ดู: 26557|ตอบกลับ: 52
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ผลของการฉีด Vit C ดีจริงหรือ?

[คัดลอกลิงก์]
ผลของการฉีด Vit C
-ช่วยลดเลือน ริ้วรอย กระ จุดด่างดำและสีผิวที่ไม่เรียบเนียน
-ช่วยให้ผิวขาวใส
-เสริมสร้างทดแทน คอลลาเจนที่ร่างกายเสียไป เนื่องจากอายุที่เพิ่มขึ้น
- เพ่ิมความยืดหยุ่น และความชุ่มชื่นให่แก่ผิว
- เพ่ิมความยืดหยุ่นและรักษาสมดุลของระบบข้อ และกระดูก
วิธีการฉีด
- ฉีดเข้าเส้นเลือดดำ IV
ข้อมูลนี้ ล้วแต่ บุคคลใตจะพิจารณานะค่ะ เห็นผลแล้วบอกกันด้วยค้า

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

ว้าวววววววววว

คุณ aoao ไปฉีดมาหรอคับ
เท่าไหร่อ่ะ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-5-23 17:34:54 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ว้าวววววววววว

คุณ aoao ไปฉีดมาหรอคับ
เท่าไหร่อ่ะ
ต้นฉบับโพสโดย shinyun เมื่อ 2009-5-23 17:28

พึ่งฉีด ค่ะ ทีแรก ว่าจะฉีด กลูต้า แต่ได้ยินผลเสียมากกว่าผลดี (อันนี้ถามเพื่อนเภสัชนะค่ะ) ก็เลยฉีด Vit C ดีกว่า ไม่แพงเหมือน กลูต้า ส่วนผลยังมะรุค่ะ พึ่งฉีด แฮะๆ
ผลเป็นอย่างไงบ้างค่ะ สนใจอยู่เหมือนกัน แต่ตอนนี้ทานค่ะ มี gluta+คอลลาเจนค่ะ เพราะอายุเยอะแล้ว
ริ้วรอยเริ่มทยอยตามกันมาค่ะ T^T
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-5-23 18:04:15 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
และอีกหนึ่งข้อมูลของกลูต้าไธโอน
- หลายคนคงเคยได้ยินข่าวการฉีดสารกลูตาไธโอน สารที่ทำให้ผิวขาวกันมาบ้างแล้ว แต่ทราบหรือไม่ว่า สารกลูตาไธโอน เป็นสารที่มีอยู่แล้วในร่างกาย และเป็นสารที่มีความจำเป็นต่อร่างกาย การฉีดสารดังกล่าวเข้าไปอาจทำให้ร่างกายได้รับผลกระทบได้ จริงอยู่ที่สารกลูตาไธโอนทำให้ผิวขาวขึ้นได้ แต่ก็มีโทษอยู่เหมือนกัน และจะยิ่งอันตรายหากฉีดสารกลูตาไธโอนด้วยตัวเอง ดังนั้น คอลัมน์ “หมอรามาฯไขปัญหาสุขภาพ” วันนี้ จะมาเผยความจริงของสารกลูตาไธโอนเพื่อให้เป็นข้อมูลการตัดสินใจก่อนที่ใครหลายคนจะเริ่มฉีด

กลูตาไธโอนคืออะไร จำเป็นต่อร่างกายหรือไม่

กลูตาไธโอน (Glutathione) เป็นสารต้านอนุมูลอิสระที่สำคัญในร่างกาย ที่ร่างกายสามารถสร้างขึ้นได้เอง จากอาหารประเภทโปรตีน ไข่และนม รวมถึงผักผลไม้ประเภท หน่อไม้ฝรั่ง  อะโวคาโด และวอลนัท ร่างกายจะเก็บกลูตาไธโอนที่สร้างขึ้นไว้ที่ตับ สามารถพบกลูตาไธโอนได้ในทุกเซลล์ของร่างกาย

กลูตาไธโอนมีความจำเป็นต่อร่างกาย โดยช่วยต่อต้านอนุมูลอิสระ ช่วยให้ร่างกายดูดซึมวิตามินซีและอีได้มากขึ้น เป็นตัวกระตุ้นภูมิคุ้มกันของร่างกาย ช่วยสร้างและซ่อมแซม DNA นอกจากนี้ยังช่วยขับสารพิษออกจากร่างกาย โดยผ่านการสร้างเอนไซม์ชนิดต่าง ๆ และช่วยป้องกันตับจากการถูกทำลายโดยแอลกอฮอล์ได้อีกด้วย

ใช้ในทางการแพทย์อย่างไร ช่วยให้ผิวขาวจริง หรือไม่

มีรายงานการใช้ในรูปแบบฉีดหลายกรณี ทั้งใช้ในกรณีฉุกเฉิน เช่น ฉีดเพื่อเพิ่มการไหลเวียนของเลือดระหว่างผ่าตัด รักษาโรคทางระบบประสาท ขับพิษจากโลหะหนัก สารระเหย   ยาฆ่าแมลง ยาพาราเซตามอลเกินขนาด ใช้เพิ่มภูมิต้านทานในผู้ป่วยเอดส์และมะเร็ง ในบางประเทศได้ขึ้นทะเบียนกลูตาไธโอนเป็นยาบางประเทศอนุญาตให้ใช้เป็นอาหารเสริม แต่สำหรับในประเทศไทย สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา ยังไม่ได้ขึ้นทะเบียนกลูตาไธโอนเป็นยา  และไม่อนุมัติให้ใช้สารชนิดนี้ในรูปแบบฉีด

หากถามว่าช่วยให้ผิวขาวได้จริงหรือไม่ ต้องบอกว่า เดิมทีกลูตาไธโอนถูกผลิตขึ้นเพื่อใช้ฉีดเพิ่มภูมิต้านทาน รักษาผู้ป่วยมะเร็งระยะสุดท้าย แต่กลับพบว่าผู้ป่วยมีผิวขาวขึ้น มีสีผมอ่อนลงหลังฉีดยา จึงอาจเป็นสาเหตุที่ทำให้มีการนำมาฉีดเพื่อทำให้ผิวขาวกันมากขึ้น ซึ่งความเป็นจริงแล้ว หากร่างกายได้รับกลูตาไธโอนมากเกินไป ก็จะไปกดการสร้างเม็ดสีของผิวทำให้ผิวขาว ซึ่งอธิบายได้จาก

ปกติในร่างกายคนเรา เซลล์สร้างเม็ดสี (melano cyte) จะผลิตเม็ดสีเมลานินอยู่ 2 ชนิด ผิวคล้ำแบบคนเอเชียหรือคนไทย จะมีเม็ดสีขนาดใหญ่ เรียกว่า ยูเมลานิน (Eumelanin)  คนผิวขาวแบบฝรั่ง จะมีเม็ดสีขนาดเล็กกว่า เรียกว่า ฟีโอเมลานิน (Pheomelanin) เมื่อร่างกายเราได้รับ กลูตาไธโอนปริมาณมาก จะไปกดการสร้างยูเมลานินตามปกติลง เปลี่ยนเป็นสร้างฟีโอเมลานินเพิ่มขึ้นชั่วขณะ ผิวจึงดูขาวขึ้น แต่เนื่องจากกลูตาไธโอน ไม่สามารถปรับเปลี่ยนโครงสร้างทางพันธุกรรมของ เซลล์สร้างเม็ดสี (melanocyte)  เมื่อเวลาผ่านไป เซลล์สร้างเม็ดสีก็กลับไปสร้างเม็ดสียูเมลานินมากตามปกติเหมือนเดิม

ดังนั้น ผู้ที่ฉีดกลูตาไธโอนเพื่อให้ผิวขาวขึ้น จำเป็นต้องฉีดในปริมาณมากกว่าขนาดที่ใช้รักษาตามปกติหลายเท่าตัวเป็นเวลาต่อเนื่องกันนาน จึงไม่จัดเป็นการดีท็อกซ์ และอาจมีอันตรายต่อสุขภาพในระยะยาวได้
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-5-23 18:05:03 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
มีอันตรายจากการใช้ หรือมีผลต่อชีวิตอย่างไรบ้าง

ผลข้างเคียงที่น่ากลัว คือการฉีดยาใด ๆ ก็ตามเข้าเส้นเลือดดำ ล้วนมีโอกาสที่จะแพ้ได้ ทั้งการแพ้ตัวยาเอง หรืออาจจะแพ้สารฆ่าเชื้อ สารกันเสีย สารปนเปื้อน ซึ่งจากรายงานในต่างประเทศพบว่า ผู้ที่ได้รับการฉีดกลูตาไธโอนขนาดสูง มีอาการช็อก ความดันต่ำ หายใจไม่ออก และเสียชีวิตได้หากไม่ได้รับการช่วยเหลืออย่างทันท่วงที นอกจากนี้ก็ยังพบว่า มีการนำสารกลูตาไธโอน ที่ไม่ผ่านการรับรองจากสำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา รวมทั้งยาปลอมที่ผลิตที่เวียดนาม และ จีน มาจำหน่ายและใช้อย่างผิดกฎหมาย

การฉีดกลูตาไธโอน มักให้ร่วมกับวิตามินซีขนาดสูง เพื่อกระตุ้นให้  ออกฤทธิ์ ได้ชัดเจนขึ้น ซึ่งการฉีดวิตามินซี ในขนาดที่สูงและเร็วเกินไปอาจทำให้เกิดอาการมึน  ศีรษะคล้ายจะเป็นลมได้ หากใช้   กลูตาไธโอนในผู้ป่วยมะเร็ง อาจทำให้ประสิทธิภาพของเคมีบำบัดลดลง การได้รับสารกลูตาไธโอนปริมาณมาก มีผลทำให้ขบวนการต้านอนุมูลอิสระของร่างกายเสียสมดุล กลายเป็นอนุมูลอิสระ กลับมาทำร้ายร่างกายได้

แต่ที่น่าเป็นห่วงมากที่สุดคือ ปัจจุบันมีการ โฆษณาขายกลูตาไธโอนอย่างแพร่หลายทางอินเทอร์เน็ตราคาตั้งแต่หลักร้อยไปจนถึงเป็นหมื่นบาท ที่มีการแนะนำวิธีฉีดและอวดอ้างสรรพคุณจนทำให้คนที่อยากขาว เกิดความสนใจและซื้อหาไปทดลองฉีดกันเอง ซึ่งอาจทำให้เกิดการแพ้ ติดเชื้อ และปัญหา  อื่น ๆ ตามมาอีกมาก

ข่าวที่ออกมาว่าใช้สารกลูตาไธโอนแล้ว จะทำให้ตาบอดและเป็นมะเร็ง จริงหรือไม่

สำหรับข่าวการใช้สารกลูตาไธโอนแล้ว จะทำให้ตาบอดและเป็นมะเร็ง สามารถอธิบายได้ว่า  การที่ร่างกายได้  รับสารกลูตาไธโอนเป็นเวลานาน ๆ จะทำให้เม็ดสีเมลานิน ทั้งที่ผิวหนังและที่จอตาลดลง ทำให้จอตารับแสงได้น้อยลง เสี่ยงต่อการมองเห็นได้ในอนาคต ทางวารสารทางการแพทย์สหรัฐอเมริกาจึงได้จัดว่า สารกลูตาไธโอนเป็นสารที่อาจก่อให้เกิดผลข้างเคียงทางตา ส่วนเม็ดสีเมลานินที่ผิวหนัง จะทำหน้าที่เหมือนฟิล์มกรองแสงที่ผิวหนัง หากเม็ดสีที่ผิวหนังลดลง ร่างกายก็ขาดเกราะป้องกันแสงอัลตราไวโอเลต ทำให้ผิวเหี่ยวย่นเร็ว และแก่เร็วขึ้น รวมทั้งเพิ่มความเสี่ยงของโรคมะเร็งผิวหนังด้วย ดังนั้น ถึงแม้ตัวสาร กลูตาไธโอนเองจะเป็นสารต่อต้านอนุมูลอิสระ แต่การได้รับแสงอัลตราไวโอเลตปริมาณมากกลับอันตรายยิ่งกว่า
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-5-23 18:05:43 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เหตุใดจึงต้องฉีดเข้ากล้ามเนื้อหรือเส้นเลือดโดยตรง

กลูตาไธโอนมีทั้งชนิดฉีด ชนิดพ่น และชนิดรับประทาน ซึ่งอย่างที่ทราบกันอยู่แล้วว่าสารชนิดนี้ หากรับประทานจะถูกย่อยไปก่อนการดูดซึม จึงมีผู้พยายามลองใช้ในปริมาณสูง ๆ เพื่อหวังว่าจะดูดซึมได้บ้าง แต่จนถึงปัจจุบัน ยังไม่มีการศึกษาใดบอกว่า ต้องกินมากแค่ไหนจึงจะดูดซึมได้ แล้วก็ไม่มีใครรู้ว่าปริมาณที่กินมาก ๆ นั้น จริง ๆ แล้วดูดซึมได้หรือเปล่า และผลข้างเคียงระยะยาวมีอะไรบ้าง

ส่วนยาชนิดฉีดเข้ากล้ามเนื้อหรือเข้าเส้นเลือดโดยตรง น่าจะเพิ่มขนาดยาได้แน่นอนกว่า แต่ผลข้างเคียงที่น่ากลัว คือการฉีดยาเข้าเส้นเลือดดำ มีโอกาสที่จะแพ้ได้ กลูตาไธโอนชนิดฉีดมีใช้ในคลินิกเอกชนมานานแล้ว แต่ยังไม่มีการใช้ในโรงพยาบาลรัฐหรือโรงเรียนแพทย์ เพราะไม่มีการศึกษาถึงประสิทธิภาพและความปลอดภัยในระยะยาว นอกจากนี้ การฉีดยังเป็นการ เพิ่มสารกลูตาไธโอนได้เพียงชั่วคราวเท่านั้น อาจทำให้ผิวขาวขึ้นได้ในเวลาสั้น ๆ หลังจากนั้น สีผิวก็จะกลับเป็นเหมือนเดิม จึงต้องทำให้ฉีดต่อไปเรื่อย ๆ ไม่มีที่สิ้นสุด

สุดท้ายนี้ ผู้บริโภคไม่ควรตกเป็นเหยื่อของคำโฆษณาใด ๆ ที่อวดอ้างว่าจะสามารถช่วยทำให้ผิวขาวขึ้นได้ เพราะในความเป็นจริงแล้ว ไม่มีผลิตภัณฑ์ไหนที่จะทำให้ผิวขาวขึ้นได้อย่างถาวร ผลิตภัณฑ์หรือยาที่ใช้ อาจช่วยได้เพียงชั่วคราว แต่เมื่อหมดฤทธิ์ ร่างกายก็กลับไปผลิตเม็ดสีตามปกติ ทั้งนี้การที่ประชาชนในแถบเอเชียหรือประเทศเขตร้อน มีผิวคล้ำ ถือเป็นเรื่องที่มีประโยชน์ เพราะสามารถป้องกันแสงอัลตราไวโอเลตจากแสงอาทิตย์ได้ ทำให้โอกาสการเกิดมะเร็งผิวหนังของเราน้อยกว่าคนผิวขาว จึงไม่ควรมีค่านิยมที่ผิดในการเปลี่ยนสีผิวให้ผิดธรรมชาติ.

อ.พญ.ชนิตว์วัณณ์  ตรีวิทยาภูมิ
หน่วยโรคผิวหนัง ภาควิชาอายุรศาสตร์
คณะแพทยศาสตร์โรงพยาบาลรามาธิบดี  มหาวิทยาลัยมหิดล
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-5-23 18:08:11 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ผลเป็นอย่างไงบ้างค่ะ สนใจอยู่เหมือนกัน แต่ตอนนี้ทานค่ะ มี gluta+คอลลาเจนค่ะ เพราะอายุเยอะแล้ว
ริ้วรอยเริ่ม ...
ต้นฉบับโพสโดย Ani เมื่อ 2009-5-23 17:56

ยังมะเห็นผลค่ะ เพีิ่งฉีด เอง เค้าบอกจะเริ่มเห็นผลก็ประมาณ สอง ถึง สามเดือนค่ะ
ช่ายค่า เหมือน โอ๋โอ๋ แหล่ะ อายุมากแล้วต้องดูแลตัวเอง อันไหนทำให้สวย ทำ กินได้ กิน แต่ ยกเวิน กลูต้า ฮ่าๆๆ  ม่ายเอา
คุณโอ๋ขา............... ทรายเคยฉีดกลูต้าอ่ะ  +  วิตามิน ซีอ่ะ

ฉีดกลูต้า ของโรล ก็ปาะมาณ 7 ครั้ง  

แล้วก็เคย ฉีดของสเปนด้วย 2ครั้ง  แต่ไม่ได้ฉีดมานานละ

7-8เดือนได้ แบบว่าขี้เกียจอ่ะคะ  

ระหว่างที่ฉีดเนี่ยก็กิน วิตซี ของ แบล๊คมอลล์ด้วยออ่ะทุกวันไปเรื่อยๆ
อิอิ

ไปฉีดที่ไหนมาคะ  ของอะไรหรอคะ  แพงป่ะคะคุณโอ๋โอ๋ขา..........
ว่าจะฉีดมั่งเหมียนกันอะคุณโอ๋ แต่ยังไม่ได้สั่งเยยอะ
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-5-23 19:14:43 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
คุณโอ๋ขา............... ทรายเคยฉีดกลูต้าอ่ะ  +  วิตามิน ซีอ่ะ

ฉีดกลูต้า ของโรล ก็ปาะมาณ 7 ครั้ง  

แล้วก็เคย ฉีดของส ...
ต้นฉบับโพสโดย zinezoda เมื่อ 2009-5-23 18:26

แล้วผลเป็นไง มั่งค่ะ กลูต้าอ่ะค่ะ โอ๋โอ๋ รุสึกว่า เราเปลืองกะ กลูต้า กันมากอ่ะค่ะ คือต้องฉีด ไปเรื่อยๆ หรือถ้าประหยัด ก็แบบทานค่ะ ได้ผลช้า แต่ดีกว่าการฉีดอ่ะค่ะ อันนี้ตามความคิดของโอ๋โอ๋นะค่ะ ส่วนเรื่องฉีด Vit C ให้ น้องสาวเพื่อนที่เป็นหมอ ฉีดให้ค่ะ คือ หมอเค้าจะลง กทฯ เดือนละครั้งเท่านั้นเอง ก็ต้องรอให้เค้าลงมาฉีดให้อ่ะค่ะ มะกล้าฉีดเอง จิงๆ ไปให้ หมอที่คลีนิค ฉีดให้ก็ได้ แต่แบบว่า งก ค่ะ งก รอเค้ามาฉีดให้ดีกว่า ฮี่ฮี่
13#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-5-23 19:15:27 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
http://www.transgenderscare.com/  ดู อาหารเสริมตามลิ้ง นี้ได้นะค่ะ
ถ้าอยากได้ความรู้เรื่องสวยงามเพิ่มเติม ที่บอร์ดจิน มีคุยกันเยอะในห้อง "บิวตี้" นะคะ www.thailadyboyz.net

ยินดีแลกเปลี่ยนความรู้กัน ทางนั้นบิวตี้ ทางนี้ ศัลยกรรม อิอิอิ

รับประกันถึงเรื่องความรู้ของความงาม "เพียบ"
15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-5-23 19:17:34 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ว่าจะฉีดมั่งเหมียนกันอะคุณโอ๋ แต่ยังไม่ได้สั่งเยยอะ
ต้นฉบับโพสโดย santababe เมื่อ 2009-5-23 18:37
เราต้องรีบสวยค่ะ คุนจิน   มะงั้น เดี๋ยว ฝ้า กระ รอยดำสิว  ตีนกา ถามหา(โอ๋โอ๋แล้ว)  แบบทานก็ได้ นะค่ะ
http://www.transgenderscare.com/  ดู อาหารเสริมตามลิ้ง นี้ได้นะค่ะ
ต้นฉบับโพสโดย aoao เมื่อ 2009-5-23 19:15

ที่นี่ก็ขายคะ อิอิ http://www.beauty141.com/tlbz/
ทุกวันนี้จินกิน
acerola vitamin c เช้า 1 เม็ด
grape seed exact ต้า่นอนุมูลอิสระ ลดจุดด่างดำ เช้าเย็น อย่างละเม็ด
แล้วก็ biotiin ทำให้ผมและเล็บแข็งแรง ก่อนนอน 2 เม็ด
ถ้าอยากได้ความรู้เรื่องสวยงามเพิ่มเติม ที่บอร์ดจิน มีคุยกันเยอะในห้อง "บิวตี้" นะคะ www.thailadyboyz.net

ยินดีแลก ...
ต้นฉบับโพสโดย santababe เมื่อ 2009-5-23 19:16

เรื่องนี้ คุณจินคือผู้เชียวชาญ เพราะผมเคยแวะไปเยี่ยมเวป thailadyboyz อยู่เป็นประจำ{:13_844:}
เอะ คนจากบอร์ดเราเริ่มโผล่มาทีละคนสองคน

แอบสะกดรอยตามจินกันมาชิมิคะเนี่ย
สาวๆ(หรือป่าว?)ที่นั่นเยอะ ให้ควมรู้เรื่องกลูต้าหลายอย่าง ผมชอบเข้าไปบ่อยส่วนตัวแล้ว

ผมช่ายเกย์หรือแอบนะ  แต่ชอบความงาม 5555+เพราะคุณแม่ศัลยกรรมทุกอย่าง คุณแม่เป็นIdol 55555+

ปล.แต่ผมก็ไม่ได้ปฏิเสธ นะว่าไม่ได้ชอบสาวๆ(หรือป่าว)นะคุณจิน 5555555+
โอเช อันนี้เราละไว้ในฐานที่เราเ้ข้าใจกัน (พยักหน้าหงึก ๆ)
22#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-5-23 20:03:10 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
สาวๆ(หรือป่าว?)ที่นั่นเยอะ ให้ควมรู้เรื่องกลูต้าหลายอย่าง ผมชอบเข้าไปบ่อยส่วนตัวแล้ว

ผมช่ายเกย์หรือแอบ ...
ต้นฉบับโพสโดย Stepohmz เมื่อ 2009-5-23 19:43

เอ๊ะ  ฟังดูเหมือนจะเข้าใจ นะ แต่มะเข้าใจกับคนนี้ อ่ะ
เอ๊ะ  ฟังดูเหมือนจะเข้าใจ นะ แต่มะเข้าใจกับคนนี้ อ่ะ
ต้นฉบับโพสโดย aoao เมื่อ 2009-5-23 20:03

แก้ตัวกันเองเน้อคะ
24#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-5-23 20:07:25 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ทุกวันนี้จินกิน
acerola vitamin c เช้า 1 เม็ด
grape seed exact ต้า่นอนุมูลอิสระ ลดจุดด่างดำ เช้าเย็น อย่างละเม็ด
แล้วก็ biot ...
ต้นฉบับโพสโดย santababe เมื่อ 2009-5-23 19:20

wow!!  คุนจิน บำรุงกว่าโอ๋โอ๋ เยอะเลย  แล้วซื้อ เว็บ ที่ว่าเหรอค่ะ?  แบบนี้ ผิว คุนจินก็สวยแน่ๆ เลย  อ๊า ยอมมะได้ ต้องรีบกิน ซะแล้วเรา
wow!!  คุนจิน บำรุงกว่าโอ๋โอ๋ เยอะเลย  แล้วซื้อ เว็บ ที่ว่าเหรอค่ะ?  แบบนี้ ผิว คุนจินก็สวยแน่ๆ เลย  อ๊า{: ...
ต้นฉบับโพสโดย aoao เมื่อ 2009-5-23 20:07

ก็ปกติจะสั่งจากร้านสุภิญญาอะคะ่ แต่เวปที่จินให้ไป http://www.beauty141.com/tlbz/index.html
ก็รับสั่งจากสุภิญญา แล้วส่งให้ด้วยนะคะ

อีกตัวอ่ะ ตัว serum C เริ่ดมากกกกกกกก เป็นเซรั่มทาหน้า ให้หน้าสว่าง ลดจุดด่างดำ

จินใช้มาเดือนนึง หน้่าสว่างขึ้น ไม่เหนียวหน้า แล้วเวลาแต่งหน้า ทำให้หน้ากินแป้งไ้ด้ดีกว่าเดิมด้วยอ่ะ

ดีมั่ก ๆ เยยอะคุณโอ๋ แนะนำ ๆ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้