ดู: 8310|ตอบกลับ: 42
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

...ไขข้อสงสัยเกี่ยวกับยา/อาหารเสริมที่ทานก่อนทำศัลยกรรม

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขล่าสุด NoToriouz เมื่อ 2009-12-14 11:01

เห็นหลายท่านตั้งกระทู้ถามกันอย่างหนาตาเรื่องยากับอาหารเสริมเนี่ยะ...ใครที่กำลังจะผ่าตัดก็อ่านนีสนะครับ เป็นห่วงอ่ะครับ...

ยาหรืออาหารเสริมที่ทานได้ปกติก่อนรับการผ่าตัดศัลยกรรม
1. กลูต้าไธโอน (Glutathione) ต้องดูว่ามี อ.ย. หรือไม่ และไม่มีส่วนผสมของ Transamine โดยปกติบนผลิตภัณฑ์มักจะมีคำว่า “No transamine” บนฉลาก ถ้าหาไม่เจอหรือไม่แน่ใจให้หยุดทานอย่างน้อย 1 สัปดาห์ครับ ปกติแล้วกลูต้าโอนเองที่ร่างกายสร้างขึ้นนั้นจะช่วยเรื่องการรักษาแผล ทำลายเชื้อโรคที่บุกรุกร่างกาย และทำลายพิษด้วยครับ
2. วิตามิน B และ B complex ตัวนี้จะช่วยให้ร่างกายสามารถสร้างเม็ดเลือดขาวได้มากขึ้นกว่าปกติและเพียงพอที่จะช่วยต่อสู้กับเชื้อโรคเราได้ เพราะเมื่อร่างกายเกิดบาดแผลมักจะมีเชื้อโรคหลุดรอดเข้าไปจนเกิดการอักเสบนั่นเอง อีกอย่างจะลดอาการปวดบวมได้ครับ และเป็นช่วยโปรตีนที่ทำหน้าที่ซ่อมแซมเยื่อบุหรือเยื่ออ่อนๆให้เป็นปกติได้ดี
3. วิตามิน C และ Citrus bioflavonoids อย่างที่หลายคนทราบครับว่ามันไม่สะสมในร่างกายและร่างกายสร้างเองไม่ได้ด้วย แต่ที่สำคัญมันช่วยให้แผลหายเร็วขึ้นด้วยเนื่องจากมีคุณสมบัติช่วยซ่อมแซมเซลล์ที่ชำรุดได้ดี โดยเฉพาะเรื่องหารเสริมสร้างผนังเซลล์และหลอดเลือดฝอย ดังนั้นจะช่วยลดอาการช้ำหลังผ่าตัดได้ (อาการช้ำเกิดจากกล้ามเนื้อฉีกขาดหรือเส้นเลือดฝอยแตก) กลับกันครับถ้าร่างกายขาดวิตามิน C แผลก็หายช้าลงครับ รับประทานได้ถึง1000 มก/วัน เลยนะครับ ส่วนเจ้า Citrus bioflavonoids ที่เรามักเจอในผลิตภัณฑ์ของวิตามินซี มันจะช่วยในเรื่องควบคุมความดันเลือดให้เป็นปกติครับ
4. วิตามิน K บางท่านที่มีโรคเลือดออกง่ายและไม่หยุดไหลเช่นผู้หญิงที่ประจำเดือนออกมากจะทานเป็นปกติอยู่แล้ว ก่อนผ่าตัดไม่ต้องหยุดทานได้ครับ เพราะวิตามี K ไม่เหมือน Transamine เพราะว่าวิตามิน K เป็น Co-factor หรือตัวช่วยให้เลือดแข็งตัว เช่นรวมกับโปรตีนโปรทอมบีนแล้วเกิดเกร็ดเลือดแข็งตัวที่ปากแผล เลือดจึงหยุดไหลเป็นต้น  อีกทั้งวิตามิน K จะช่วยป้องกันไม่ให้เกิดการฟกช้ำง่ายขึ้นเพราะมันจะป้องกันเส้นเลือดฝอยถูกทำลายด้วย
5. วิตามิน E ที่บางท่านทานเพื่อต้องการให้หน้าใสเด้ง ตัวนี้ยังสามารถช่วยเร่งการสมานแผลได้ดี โดยเฉพาะแผลอักเสบ นอกจากนั้นลดการเกิดคีลอยด์จากบาดแผล ได้ดีเลยละครับ
6. Q10 ตัวนี้ส่วนใหญ่จะมีโครงสร้างเป็นไขมันนะครับยกเว้นที่ผสมในเครื่องดื่มบางชนิด ดังนั้นการทำงานของมันจะเข้าไปในระดับเซลล์โดยเฉพาะที่ผนังเซลล์ มีประโยชน์ที่ช่วยรักษาอาการเมื่อยล้าของกล้ามเนื้อ โดยเฉพาะกล้ามเนื้อที่มีการอักเสบ นอกจากนี้ยังเป็น Hearty Drug หรือยาที่บำรุงให้หัวใจแข็งแรง ทำให้เลือดลมเราสูบฉีดอย่างเป็นปกติครับ
7. Collagen ปกติร่างกายสามารถสังเคราะห์เองได้ ส่วนที่เป็นอาหารเสริม 99% สกัดจากปลา เมื่อร่างการรับเข้าไปจะถูกกรดในกระเพาะย่อยเป็นอะมิโนแอซิด และไปช่วยเรื่องซ่อมแซมเซลล์เหมือนโปรตีนทั่วไป แต่ถ้าทานมากก็จะสะสมที่ตับในรูปไกลโคเจนได้ครับ
8. Magnesium บางท่านที่ป่วยเป็นไมเกร็นจะใช้อาหารเสริมตัวนี้ช่วยรักษาอาการอยู่ ก็สามารถทานได้เป็นปกติครับเมื่อจะผ่าตัดเพราะตัวนี้ช่วยลดอาการปวดได้ครับ แต่ถ้าได้รับยาแก้ปวดโดยตรงแล้วก็งดได้ครับ มันจะได้ไม่ Over dose
9. Grape seed extract หรือสารสกัดจากเมล็ดองุ่น เป็นอาหารเสริมที่มี OPCs สูงมาก เป็นแอนไทออกซิแดนซ์ที่มีประโยชน์นอกจากลดโอกาสเสี่ยงต่อโรคมะเร็งแล้ว ยังช่วยสมานแผลและให้รอยแผลสวยด้วยครับ
10. Zinc และ Selenium ที่บางท่านใช้เพื่อลดอาการอักเสบและสมานแผลของเรื่องสิว ทานได้ปกติ โดย Zinc เป็น Wound healer หรือ ตัวช่วยเร่งการสมานแผลที่ดีอยู่แล้ว ส่วน Selenium ส่วยใหญ่ผลิตจากยีสต์ดังนั้นเป็นออแกนิคที่ร่างกายสามารถใช้ได้ทันที ช่วยป้องการและเร่งการสร้างเซลล์ใหม่ เหมาะแก่ผู้ที่มีบาดแผลครับ
11. Chlorophyll บางท่านที่เลือกทานอยู่ปัจจุนเพื่อเป็นตัว Detox หรือ ล้างพิษนั้น มันยังช่วยเรื่อง การสร้างเม็ดเลือดแดงมากขึ้น เหมาะแก่การเสียเลือดมา และยังสามารถช่วยฆ่าแบคทีเรียอ่อนๆ ที่เข้ามาในร่างกายได้โดยเฉพาะในระทางเดินอาหาร

คะแนน

4

ดูบันทึกคะแนน

2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-12-14 10:27:50 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขล่าสุด NoToriouz เมื่อ 2009-12-14 10:51

ยาหรืออาหารเสริมที่ควรหยุดทานก่อนรับการผ่าตัดศัลยกรรมและช่วงพักฟื้น
1. Whey Protein ที่นักฟิตเนสทุกท่านใช้กันอยู่ มันจะเร่งการสร้างเนื้อเยื่อและกร้ามเนื้อได้รวดเร็วอาจส่งผลให้เกิดคีลอยด์ได้ ควรหยุดทานก่อนผ่าตัด 1 สัปดาห์ และตลอดช่วงพักฟื้นครับ
2. L-Carnitine ที่ใช้เพิ่มการเผาผลาญในร่างกาย จะกระตุ้นให้หัวใจและหลอดเลือดทำงานหนักขึ้น ไม่เหมาะกับช่วงการผ่าตัด เพราะคุณหมอจะให้ทานยาห้ามเลือดก่อนผ่าตัดซึ่งยาตัวนี้จะลดการสูบฉีดเลือดให้นิ่งลง ดังนั้นจะสวนทางกับ L-Carnitine ครับ ควรหยุดทานก่อนผ่าตัด 1 สัปดาห์และตลอดการพักฟื้นเช่นเดียวกันครับ
3. กลูโคส หรือ น้ำตาลโมเลกุลเดียว ที่บางท่านทานเพิ่มน้ำหนักหรือผู้ที่รักษาโรคเกี่ยวกับตับ Case นี้ให้ปรึกษากับแพทย์เจ้าของไข้เลยครับ  ส่วนคนที่ไม่ได้ป่วยเกี่ยวกับตัดให้ลดปริมาณของหวานหรือกลูโคสลงครับ เพราะน้ำตาลจะเป็นอาหารที่ดีของเชื้อโรค ทำให้แผลหายช้า ยิงคนที่เป็นเบาหวานห้ามเลยครับ ค่อยๆลดปริมาณจากเดิมที่ทานต่อวันก่อนการผ่าตัดอย่างน้อย 1 สัปดาห์ และในช่วงพักฟื้นให้ทานแต่พอเหมาะ คือ ทานแค่ที่มีอยู่ในอาหารอย่าปรุงแต่งเพิ่มและงดพวกเครื่องดื่มที่หวานๆ ต่างๆ แต่สามารถหาเครื่องดื่มที่ใช้น้ำตาลเทียมแทนได้ถ้าต้องการจริงๆครับ

เท่าที่ยกตัวอย่างมาเป็นเพียงบางส่วนนะครับ อันนี้เห็นว่าเป็นตัวที่นิยมกันอยู่อย่างมาก สำหรับผู้ที่ไม่เคยทานพอเห็นประโยชน์แล้วนึกอะไรขึ้นมาได้ว่าต้องหาทานผมไม่ได้แนะนำให้ทานนะครับ อันนี้เป็นเรื่องการตอบคำถามและแนะนำให้สำหรับผู้ที่ทานอยู่ปัจจุบันและกังขาว่าต้องงดหรือไม่เพราะบางท่านกลัวว่าการทานอาหารเสริมเหล่านั้นจะขาดช่วงขาดตอน

ข้อมูลพวกนี้ส่วนใหญ่ผ่านการวิจัยมาทั้งนั้นครับประกอบกับประสบการณ์ของผมเองด้าน  Functional food and Drugs และเรื่อง Nutrition ในงานปัจจุบันที่มีใช้อยู่ตลอด จึงนำมาเผยแพร่ให้เพราะหวังว่าอาจจะช่วยตอบคำถามแก่เพื่อนๆชาว Dungdong ได้บ้างน่ะครับ

คนที่ทานเยอะๆ ระวังหน่อยนะครับ สงสารตับ...เดี๋ยวพังขึ้นมายุ่งเลย ^^

สงสัยสอบถามได้ครับ...หรือข้อมูลขัดแย้งอย่างไร ช่วยกันแชร์นะครับ

คะแนน

3

ดูบันทึกคะแนน

หูย ๆๆๆ ตอนนี้น้องกิน ตั้ง 6 อย่างแหนะๆๆๆๆๆๆ

L-Carnitine ต้องหยุดก่อนแล้วหล่ะ   

ขอขอบคุณณณณณณณณณณ มากคับพี่..
ขอบคุณค้าบ กินอยู่หลายอย่างเหมือนกัน แต่โชคดีอยู่ในกลุ่มที่กินได้หมดเลย เยี่ยมๆๆๆ
ดีจังเลยจะได้ไปหามากินบ้างขอบคุณมากๆๆจร้า
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-12-16 21:05:34 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
หูย ๆๆๆ ตอนนี้น้องกิน ตั้ง 6 อย่างแหนะๆๆๆๆๆๆ

L-Carnitine ต้องหยุดก่อนแล้วหล่ะ   

ขอขอบคุณณณณณณณณณณ มากคับพี่.. ...
ต้นฉบับโพสโดย shacky เมื่อ 2009-12-14 10:40

เยอะไปป่ะเจ้าสอง...

กินข้าว กินปลาด้วยล่ะ
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-12-16 21:06:24 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ดีจังเลยจะได้ไปหามากินบ้างขอบคุณมากๆๆจร้า
ต้นฉบับโพสโดย mainum เมื่อ 2009-12-14 14:44

เย้ย...ผิดประเด็นนะครับ ไม่ได้แนะนำให้ทานน้า...

ถ้าจะทานจริงๆ ปรึกษาเภสัชอีกครั้งนะคุณณณณณ...
มีสาระดีนะเนี่ย
555+..........

ความรู้แน่นเอียด.........
มา ยืนยันว่าจริงคะ  แผลหายเร็วมากกกกกก
ประโยชน์มากมาย แต้งกิ้วจร้าๆๆๆ
เห็นหลายท่านตั้งกระทู้ถามกันอย่างหนาตาเรื่องยากับอาหารเสริมเนี่ยะ...ใครที่กำลังจะผ่าตัดก็อ่านนีสนะครั ...
ต้นฉบับโพสโดย NoToriouz เมื่อ 2009-12-14 10:26

เภสัชกรตกงานก็จะเพราะแกนี่แหละ...เพิ่ลโน๊ซซซซซซซซ
อย่าบอกนะว่าแกกินหมดนี่ อ้อ...ไม่น่าใช่ เพราะว่าแกไม่ชอบของเสียตังค์นี่นะ เอิ๊กๆ (อ่ะล้อเล่น)
แกเก่งกว่าเภสัชที่ รพ. ฉันบางคนอีกนะแก ไมไม่เรียนไปเลยว่ะ

โน๊ซ...อรจะบอกว่า ช่วยเรื่องพี่โอเปอร์ด้วยนะ เค้าไม่รับสายฉานอ่ะแก วันนี้ฉันเข้าเวรนี่แอบอู้อยู่
ไม่หรอกจริงๆแล้วใครมันจะมารักษาหน้าตอนดึกล่ะ...แต่ก็เคยมีนะแก ประมาทไม่ได้
นะนะนะนะ ข้อร้องนะจ๊ะ
15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-12-19 22:03:37 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
มาว่าเค้า...งอนเว้ยนังหมอป่วงเอ้ย

มันน่าช่วยแกมะเนียะ ฉันเป็นพี่เปอร์ฉันจะหาแฟนใหม่หรือไม่ก็จับแกหั่นศพแยกเป็นชิ้นๆซะ
ขอบคุณค่ะคุณครู
เข้ามาอ่านแล้วเป็นประโยชน์มากครับ  อย่างงี้ต้องให้กิฟ
18#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-1-1 18:41:47 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
^^

ยินดีครับ...
ลืมงด L อ่ะ

คุณหมอบอก เลือดออกเยอะเรย
ของนุก เลือดออกน้อยมาก เพราะคุณหมอบอกว่า คนสวยๆเลือดไม่ค่อยออก ^^
21#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-1-3 23:33:14 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ลืมงด L อ่ะ

คุณหมอบอก เลือดออกเยอะเรย
ต้นฉบับโพสโดย freshnight เมื่อ 2010-1-3 10:21

ก็แหงล่ะซีจัง...

อันตรายนะถ้าทำกับคลีนิค...คราวหน้างดนะเพื่อน

เก๊าเป็นห่วงน้า...
22#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-1-3 23:33:58 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ของนุก เลือดออกน้อยมาก เพราะคุณหมอบอกว่า คนสวยๆเลือดไม่ค่อยออก ^^
ต้นฉบับโพสโดย ambre เมื่อ 2010-1-3 16:10

เลือดไม่ออก หรือ เลือดไม่มียะ...

ถูกสมีดูดหมดตัว...ทำเป็นพูด
ก็แหงล่ะซีจัง...

อันตรายนะถ้าทำกับคลีนิค...คราวหน้างดนะเพื่อน

เก๊าเป็นห่วงน้า... ...
ต้นฉบับโพสโดย NoToriouz เมื่อ 2010-1-3 23:33

คุณหมอเรยใช้ ตัวจี๊ๆ ช่วยห้ามเลือดอ่ะ

ขอบคุณที่เป็นห่วงน๊าค้าบ

อ๊า มีคราวหน้าอีกหรา คิคิ
24#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-1-4 00:10:17 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
23# freshnight

ป่ะแปลงเพศกันไง... แปลงกับมาเป็นชายอีกครั้งดีก่าซี เบื่อล่ะเพศนี้

555+
ขอบคุนมากมากคับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้