ดู: 3860|ตอบกลับ: 11
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] ทำจมูกแล้วเป็นแผลพุพองตรงโคนจมูก

[คัดลอกลิงก์]
ไปทำจมูกจากโรงพยาบาลแห่งหนึ่งแถวพระราม 6 เลือกคุณหมอที่มีชื่อเสียงของโรงพยาบาลเลยแหล่ะ ทำตั้งแต่วันที่ 17 พ.ย.(ตัดปีก+เสริมจมูก)เมื่อเช้าแกะเฝือกออก โอ้วแม่เจ้า จมูกเราเป็นอะไรนี่ เกิดมาไม่เคยเห็นมาก่อน ตรงสันจมูกมีรอยช้ำๆม่วงๆ และมีแผลเปื่อยๆคล้ายแผลพุพอง เป็นหนองตรงบริเวณโคนจมูกด้วย แผลใหญ่พอควร เราตกใจมาก รีบโทรไปทีโรงพยาบาล เขาแนะนำให้มาหาหมอ เราก็ไปตั้งแตเช้า 7.30 น. พยาบาลบอกว่าหมอมา 10 โมง โอเคเราก็ไปกินข้าวก่อน และนั่งรอต่อไป ผ่านไปครึ่งวัน หมอมาตอนบาย 2 โมงครึ่ง หมอตกใจเลยเห็นหน้าเรา หมอถามว่าทำไมบวมขนาดนี้ แล้วมีแผลเยอะด้วย เรานั่งร้องไห้เลยเศร้ามาก เราก็ไม่รู้ว่ามันเกิดอะไร เรากลัวไปหมด แผลกลางจมูกอันใหญ่มาก หมอจัดการทำแผล โดยการกวาดเนื้อเปื่อยๆ ออก มองเห็นสิลิโคนเลย เราขอรอ้งหมอให้เอาออก หมอบอกว่าใจเย็นๆก่อน แผลอาจจะหายได้ หมอนัดอีกทีวันพุธหน้า เราก็ถามหมอว่ามันเกิดจากอะไร หมอบอกว่าเนื้อจมูกบางไป ทำให้พอง อ้าว!!! แล้วตอนแรกก่อนเราจะทำเราก็ปรึกษาหมอแล้วแล้วนี่ หมอยังถามเลยบอกว่าเอาโด่งไหม เราก็บอกว่าเอาโด่ง หมอบอกว่าทำได้ แต่ตอนนี้เราเพิ่งรู้ว่าคนเนื้อจมูกบางๆ ทำโด่งมากไม่ได้มันจะทะลุ เราเครียดจนร้องไห้ หมอบอกว่าห้ามร้องเดี่ยวแผลอักเสบ เราได้แต่นั่งสะอีกสะอื้นที่ห้องหมอเลย หมอบอกว่าไม่ต้องห่วง แต่แผลมันน่ากลัวมาก มันเป็นหลุมลึกกว้างจนเห็นสิลิโคนแล้ว หมอให้ทำแผล ทายา ไปก่อน นี่เราต้องมารักษาแผลเป็นอีกเท่าไรกัน หน้าเราก็เยิน ไม่ได้ไปทำงานมา 3 วันแล้ว คิดแล้วกลุ้มใจมาก เราเพิ่งรู้ว่าความผิดหวังมันเป็นอย่างนี้นี่เอง ขนาดเลือกแล้วว่าดี ว่าเก่ง ยังเป็นขนาดนี้เลย ในใจต้องภวานาให้แผลหายเป็นปกติให้เร็วที่สุด อยากฝากถึงเพื่อนๆ ทุกคน ก่อนจะไปทำศัลยกรรมต้องศึกษาดูเยอะๆ ดูนานๆ ก่อนตัดสินใจน่ะ เพราะร่างกายคนเราไม่เหมือนกัน บางคนไม่บวมเลย บางคนบวมมาก บางคนบวมน้อย แต่คนที่เป็นแบบเรามีน้อยมาก หมอก็บอกว่าไม่ค่อยเจอเคสแบบนี้เท่าไร ถ้าแผลเราเกิดอักเสบหรือติดเชื้อก็ต้องถอดสิลิโคนอย่างเดียว แล้วต้องมาตามรักษาแผลเป็นอีก ถ้าเราย้อนเวลากลับได้เราจะไม่ทำเลยศัลยกรรม
เป็นกำลังใจให้ สู้ๆนะค่ะ
ขอบคุณสำหรับความรู้นะคะ เป็นกำลังใจให้คะ สู้ๆดูแลแผลดึๆอย่ากินของแสลงแผลจะได้หายไวๆคะ
ขอให้หายไว ๆ ค่ะ
หายไวไวนะครับ
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-11-23 22:58:11 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณทุกกำลังใจค่ะ
ตอนนี้เป็นยังไงบ้างอาการดีขึ้นยังค่ะ เป็นกำลังใจให้นะค่ะ
ดีขึ้นหรือยังค่ะ สู้ๆนะ
สู้ๆนะครับ ขอให้แผลแห้งเร็วนะครับ อย่าไปเสียใจครับ ถือว่าเป็นบทเรียน
หายเป็นปกติยังค่ะเป็นกำลังใจให้นะ
สู้ค่ะหายไวนะค่ะ
เป็นกำลังใจให้อีกคนนะครับยิ้มสู้นะครับ
การแพทย์บ้านเราก้าวหน้าแล้ว มีทางออกดีๆละครับสู้ๆ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้