ดู: 8706|ตอบกลับ: 7
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

จมูกประมาณ 22 วัน อยู่ดีๆมีกลิ่นตุๆ และเจ็บแผลในจมูกแนะนำหน่อยค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขล่าสุด wineglass เมื่อ 2010-1-6 21:47

ทำจมูกมายี่สิบกว่าวัน ครั้งแรกไปพบหมอๆว่าแผลแห้งดีแล้ว

ครั้งที่สอง อยู่ดีมีฮัมพ์ขึ้นมา ก่อนทำไม่มีค่ะ มองไม่ขัดต้องลูบๆดู หมอบอกว่าอาจจะเป็นพังพืดหรือยังไม่ยุบดีให้รอดูก่อน

อย่างอื่นโอเคหมด แต่สัปดาห์ที่ผ่านมาช่วงปีใหม่ มีกลิ่นตุๆจากจมูกข้างที่มีแผลผ่าตัด และเจ็บ่บริเวณแผล
ซึ่งน่าจะแห้งไปแล้ว

เอาน้ำเกลือที่ใช้ล้างแผล ชุบสำลีฆ่าเชื้อเช็ดและทาเบตาดีน เช้าเย็น ทำมา 4-5 วันแล้วยังไม่หายเลยมีใครแนะนำได้บ้างค่ะ

เพิ่มนิดนึงส่วนตัวเป็นโรคภูมิแพ้ จะคัดจมูกเวลาอาการกำเริบซึ่งช่วงหลังทำจะทานยากันไว้ตลอด ไม่มีอาการกำเริบเลยช่วง 2 สัปดาห์แรก หลังๆมีน้ำมูกนิดหน่อยไม่เกินสองครั้ง

จริงๆก็ใกล้วันนัดหมอแต่กังวลใครแนะนำได้บ้างค่ะ เรื่องฮัมพ์ด้วย มันจะหายไหมค่ะ
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-1-6 21:50:42 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
กระทู้ที่รีวิวไว้ค่ะ

http://www.dungdong.com/viewthre ... &extra=page%3D4

ไม่ได้คิดว่าหมอทำไม่ดีนะค่ะ อยากทราบความเห็นเพื่อนๆว่าแบบนี้ปกติหรือเปล่า
แนะนำว่าไปให้คุณหมอตรวจดีกว่านะครับ
เพื่อความสบายใจ เพราะว่าบางที ถ้าเราดูแลแผลไม่ดี
หรือว่าทำงานหนัก หักโหม ก็อาจจะทำให้จมูกอักเสบได้ครับ
ไปให้แพทย์วินิจฉัยดีที่สุดครับ
สู้ๆ ครับ เปนกำลังใจให้ครับผม
มีกลินด้วยเหรอครับ โห ตอนนี้เป็นยังไงบ้างครั กลิ่นที่ว่านี่กลิ่นยังไงครับ
บีว่าหาคุณหมอด่วนเลยคับ.............

ข้างนอกไม่มีปัญหา.............

แต่ข้างในเราไม่รู้นะคับ............

เอาให้หมอตรวจให้แน่ใจดีกว่า......
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-1-7 21:46:07 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
หุหุ ฟังดูน่ากลัวไปไหมเนี่ย จริงๆจะไปพบหมอเสาร์นี้แหล่ะค่ะ เพราะทำงานต่างจังหวัดไม่สะดวกเข้ากรุงเทพกลางสัปดาห์ก็เลยมาโพส เผื่อใครมีเคสนี้ระหว่างรอไปพบหมอจะได้สบายใจหน่อย

กลิ่นเหรอค่ะมันก็ไม่ได้เหม็นมากจนน่ากลัว ไม่ปวดไม่เป็นไข้เหมือนมันจะอักเสบ แต่มีกลิ่นนิดๆประมาณกลิ่นแผลมั้งบางจังหวะ และเจ็บแผลนิดๆตอนเอาน้ำเกลือล้างแผล และแสบนิดๆตอนทาเบตาดีนค่ะ

แต่ก็กังวลเรื่องภายในค่ะ ว่าเป็นอะไรไหม  ปกติเป็นโรคภูมิแพ้คัดจมูกแต่หลังทำจมูกสองสัปดาห์เนี่ยไม่มีน้ำมูกเลยค่ะ ทานยาตลอด เรื่องดูแลเนี่ยหลังผ่าตัดเก้าวันนี่ไม่ได้ล้างหน้าด้วยน้ำเลย ใช้เซตาฟิล และสำลีเช็ดตลอด

พอสักวันที่ห้าก่อนไปทำงานก็เอาสำลีชุบน้ำเกลือหมาดๆ ซับแผลเบาๆเท่านั้น จนไปพบหมอวันที่เก้าและหมอบอกว่าแผลแห้งดีแล้วสักวันที่ 11 ถึงเริ่มล้างหน้าด้วยน้ำ

รอๆๆ วันเสาร์ไปพบหมอค่ะ นี่ไม่มีใครเคยเป็นแบบนี้เลยใช่ไหมค่ะเนี่ย แอบเครียด
เราก็เป็น แต่เป็นตอนที่รู้สึกว่ามีขี้มูกอ่ะค่ะ ตอนที่ร้องไห้ หรือว่ากินอะไรเผ้ด ๆ แล้วน้ำมูกไหลก็ไม่เป็นนะค่ะ  เราทำมา 2 เดือน ยังเป็นอยุ่อ่ะค่ะ น่าจะไม่เป็นไรนะ เพราะจมุกปกติดีมาก ถ้าไปหาหมอๆ ต้องบอกว่าให้รอ 3 เดือนแน่เลย
เราทำจมูกมาตั้งแต่4มค.54ค่ะ ตอนนี้อากาศเย็นก็มีอาการคล้ายๆคุณเลยคือจะแสบตรงแผลผ่าตัดโพรงจมูกก็บวมๆตึงๆแต่ไม่มีกลิ่นจากจมูกและไม่มีน้ำมูกน่ะค่ะ..แต่ก่อนทำจมูกก็เป็นภูมิแพ้นิดๆเวลาอากาศเย็นจะคัดจมูกทุกครั้ง...ดื่มน้ำอุ่นและสูดไอระเหยก็ช่วยลดอาการปวดตึงในโพรงจมูกได้..แนะนำนิดๆนะค่ะว่าอย่าใช้แอลกอฮอล์+เบตาดีนเพราะจะทำให้ปวดแสบปวดร้อนเปล่าๆใช้คอตตอนบัดชุบน้ำอุ่นๆเช็ดในโพรงจมูกก็พอแล้วค่ะ...อย่านอนดึกด้วยนะคร๊า:)
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้