไม่ได้แต้งหน้าค่ะ แอบมีรูปคู่ 555

ไปทานข้าวกันค่ะ มุมไกลๆ หน่อย

17#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-2-15 15:25:44 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย opal2530 เมื่อ 2013-2-13 02:01
เอาจัยช่วยค่ะ

ขอบคุณนะคะ

แสดงความคิดเห็น

ตอนนี้สวยแล้วใช่มั้ยค่ะดูจากรูปสวยมากๆเลยจร้า น่ารักนะคะ จขกทอ่ะ  โพสต์ 2013-2-18 17:01
หายไวๆนะครับ ก่อนสวยเจ็บนิดหน่อยถือว่าคุ้มครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้