ดู: 2160|ตอบกลับ: 11
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

เกี่ยวกับปลายจมูก

[คัดลอกลิงก์]
อยากทราบว่า เสริมปลายจมูกด้วยกระดูกอ่อนหลังหู  กับ
                  เสริมปลายจมูกด้วยเนื้อปีกจมูก
จะมีผลต่างกันอย่างไรบ้้างค่ะ รบกวนด้วยค่ะ :)
มารอฟังคำตอบด้วยอีกคน  ช่วยโพสกันเยอะ ๆ  นะคะ
แก้ไขล่าสุด M... เมื่อ 2009-12-15 16:23

คิดว่าไม่น่าจะต่างนะ   เอ็มก็เอาเนื้อปีกจมูกมาเสริมปลายเพื่อให้มีหยดน้ำเพิ่ม
ไงก็รอพี่เอมาตอบอีกทีแล้วกันนะคับ
รอฟังผู้รู้ครับ.............

ฮุฮุ..............
วัตถุประสงค์เดียวกันคับ

การใช้ชิ้นเนื้อ หรือใช้กระดูกหลังหูเติมปลายอ่ะคับ

คือเพื่อให้ปลายยาวขึ้น โดยที่ทะลุ

เนื่องจากซิริโคนถ้าทำยาวมากๆ เสี่ยงต่อการทะลุได้ครับ

ซึ่งผลคือไม่ต่างคับ เนื่องจากกระดูกกับเนื้อ นะสมานเป็นเนื้อเดียวกับเนื้อจมูกเราคับ

ซึ่งบางคนตัดปีกอยุ่แล้ว ก็ใช้ชิ้นเนื้อที่ตัดแทนที่จะทิ้งปล่าวๆ มาเติมปลาย จะได้ไม่ต้องเป็นแผลหลังหู
จากการตัดกระดูกอ่อนอีก

ส่วนคนที่ใช้กระดูกอ่อน ก็อาจเนื่องมาจาก ไม่ได้ตัดปีก ก็ไม่รู้จะตัดเอาเนื้อไหนอ่ะคับ ก็เรยต้องใช้กระดูกอ่อนหลังหู

หรือคุณหมออาจจะแนะนำอย่างอื่นครับ
ต่างกันนิดหน่อยนะ เมื่อคืน คุณหมอก้ช่วยอธิบายมา ...คือเอาชิ้นเนื้อ มันจะนิ่มกว่าอ่ะ
เพราะมันเป็นเนื้อ พอสมานแผลเรียบร้อยก็จะกลายเป็นเนื้อเรา มันก็เหมือนว่าเนื้อยื่นออกมาอีกนิดนึง
แต่ถ้าเป็นกระดูกอ่อน จะแข็งกว่านิดนึง แต่มันจะเหมือนดามไว้ไง แต่ไม่ได้แข็งจนแท่งหรอก
และมันช่วยเรื่องกันทะลุได้ดีกว่าหน่อยด้วย มันมีโล่บังซิลลี่ไว้ อีกชั้นนึง ... แต่โดยรวมไม่ต่างกันครับ
ต่างกันนิดหน่อยนะ เมื่อคืน คุณหมอก้ช่วยอธิบายมา ...คือเอาชิ้นเนื้อ มันจะนิ่มกว่าอ่ะ
เพราะมันเป็นเนื้อ พอ ...
ต้นฉบับโพสโดย king_sun เมื่อ 2009-12-15 17:22

ขอบคุณที่มาช่วยน๊า

คุยกับคุณหมอแล้วซีก็เคยถามนะเรื่องเนี้ย

แต่ก็จำได้ไม่หมดอ่ะ และรู้สึกว่ากระดูกหลังหูจะได้ยาวกว่าป่ะ

เพราะเนื้อเติมได้ไม่มาก  เพราะเด๋วเลือดไปเลี้ยงไม่พออ่ะ
แก้ไขล่าสุด king_sun เมื่อ 2009-12-15 18:12

รู้สึกจะใช่นะ เพราะเนื้อมันต้องมีเลือดมาหล่อเลี้ยง ถ้าเติมเยอะมาก เลือดก็มาเลี้ยงไม่พอ
เนื้อตรงนั้นก็จะตายได้ ต้องมาตัดทิ้งอีก เจ็บตัวอีก...ได้ไม่มากเท่าไหร่ แต่ถ้าเป็นกระดูกออ่อน
ไม่ต้องมีเลือดมาหล่อเลี้ยง เสริมได้กี่ชิ้นก็ได้ หมอเคยบอกว่า จะเอาซัก 4 ชิ้นเลยไหม ...
แต่ผ่าหลังหู 2 ข้างนะ เพราะข้างนึงมีกระดูก 2 ชิ้น ... เจ็บหู 2 ข้าง ไม่ไหวอ่ะ หมอ
รู้สึกจะใช่นะ เพราะเนื้อมันต้องมีเลือดมาหล่อเลี้ยง ถ้าเติมเยอะมาก เลือดก็มาเลี้ยงไม่พอ
เนื้อตรงนั้นก็จ ...
ต้นฉบับโพสโดย king_sun เมื่อ 2009-12-15 17:39

55555 พี่ก็เกือบโดนสองข้าง  เพราะคุณหมอว่าหูเล็กแล้วก็บางมาก คนอื่นได้ข้างละ 2 มิล
ของพี่คุณหมอกลัวว่าจะได้แค่มิลเดียว    แต่ท้ายที่สุดคุณหมอเก่งมากคะต่อจนยาวสมใจคะ
นั่นดิ พี่ แล้วกระดูกใหญ่ๆ อย่างผมอ่ะ ชิ้นละ 2 มิล 4 ชิ้น 8 มิล
หมอประชดผมเล่นรึป่าวจะยาวไปไหน ... แต่นึกไปนึกมา ก็อยากได้นะ
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-12-15 20:54:45 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณทุกๆคำตอบมากเลยนะค่ะ

คิดว่าจะเติมปลายจมูกอยู่อ่ะค่ะ ก็เลยอยากทราบ คุณหมอก็แนะนำว่าให้ตัดปีกแล้วเอามาเติมปลายนั่นแหละค่ะ แต่ก็สงสัยเรื่อง กระดูกหลังหู แต่ตอนนี้ เข้าใจดีแล้วค่ะ ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆ ทุกคนนะค่ะ ที่เข้ามาไขข้อข้องใจ
อยากไห้ของดีนไปจัง ดีนปีกจมูกใหญ่ มากมาย
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้