ดู: 2025|ตอบกลับ: 3
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

เนื้อจมูกหายค่ะ เอาซิลี่ออกแล้วเดือนครึ่ง จะใส่ใหม่ได้รึยังคะ

[คัดลอกลิงก์]
  เครียดมากเลยค่ะ ใครพอมีประสบการณ์หรือมีไรแนะนำได้ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

คือเสริมซิลี่เก่ามาประมาณ6ปี ต้นปีนี้มันค่อยๆโผล่ตรงปลายรูจมูกด้านขวาด้านในค่ะ เดือนมีนาเลยไปหาหมอศัลท่านหนึ่ง กะจะทำใหม่ค่ะ
แกก็เอาออก แล้วให้พัก1เดือน นัดใส่ใหม่ตอนเมษา
เมษาใส่ใหม่ค่ะ ดูแลตัวเองดีมาก ทุกอย่างเหมือนจะโอเค  แต่ซิลิมันค่อยๆๆโผล่ออกทีละนิด แรกๆคือน้ำเหลืองซึมๆ เราก็หาหมอคนเดิมตลอด แกก็รับปากจะดูแลให้ถึงที่สุด ไม่คิดค่าใช้จ่ายเพิ่ม แกก็เย็บซ้ำให้ โผล่อีกก็ไปหาแกทีนี้แกเอาออกมาเหลาปลายให้บางลงแล้วใส่ให้ใหม่ จากนั้นจนมาถึงกันยามันก็ค่อยๆโผล่ออกมาอีกแล้วค่ะ
เราไปหาหมอ แกก็เอาออกให้ แกบอกเนื้อปลายเราหายไป ไม่มีพอรับซิลิ แล้วบอกให้เราพักอีก1เดือนครึ่งให้เนื้อแข็งแรง
เดี๋ยวต้นเดือนหน้าแกจะใส่ให้ใหม่โดยจะเหลาให้ปลายบางและผ่าใส่ทางด้านซ้ายแทนค่ะ
กังวลจังเลยค่ะ ต้องมาลุ้นอีกว่าจะโผล่อีกมั้ย   กลัวค่ะ กลัวจะอดใส่ ดั้งแหมบค่ะ ใส่กับไม่ใส่หน้าเปลี่ยนเป็นคนละคนเลยค่ะ ตอนนี้ไม่มั่นใจมากๆ

เคยบอกหมอให้เอาเนื้อส่วนอื่นไปแปะทดแทนก็ได้ แต่หมอบอกมันไม่ถูกวิธี เราก็ไม่อยากเถียงหมอ

ใครพอมีประสบการณ์หรือมีไรแนะนำได้ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

ขอบคุณมากๆๆๆค่ะ ขอให้สวยๆรวยๆนะคะ
ถ้าไม่ได้ใช้หน้าตาหาเงินเหมือนดารา เราว่าพักซักสามเดือนน่าจะดีนะคะ ให้จมูกได้พักและสร้างเนื้อขึ้นมาใหม่ เดือนนึงเราว่าน้อยไปนะ สู้ๆนะคะเป็นกำลังใจให้

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

จากประสบการณ์ที่เคยเอาออกนะคะ เคสเราคล้าย ๆ แบบคุณเลยค่ะ คือมีซิลิโคนโผล่ออกมาทางด้านในรูจมูก มีน้ำเหลืองไหลตลอด เราปล่อยทิ้งไว้แปดเดือนค่ะ กว่าจะไปหาหมอ ^^" หมอบอกติดเชื้ออักเสบและทะลุค่ะ ต้องเอาออกสถานเดียว พักจมูกอย่างน้อยหกเดือนนะคะ เอาออกแล้วรู้สึกปลายจมูกจะบางมาก เวลาเม้มปากจะเห็นเปนรอยบุ๋มชัดเลยค่ะ หมอแนะนำให้นวดตรงแผลทุกวัน เพื่อให้เนื้อมันหายแข็ง สำหรับการผ่าตัดครั้งใหม่ค่ะ
เท่าที่เราศึกษามานะคะ กรณีที่ติดเชื้ออักเสบและทะลุ แบบนี้ ต้องพักจมูกอย่างน้อย ๆ หกเดือนเลยค่ะ เพื่อให้เนื่อเยื่อจมูกได้ฟื้นตัวเต็มที่ และให้หายจากเชื้ออักเสบจริง ๆ เพราะเราก็เคยถามหมอนะคะ ว่าไม่รอหกเดือนได้มั้ย สักสามสี่เดือนใส่เลยได้รึเปล่า หมอบอกว่า ไม่ได้ เดี๋ยวก็จะกลับมาเป็นเหมือนเดิมอีก

คะแนน

1

ปกติควรจะทิ้งระยะห่างซัก 3-6เดือนนะครับ สำหรับพักเนื้อจมูกน่ะครับ

คะแนน

1

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้