ดู: 54622|ตอบกลับ: 38
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทำจมูก] หลังทำจมูก ....ห้ามกินไรบ้างง่ะ

[คัดลอกลิงก์]
วันนี้เป็นวันที่ 3 แล้ว ยุบบวมแล้ว ไม่ค่อยช้ำมากเท่าไหร่ สงสัยหมอใส่ซิลี่ให้น้อย แต่มีคำถามนิดนุงส์ค่ะ ว่ามีข้อห้ามเรื่องอาหารที่รับทานระหว่างรักษาตังเปล่า เพราะวันก่อนทานเผ็ดนิดเดียว ขี้มูกยืดเลย แล้วเมื่อกี้กินถั่วรสวาซาบิ รู้สึกแสบๆแผล เลยหยุดกิน เพื่อนๆต้องเลือกอาหารที่จะกินระหว่างพักฟื้นกันอ่ะเปล่า หรือ กินอะไรก็ได้จ๊ะ

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

งดอาหารหมักดอง แอลกอฮอล์ และอาหารรสจัด ๆ (ส่วนของพี่นะพี่ทานเจ 1 สัปดาห์ค่ะ)
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-12-29 17:00:13 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
พี่ Nueid แล้วอาการเจ็บแปร่บๆๆ ที่แผลนี้ปกติเปล่าคะ กลัวแผลติดเชื้อมากมาย เพราะมีน้ำมูกแล้วเอา cotton bud ไปปั่นๆๆ
อย่าพึ่งทานอาหารเผ็ดจัด...หรือรสจัดๆประมาณ 1 - 2 สัปดาห์ค่ะ
และก็...อย่าพึ่งดื่มเหล้านะ...หรือของหมักดองนะ

เพราะจะทำให้แผลหายช้าหรือติดเชื้อค่ะ
ปกติค่ะ พี่ก็เป็นค่ะเวลาเช็ดรูจมูกแล้วไปโดนปลายเส้นไหมที่ยังละลายไม่หมด เจ็บแปลบเลยค่ะ พี่ว่าอย่าพยายามไปรบกวนมันเลยจะดีกว่านะคะ รอน้ำมูกไหลออกมาแล้วเอากระดาษทิชชูซับจะดีกว่าค่ะ
เพิ่งไปทำมาได้2วันเองค่ะ บวมมากๆๆอยากหายบวมเร็วๆจัง

แสดงความคิดเห็น

ใจเย็นนะคะ..เดี๋ยวก็สวยแล้ว  โพสต์ 2011-5-11 23:08
พึ่งทำมา 2 วันค่ะบวมมากเหมือนกันฮือๆๆๆ ว่าแต่โจ๊กกุ้งทานได้หรือป่าวคะ ใครรู้ช่วยตอบทีนะขอบคุณค่ะ
ตอบกลับ 7# โอ๊ย
กินได้ค่ะไม่เป็นไรเราก็กิน   แต่ไม่ควรกินของแสลงแผลจะได้หายไวไวเนอะ
พึ่งทำมา 2 วันค่ะบวมมากเหมือนกันฮือๆๆๆ ว่าแต่โจ๊กกุ้ ...
ต้นฉบับโพสต์โดย โอ๊ย เมื่อ 2010-8-18 07:23

กุ้งทานได้ครับ
พึงทำมาวันนี้วันที่ 2 แล้วยังบวมอยู่เลย ซื้อขนมจีบกุ้งมากินไม่รู้ว่ากินได้ป่าวแต่ก็กินไปแล้ว คงไม่เปนไรมั่ง
อย่าพึ่งทานอาหารเผ็ดจัด...หรือรสจัดๆประมาณ 1 - 2 สัปดาห ...
ต้นฉบับโพสต์โดย Nu_kAe เมื่อ 2009-12-29 17:06

ห้ามถึงกี่เดือนอ่ะคร้า
พึ่งทามมาได้3วันอยากกิน ยำวุ้นเส้นแบบไม่ใส่พริกกินได้ไหมเอ่ย
ทำไมบางคนบอกอาหารทะเลทานไม่ได้คะ งง
สาหร่ายนี่ทานได้ไหมคะ

ทานได้ทุกอย่างแหละค่ะ แต่ควรระวังอาหารหมักดองมากกว่านะ  โพสต์ 2011-5-11 23:10
มีวิิธีทำให้หายช้ำมั้ยค่ะ ทำไดเ้้นี่วันที่สี่เเล้วค่ะ ช้ำมากๆเปนรอยเหมือนห้อเลืิอดใต้ตาค่ะ

ประคบร้อนกะเย็นสลับกันอย่างละ 15 นาทีค่ะ เดี๋ยวก็หายนะ สู้ๆ  โพสต์ 2011-5-11 23:11
แล้วส้มตำหล่ะ แบบว่า อยากกิน8วันแล้วจะกินได้รึยัง

เราว่ายังไม่ควรนะเพราะมันแสลงอ่ะเดี๋ยวแผลเน่า  โพสต์ 2011-5-11 23:11
คุณหมอบอกผมว่างดของดอง และหน่อไม้ นอกนั้นทานได้อะครับ
พึ่งทำกับหมอญาณิณ มา  วันที่สี่ แล้ว กินแต่โจ๊ก หมูอย่างเดียว อยากกินไก่ แต่แม่ไม่ให้กิน  ใช้เวลานานเท่าไร ถึงจะกินไก่ ได้  
ตายเราทำวันนี้ กลับมากินขนมจีนน้ำยาเลย
จะเป้นไรมั๊ยอ่า
รักษายากไหม  แล้วนานไหมกว่าจร้าหาย  อยากเสริมมังแต่กลัวรักษายาก
เราไปทำกับหมอสำรวยมา หมอเราห้ามของหมัก ของดอง เหล้า บุหรี่ 2-3เดือนเอง นอกนั้นกินได้ตามปกติ แถมวันแรกที่ไปทำไม่เห็นต้องนั่งนอนด้วยเลย
ไปทำมากับหมอพีระวันที่ 4/1/12 ค่ะ หมอบอกห้ามทานส้มตำค่ะ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย luckyjoy เมื่อ 2012-3-2 17:40

ทำมา 2 วันเหมือนกัน บวมอยู่เลย  ตอนนี้ก็ข้าวต้มค่ะ  ตอนเช้า ข้าวกับหมูปิ้ง
เรา12วันละทำกะหมอบุญถิ่นตอนี้สบายมากช้ำวันเดียวหมอมือเบามากเด๋วหาทางเอารูปลงก่อนยู่ในipadเอาลงไม่เปงอิอิ
ทำมา ได้วันเดียวรุสึกบวมมากกก   แล้วที่ว่ากินโจ๊กไก่ไม่ได้ทำไมค่ะ แม่ก็บอกว่าพวกไก่พวกไข่ มันตระกูลเดียวกัน
ของทะเลทานได้ค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้