ดู: 2474|ตอบกลับ: 9
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทั่วไป] สนใจอยากทำปากกะหมอจำนงค์ค่ะ...แต่กัวอาการชาไม่หาย

[คัดลอกลิงก์]
หลังจากศึกษาข้อมูลทั้งหมอ ทั้งอาการหลังจากทำมาสิ่งที่กัวคือ แผลเปนกะอาการชาค่ะ เคยเหนเพื่อนๆหลายคนชาเปนปียังไม่หายเลย มันจะมีโอกาสหายมั้ยค่ะ
ผมเกือบ 3 อาทิต ละ เริ่มหายชาแล้วนะคับ แต่ตึงๆเหมือนกับปากไม่มีแรง =  = คิดว่าน่าจะดีขึ้น ส่วนแผลเป็นผมไม่มีเลย ผมยังชมหมอในใจเลยว่าทำแล้วเนียนมาก มองไม่เห็นรอยเย็บ  = = (ปล. ผมทายาที่หมอให้ กับวาสลีน แทบจะทั้งวันเด๋วทาๆ ตลอดคิดว่าเกี่ยวนะคับ)
เราก็ว่าจะไปทำกับหมอจำนงค์เหมือนกันค่ะ
ต้องคำความเข้าใจนะคับ ว่าส่วนปากที่โดนตัดไป มันเส้นประสาทรับความรู้สึกอยู่ ดังนั้นการที่ตัดมันออกไป ก็เหมือนไปทำร้ายมัน เส้นประสาทก็เหมือนรากต้นไม้ละคับ  ตัดมันไป เดี๋ยวมันก็สมานแผล ต่อกันได้เหมือนเดิม สำหรับนิวอาการชามันหายไปตั้งแต่เดือนแรกแล้วนะคับ ยังไงก็อย่าเพิ่งวิตกไปนะคับ ;)
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-9 17:28:05 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบใจจ้าแต่เท่าที่ศึกษามามีชาเปนปีไม่หายก็มี หวั่นๆเหมือนกันคร๊า..แต่อยากทำมากหาเวลาไปคุยกะคุณหมออยุ่เพราะผิวเปนคนเปนแผลเปนเหมือนกัน
ว่าแต่จากเสาวรีนั่งรถรัยไปได้บ้างจ้า แร้วไกลมั้ย ไม่ชอบไปไหนไกลๆเรยtt"
หาย แน่นอนครับ ถ้าเริ่มจากเทคนิคการดูแลแผลที่ดี เทคนิคการลดบวม การดูแลเพื่อสร้างการเสริมสร้างคอลลาเจนอิลาสติน และการบริกล้ามเนื้อปาก
ขอออกตัวก่อน ผมทำงานด้านสุขภาพ ได้มีโอกาส ดูแลแผลผ่าตัดใหญ่ๆ จนถึงแผลเล็กๆ แต่ไม่มีโอกาสรีวิว หากสงสัยเทคนิคต่างๆ ก็หลังไมค์มาได้ครับ
ต้นฉบับโพสต์โดย Maalmeawz เมื่อ 2013-1-9 17:28
ขอบใจจ้าแต่เท่าที่ศึกษามามีชาเปนปีไม่หายก็มี หวั่น ...

อยู่อนุสาวรีย์ นั่งรถตู้ไปลงฟิวเจอร์ หลังจากนั้นมาคิวแท๊กซี่ ฝั่งที่จะไปคลอง 1,2,3 คลินิกหมอจำนงค์ อยูหมู่บ้านชมฟ้า คลอง 2 เกือบๆ คลอง 3 ป้ายหมู่บ้าน ชัดเจน ให้สังเกต ป้ายสีชมพู นะครับ
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-10 10:01:03 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุนนะค่ะ แร้วอาการชาที่เพื่อนไม่หายกันอะค่ะ มันมีโอกาสหายมั้ย
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tamekku เมื่อ 2013-1-10 11:11

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tamekku เมื่อ 2013-1-10 11:09

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tamekku เมื่อ 2013-1-10 11:07

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tamekku เมื่อ 2013-1-10 11:04

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tamekku เมื่อ 2013-1-10 1

ต้นฉบับโพสต์โดย Maalmeawz เมื่อ 2013-1-10 10:01
ขอบคุนนะค่ะ แร้วอาการชาที่เพื่อนไม่หายกันอะค่ะ มันม ...

มีโอกาส หายครับ ต้องเข้าใจก่อนว่าชา  คือ อาการแบบ แปล๊บๆ บางคนตึง แต่ไม่ใช่อาการอ่อนแรงของกล้ามเนื้อปากจนไม่สามารถขยับปากได้นะ ปากทำงานได้ปกติ อาการชาเกิด การถูกทำลายของเส้นประสาทบางส่วน ซึ่งจะมีผลต่อการส่งสัญญานประสาทบริเวรนั้นครับ ซึ่งมันสามารถฟื้นตัวในระยะเวลาสมบูรณ์ ประมาณ 6 เดือนหรือมากกว่า ทั้งนี้ทั้งนั้น ระหว่างนี้ต้องมีการฝึกบริหารกล้ามเนื้อบริเวรนั้น และ อาจจะกินวิตามินบางตัวที่มีผลต่อการฟื้นตัวของระบบประสาทบริเวรนั้น ได้พวกวิตามิน B1 B6 B12 แต่ที่สำคัญที่สุดในระหว่างทำนั้นการดูแลแผลผ่าตัดอย่างถูกวิธีก็สำคัญมากครับ
นี่คือปากของผมที่ทำมา รูปวันที่ 3 ที่เขาว่ามันจะบวมที่สุด ไม่มีอาการชาใดๆ กินทุกอย่างได้ตามปกติ

image_1357790173080697[1].jpg (141.28 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 6)

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้