ดู: 72981|ตอบกลับ: 97
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

จัดฟันแบบถอนฟันกะไม่ถอนต่างกันยังไงค่ะ แล้วโครงหน้าเราจะเปลี่ยนรึป่าวถ้าไม่ถอน

[คัดลอกลิงก์]
พอดีเมื่อวันเสาร์ไปสอบถามคูณหมอมาอ่ะคะ ทีแรกว่าจะพิมพ์ฟันและจัดที่นั่นเลย จริงๆ แล้วฟันก็ไม่ได้มีปํญหาอะไร แต่อยากให้มีคางหน่อยอ่ะ หรือพูดง่ายๆ คืออยากให้หน้าเล็กลง หุหุ ตอนสอบถามคุณหมอคุณหมอบอกว่า
ฟันเราฟันหายไป1ซี่ เพราะฉะนั้นถ้าจะจัดก็ไม่ต้องถอน เพราะอีกอย่างฟันไม่ได้มีปัญหา แต่เราอยากให้ฟันเรา
เรียงกันและเป็นรูปโค้งอ่ะ เพราะฟันเรามันตรง แรกๆ ก็ลังเล จะทำไม่ทำดี

ก็เลยลองสอบถามคุณหมอว่า
จ๋า: ถ้าทำแล้วโครงหน้าเราจะเปลี่ยนรึป่าวคะ

คุณหมอ : บอกว่า ไม่เปลี่ยนนะคะ เพียงแค่ถ้าทำเสร็จ ฟันน้องก็จะเรียง ยิ้มสวย
จ๋า: อื่มมมมมม...แล้วถ้าใส่เครื่องมือ คุณหมอจะดึงรึป่าวคะ หมายถึงดึงยาง ปรับให้ฟันเข้าที่
คุณหมอ : ไม่ดึงนะคะ ดึงอะไรอ่ะคะ ก็จัดฟันใส่เครื่องมือธรรมดา ให้หมอดึงอะไรคะจ๋า: อ๋อ เหรอคะ (เริ่มไม่มั่นใจ เห่อๆๆ ) อ้อ ลืมบอกไปคะ

ที่นี่รับจัดฟัน 32000
-ค่าพิมพ์ฟัน + ถ่ายรูป 1000 ไม่รวมค่าอุดฟัน ขูดหินปูน เอ็กซเรย์ ค่ะ
-แบ่งจ่าย 2500 X4 ครั้งต่อไปก็จ่ายเดือนละ 1000 จนครบ
รู้สึกว่ามันก็ถูกดีนะคะ มากมายเลยอ่ะ แต่ ที่ไม่มั่นใจก็เพราะคุณหมอนี่หล่ะ

คุณหมอบอกไม่มีที่ไหนที่เค๊าจัดแล้วทำให้หน้าเล็กลงนะคะ
อืมมมมมมม อยากจะถามคนที่เคยไปจัดอ่ะคะว่า

ถ้าจัดแบบไม่ถอน โครงหน้าจะเปลี่ยนบ้างมั๊ยอ่ะคะ

หุหุ ตอนนี้เราก็หาที่จัดไปเรื่อยๆ ก่อน อ้อ

เราพักอยู่แถวหน้าศาลอาญาอ่ะคะ แถว ม.จันทร์เกษม

วันนั้นที่ไปถามก็คลีนิคแถวๆ โชคชัย 4 เห่อๆ ไม่บอกนะคะ ว่าคลีนิคอะไร

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

หากถอดฟัน..โครงหน้าก็มีสิทธิ์เปลี่ยนค่ะ...อย่าลืมนะคะ...ว่าฟัน..ก็คือกระดูกอ่อนส่วนหนึ่งของร่างกายคนเรา
ถอดฟันในบางตำแหน่งก็ทำให้หน้าตาของเราค่อยๆเปลี่ยนได้เช่นเดียวกัน..ดังนั้นควรจัดฟันควบคู่กันไปด้วย
จริงๆ การจัดฟันคือการทำให้ฟันของเราจัดเรียงได้สวยขึ้นนะคะ....

ปล.ถูกจังเลย..ทำที่คลินิคไหนว้า?..อยากรู้จัง..อิอิ
ถ้าเราอายุสักสิบแปดอัพโอกาสที่โครงหน้าจาเปลี่ยนไปมีน้อยมากคับเพราะว่ากระดูกเราแข็งแล้ว

แล้วจัดฟันก็ไม่ได้ช่วยให้หน้าเล็กลงเท่าไรคับ ช่วยให้ฟันเรียงตัวสวยมากกว่า
จัดฟันแย้ว....ก็ทานอาหารบางอย่างไม่ค่อยได้นะ....ต้องถามคุณหมอว่ามีอะไรบ้างนะจ๊ะ
ผมเคยอ่านเจอในเวปเกี่ยวกับการจัดฟันน่ะครับ
เค้าบอกว่า  โครงหน้าไม่เปลี่ยนหรอกครับ
เพราะโครงหน้าเรามันอยุ่ที่ กราม กะ ขากรรไกร น่ะครับ
แต่ถ้าถอนฟันออก แก้มเราและบริเวณปาก มันจะดูเล็กและเรียวขึ้น
เท่านั้นเองครับ โครงหน้ายังเหมือนเดิมครับผมมมมมมมมม

แสดงความคิดเห็น

แห่ะ ผ่านไป 2 ปีไวเหมือนโกหก กลับมาแย๊ววววค่า จัดฟันแล้วหน้าเรียวขึ้น  โพสต์ 2013-3-19 20:06
อยากจัดฟัน ฟันห่างงงงไปหน่อยส์
ถ้าอยากหน้าเปลี่ยนจัดฟันช่วยได้ไม่เยอหนอกครับ  แต่ต้องดูด้วยปกติคนที่จัดฟันจะมีฟัน 24 ซี่ คือหมอถอนออกประมาณนี้  แต่ถ้าอยากให้หน้าเรี่ยวหรือเข้ารุปกว่าเดิมก็ต้องใช้การผ่าตัดขากรรไกรเข้าช่วยครับ ผ่าตัดไม่กี่มิลครับ แต่ราคาก็น่าจะอยู่ประมาณที่ 50,000  บาท

ผ่านไปแล้ว 2 ปีไวมั๊กๆ มาคราวนี้เค๊าจัดฟันแล้วน๊า หน้าเปลี่ยนด้วยจ๊าาา  โพสต์ 2013-3-19 20:07

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

-*- ส่วนของลี่เข้าไปคลินิก บอกเหตุผลกับหมอเลยว่า

อยากให้โครงหน้าสวยกว่านี้ หมอก็ X-เรย์  มาให้ดูบอก จัดแล้วพอเสร็จหน้าจะอยุ่ประัมาณนี้

พอจัดเสร็จให้ไป แก้จมูกใหม่ประมาณนี้จะสวย   ><หมอแนะนำดีมาก เบามือด้วย

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ ^^  โพสต์ 2013-3-19 20:07
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ ^^  โพสต์ 2013-3-19 20:07
ผ่านไปแล้ว 2 ปีไวมั๊กๆ มาคราวนี้เค๊าจัดฟันแล้วน๊า หน้าเปลี่ยนด้วยจ๊าาา  โพสต์ 2013-3-19 20:07
อยากจัดเช่นกานค่ะ

ยังหาที่ไม่ได้เรย

เอาใจช่วยนะค๊ะ
สู้ๆ
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-12-20 18:49:01 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะคะ สู้ๆ

หุหุ
เรื่องถอนแล้วหน้าเล็กลง  เราว่าไม่น่าจะเกี่ยวกันนะ

เพราะการถอนฟัน หรือไม่ถอนขึ้นอยู่กับฟันของเราเอง ว่าฟันเราเยอะหรือไม่ เพื่อนเราฟันเยอะมากโดนถอนไป 8 ซี่

เพราะฟันเพื่อนมันเหยินด้วย หมอเค้าจะต้องทำให้มันหุบลงไป เลยต้องถอนไม่งันจาทำให้ฟันลงไม่ได้

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเมื่อ 2 ปีก่อนค๊า  โพสต์ 2013-3-19 20:08
ถ้าถอน คงเปลี่ยนมั้งคั๊บ
ส่วนตัวแล้วของฟลิ้ปกับของเพื่อนเปลี่ยนอ่ะ
หน้าเรียวนิดนึง แล้วก้มีโหนก แต่ไม่ชอบโหนกมากๆ
เวลายิ้มกลมเป็น เหมือนลูกมะนาวเลย

แต่ก้ไม่แน่ใจว่าที่เป็นแบบนี้ เพราะจัด 2 ครั้งรึป่าว
เป็นกำลังใจให้ น้ะคั๊บ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเมื่อ 2ปีก่อนจ๊า^^  โพสต์ 2013-3-19 20:08
ผ่านไปแล้ว 2 ปีไวมั๊กๆ มาคราวนี้เค๊าจัดฟันแล้วน๊า หน้าเปลี่ยนด้วยจ๊าาา  โพสต์ 2013-3-19 20:08
เข้ามาตอบออีกที ต้องดูรูปปากก่อนครับ บางคนจัดแบบไม่ถอน ก็มีครับ ดูอย่างพี่รุจ เดอะสจตาร์สิครับ นั่นก็จัดแบบไม่ถอนครับ  มันทำให้แากเราได้รปมากขึ้นครับ โครงหน้าจะเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลจ๊า  โพสต์ 2013-3-19 20:08
เคยไปหาคุณหมอจัดฟันค่า คุณหมอบอกว่าหน้าจะไม่มีการเปลี่ยนหากไม่มีการถอนฟันค่า
ของเราไปหาตั้ง34000 รีเทนเนอร์ต่างหากคร่า

ผ่านไปแล้ว 2 ปีไวมั๊กๆ มาคราวนี้เค๊าจัดฟันแล้วน๊า หน้าเปลี่ยนด้วยจ๊าาา  โพสต์ 2013-3-19 20:08
ส่วนตัวคิดว่าต่างนะ  ถ้าไม่ถอดรูปฟันเราก็ดูเข้าที่ขึ้น เรียงขึ้น  แต่ถ้าถอนเรารู้สึกว่ามันเรียงได้สวยกว่าแล้วก็ดูเรียวลงได้จริงๆ  ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่าแต่ใครก็ทักว่าดัดฟันแล้วดูหน้ายาวขึ้นอ่ะค่ะ  แหลมขึ้นเพราะมะก่อนหน้าเราจะออกกลมๆนิดนึง

อื้มม

ถ้าคุนฟันเกมาก โครงหน้าจะเปลี่ยนมาก ในทางที่ดีนะคะ

ถ้าฟันไม่มีปัญหาอะรัย ก้อไม่เปลี่ยน เราก้อจัดแบบไม่ถอน

ไม่ค่อยเปลี่ยนเท่ารัยคะ

แต่ พี่สาว เค้าถอน เยอะมาก หน้าเรียงเรย ช่วงแก้ม นะคะ

ผ่านไปแล้ว 2 ปีไวมั๊กๆ มาคราวนี้เค๊าจัดฟันแล้วน๊า หน้าเปลี่ยนด้วยจ๊าาา  โพสต์ 2013-3-19 20:09
รู้สึกว่า จัดเเล้วหน้าดูเรียมขึ้นนิสสสนึง

ผ่านไปแล้ว 2 ปีไวมั๊กๆ มาคราวนี้เค๊าจัดฟันแล้วน๊า หน้าเปลี่ยนด้วยจ๊าาา  โพสต์ 2013-3-19 20:09
แร้วมีที่ไหนที่มันจัดเพื่อรูปหน้าโดยเฉพาะมั้งมั้ยค๊าบบบบบบบ

ผมอยากไป

แงๆๆๆ

ตอนเราไปจัดฟันบอกหมอว่าจะแก้ฟันเหยินและฟันก็ซ้อนกันด้วย

หมอ X-ray เสร็จบอกฟันเราไม่เหยิน แต่ขากรรไกรยื่น ซะงั้น

เราเลยจัดแบบให้ฟันเรียงตัวสวยๆเท่านั้น คือจัดแบบไม่ถอนฟัน

แต่โครงหน้าไม่เปลี่ยนนะ ขากรรไกรก็ยังยื่นเหมือนเดิม5555

แต่แก้มตอบลงมานิดนึง เพราะเค้าจะถอนฟันซี่ในสุดให้

จัดฟันแล้ว...หน้าไม่ได้เล็กลงหรอกคราฟ.

แค่ฟันมันจาสวยแค่นั้นเอง

อย่งที่พี่ๆหลายๆคนบอกไว้อ่าคับ

ส่วนถ้าอยากหน้าเล็กลงก็ ฉีด Botox

อยากมีคางก็ศัลยกรรมโลดคราฟ

55555

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเมื่อ 2 ปีก่อนจ๊า  โพสต์ 2013-3-19 20:09
รู้สึกว่า จัดเเล้วหน้าดูเรียมขึ้{:3_62:}นนิสสสนึง
ต้นฉบับโพสโดย fox-iiz เมื่อ 2010-2-4 22:36

เพราะว่าช่วงแรกกินอารายไม่ค่อยได้รึป่าวคราฟ

เพราะกินนู้นก็ปวดกินนี่ก็เจ็บ

กินนั่นก็ติดเหล็ก

ไม่กินดีกว่า

เลยเรียวนิสสสสสนึง

หุหุ
จัดฟันแล้ว...หน้าไม่ได้เล็กลงหรอกคราฟ.

แค่ฟันมันจาสวยแค่นั้นเอง

อย่งที่พี่ๆหลายๆคนบอกไว้อ่าคับ

ส่วนถ้าอยากหน้าเล็กลงก็ ฉีด Botox

อยากมีคางก็ศัลยกรรมโลดคราฟ

55555
จัดฟันแล้วปากจะห้อยนะ

ฮ่า ๆ ๆ................

เราเคยผ่านการจัดฟันค่ะ เอาเหล็กออกไปเมื่อประมาณเกือบสี่ปีที่แล้ว ถอนฟันทั้งหมดสี่ซี่ค่ะ บนสอง ล่างสอง หลังจัดฟัน หน้าเรียวเล็กลงอย่างเห็นได้ชัด คิดว่าเป็นเพราะฟันถูกดึงให้เข้ามาเรียงชิดกัน แล้วพื้นที่ของฟันสี่ซี่นั้นก็หายไป ทำให้แก้มเราตอบลงมั้งคะ ไว้จะเอารูป before & after มาให้ดูจ้า

แต่ขอบอกคนที่คิดจะจัดฟันว่า ถ้าถอดเหล็กแล้วต้องมีวินัยกับตัวเองนะคะ ต้องใส่ retainer ไปตลอด บางคนบอกต้องใส่เป็นปี สองปี สามปี สี่ปี ห้าปี ... ไม่ใช่ค่ะ ต้องใส่ไปทั้งชีวิต ... แต่ถ้าวันไหนไม่แคร์แล้ว ฟันจะเกก็ไม่สน ก็เลิกใส่ได้ค่ะ

เราใส่ทุกคืน (มีบ้างที่ลืม) มีบางครั้งขี้เกียจใส่อยู่สี่ห้าคืน พอมาใส่อีกที โอววว เจ็บ เพราะฟันมันเคลื่อนนิ๊ดดดนึง แต่พอกลับมาใส่สองสามคืน ก็ปกติแล้วค่ะ

เพื่อนเราบางคนไม่ค่อยใส่รีเทนเนอร์ หรือบางคนหลังๆไม่ใส่เลย ฟันก็เกกันไปตามระเบียบ มันจะค่อยๆเกทีละนิดดดดด เรารู้ตัวอีกที มันก็เกินเยียวยา รีเทนเนอร์ก็ช่วยไม่ได้แล้วจ้า ต้องจัดใหม่อย่างเดียวเลย

ผ่านไปแล้ว 2 ปีไวมั๊กๆ มาคราวนี้เค๊าจัดฟันแล้วน๊า หน้าเปลี่ยนด้วยจ๊าาา  โพสต์ 2013-3-19 20:10
คือถ้าจัดแบบถอนฟันมันจะมีเนื้อที่ให้ฟันได้เรียงตัวเข้าไปได้เยอะ
เหมาะสำหรับคนที่ฟันยื่นคือหมอจะถอนซี่หลังเขี้ยวออกไปข้างหล่ะซี่
เพื่อกระเถิบฟันข้างหน้าเข้ามาแทนที่ที่เรียกว่าดึงฟันเข้ามาจะใช้ยางเชนบิดช่วยดึงให้ฟัน
ค่อยๆกระเถิบเข้ามาแทนที่ซี่ที่เราถอนไป หลังจากนั่นหมอก็จะค่อยๆกดฟันด้านหน้าให้เข้าไปชิดกันให้หมด
ทำให้ฟันหายยื่นและเรียงตัวสวย ถ้าไม่ถอนก็คงแค่จัดให้ฟันเรียงกันเฉยๆ หน้าจะไม่เปลี่ยนเท่าไหร่นัก
แต่ถ้าถอนหน้าเปลี่ยนนะ ดูยาวขึ้น เพราะปากมันหุบลงไป โครงปากก็จะเล็กลง ก่อนจะจัดแนะนำให้
ศึกษาประวัติหมอก่อนนะค่ะว่าจบโดยตรงด้านการจัดฟันมาหรือเปล่า พอดีพี่มีปัญหาเกี่ยวกับเหงือกด้วย
เลยต้องศึกษาหาที่ดีๆ หน่อย ไปหลายที่บอกจัดไม่ได้สักที่ แต่พอมาเจอโรงบาลนี้หมอแกจบตรี โท เอก ด้านจากจัดฟัน
โดยตรงจากโตเกียว ได้เกียรตินิยมด้วย ก็เลยเชื่อใจ ผลปรากฏว่าไม่ผิดหวังเลยจริงๆ เสริชดูชื่อและประวัติ
คุนหมอก่อนตัดสินใจนะจะได้ไม่เสียเงินฟรีๆ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเมื่อ 2 ปีก่อนจ๊า  โพสต์ 2013-3-19 20:10
ผ่านไปแล้ว 2 ปีไวมั๊กๆ มาคราวนี้เค๊าจัดฟันแล้วน๊า หน้าเปลี่ยนด้วยจ๊าาา  โพสต์ 2013-3-19 20:10
eeb
รบกวนช่วยแนะนำและขอรายละเอียดร้านด้วยนะค่ะ เดือดร้อนจิงๆbb11_si@hotmail.com  โพสต์ 2011-6-28 21:08
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้