ดู: 3687|ตอบกลับ: 10
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[จัดฟัน/รักษารากฟัน] ดัดฟันก่อนหรือทำจมูกก่อดีค่ะหรือสามารถทำไปพร้อมๆกันได้

[คัดลอกลิงก์]
รบกวนเพื่อนๆที่ทั้งดัดฟันและเสริมจมูกเข้ามาช่วยแนะนำหน่อยค่ะ คืออยากทำทั้งสองอย่างเลย ตัดสินใจไม่ได้เลยค่ะว่าควรทำอันไหนก่อนดี
เราควรปรับรูปหน้าให้คงที่ก่อน แล้วค่อยเสริมนะค่ะ  นี่เราก็จัดฟันก่อนค่ะ
เห็นด้วยกับ คห. บนนะครับ
เพราะว่าจัดฟันมันจะทำให้โครงน่าเปลี่ยน
บวกกับจะทำให้ดูมีจมูกขึ้นด้วยครับ
เผลอๆบางทีอาจจะไม่ต้องทำจมูกเลยก็ได้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย supersweetberry เมื่อ 2012-7-17 18:33

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย supersweetberry เมื่อ 2012-7-17 18:31

เราก็ว่าดัดฟันก่อนค่ะ เพื่อนเราแค่ดัดฟันตอนนี้ไม่ต้องทำจมูกเลย หน้ามันมีมิติขึ้นมาเองเลยค่ะ เราก็กำลังจะดัดฟัน สู้ตายค่ะ มาสวยไปด้วยกันเนอะ ไอดอลเรานี่คนนี้เลย
ดัดฟันก่อนจ้า เราคนนึงโดนหมอจัดฟันว่า เพราะเราไปทำจมูกช่วงที่จัดฟันอยุ แบบไม่ได้ปรึกษาหมอจัดฟันก่อนคะ

หมอบอกถ้าฟันเข้าเรียงจัดเสรจละ จมูกมันจะยิ่งดูโด่งขึ้น โดนว่าไปตามระเบียบ อิอิ
ดีที่สุดควรไปจัดฟันก่อน

การจัดฟัน สามารถปรับโครงหน้าของเราได้ ทำให้จมูดโด่งขึ้นได้ หน้ายาวขึ้นได้

ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับลักษณะฟันของเราว่าเปนแบบไหน ฟันบนครอบฟันล่าง(แก้วหน้าม้า) ฟันล่างคร่อมฟันบน(คางยื่นนน)

ถ้าฟันบนครอบฟันล่าง พอเราจัดฟันก็จะปรับให้กระดูกเข้าที่ อาจดันให้จมูกโด่งขึ้นมาได้
ฟันล่างคร่อมฟันบน ก็อาจปรับขากรรไกรเลื่อนเข้า คาง หน้ายาวขึ้น(เหมือนผม ยาวนีสสสสสสนิง แต่คนที่ไม่ได้เจอหน้ามานานเค้าทักนะ ทำไมหน้ายาว??)

**โอเคร .. พร้ามเส็ดละ 55 เข้าประเด็น

ผมคิดว่านะ ต้องดูตัวเองก่อนอะ ว่าเรามีปัญหาเรื่องฟันไม่เข้าที่มากขนาดไหน ฟันไม่สบกันเยอะมั๊ย
เปนแก้วหน้าม้่าเลยรึป่าว รึว่าคางยื่นยาวเวอร์ ที่ประมาณว่า ดัดฟันแล้วหน้าเปลี่ยนปุ๊บเลยอะ
ถ้าเปนแบบนี้ก็ควรไปดัดฟันก่อน

แต่ถ้าแบบว่า อยากดัดให้แบ๊วๆตามเทรน แก้ไขรูปหน้านิดหน่อย ไปเสริมก่อนเลยคับ 55 (ใจร้อน เพราะดัดฟันกว่าจะเสร็จ ตายๆๆๆ) เหมือนผม กลัวไม่ได้เสริม เพราะแม่จ่าย แล้วซักพักก็หาหมอจัดฟัน

ฟันผมเปนแบบคางยื่นคับ ฟันบน-ล่างไม่สบกัน ห่างกัน3มิลลิเมตร ณ ตอนนี้ดัดมา 3 ปีแล้วครับ เพราะมันดึงยาก นาน

แล้วนี้ผมจัดฟันยังไม่เส็ดก็กำลังจะไปแก้จมูก หมอแก้ให้ไม่มีปัญหา เลยแอบปรึกษาหมอเรื่องเสริมคาง และปากบาง ... อันนี้ไม่ได้เลยคับ หมอบอก ยังไงก็ต้องดัดเส็ดก่อน

***นั้นแหละคับ ถ้า จขกท. มีเวลาเยอะ ยังไม่รีบเสริมหมูก ก็ดัดฟันให้เรียบร้อย ใบหน้าเข้าทรง น่าจะเปนการดีที่สุด หรืออาจลักไก่ ดัดได้แปปนึงค่อยไปปรึกษาหมอหมูก มันก็แล้วแต่ดุลยพินิจของหมอแต่ละท่านคับ บอกไม่ได้ว่า หมอไหนจะรับทำหรือไม่รับ
(หมอภูที่ว่าทำปากเก่งๆ เค้ายังรับทำปากให้คนดััดฟันเลยครับ) จะสรุปว่ามันอยู่ที่หมอเลยก็ได้มั้ง หึหึ

พูดเยอะแล้วก็ งง เน๊อะว่าจะตอบว่าอะไร ทนๆอ่านหน่อยนะ5555555
พี่ก็จัดฟันก่อนค่ะ รูปหน้าเปลี่ยนไปอย่างที่เพื่อนๆบอก เข้าที่แล้วค่อยเสริมจมูกนะคะ ^^
จัดฟันก่อนจร้า  อยากไปจัดเหมือนกัน เพราะเหยิน 555  ครัยมีที่ดีที่ไม่แพงมาก  แนะนำด้วยเน้อออ
พี่ก็จัดฟันก่อนค่ะ เหตุผลตาม คห.ด้านบนเลยจ้า
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-7-18 21:17:26 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณทุกๆคนมากนะค่าาาาาา สำหรับคำแนะนำดีๆ ตอนนี้เคลียปากอยู่ค่ะ โดนผ่าฟันคุดไปแล้ว4ซี่ค่ะ ประมาณอาทิตหน้าก็จะได้ใส่เหล็กแล้ว ส่วนเรื่องจมูก ดัดฟันไปสักพักคิดว่าน่าจะทำค่ะ กำลังหาข้อมูลหมอเกมอยู่ค่ะที่ bb clinic ค่ะ ขอบคุณทุกคนนะค่าาา
ทางที่ดี ควรปรึกษาคุณหมอที่จัดฟันอยู่ด้วยนะครับ ก่อนที่จะไปทำจมูก
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้