ดู: 15650|ตอบกลับ: 17
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ฟันล้างครอบฟันบนจัดฟัน

[คัดลอกลิงก์]
ใครฟันล้างครอบฟันบนแล้วจัดฟันบ้างค่ะ ใครมีประสบการณ์ ช่วยแชร์หน่อยค่ะ ถ้าจัด ฟันแล้วหน้าจะเปลี่ยนไปมากไหม อยากยิ้มสวยอ่ะค่ะ
เราจัดฟันอยู่ แต่ฟันล่างไม่ได้ครอบฟันบนน่ะ หน้าเราก็ไม่เห็นเปลี่ยนเลย หรือว่าเพิ่งจัดได้ 2 ปีก็ไม่รุน่ะ ^^
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-7-13 19:41:10 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เราไม่ได้อยากหน้าเรียว เพราะเราหน้าเล็กอยู่แล้วแต่ เราอยากจัดฟันขอแค่ยิ้มสวย  แต่ไม่รู้หน้าจะปลี่ยนไปหรือป่าว
เราไม่ได้ล้างครอบฟันอ่ะแต่เราจัดฟันได้ประมาณ7เดือนแต่หน้าเราไม่ได้เปลี่ยนไปเลยนะ
ถ้าฟันล่างครอบมากอาจต้องผ่าตัดขากรรไกรร่วมด้วย..ลองปรึกษาหมอดู
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย honey-beauty เมื่อ 2012-7-14 09:31

สวัสดีคะ เรียนแนะนำป็นศัลยกรรมเลื้อนคางคะ นอจากคุณน้องจะได้ฟันล่างเข้ารูปปกติแล้ว คุณน้องจะได้คางใหม่ รูปหน้าจะเรียวขึ้น แตกต่างจากเดิมเลยคะคะ สวยและปลอดภัยด้วยระบบมาตราฐานสากลที่โรงพยาบาลยันฮีคะwww.honey-beauty-com

ad1 copy.jpg (370.34 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

ad1 copy.jpg
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-7-14 09:51:18 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณค่ะ
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-7-14 09:54:09 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ฟันล่างครอบฟันบนไม่เยอะหรอกค่ะ 3-4 เองค่ะ ถ้าพูดถึงผ่าตัดกามคงไม่กล้าพอหรอกค่ะ กลัวอ่ะค่ะ มีทางเลือกอื่นไม่ค่ะ
เป็นคนนึงที่ฟันล่างครอบฟันบนค่ะ....แต่ไม่ได้จัดฟันค่ะ เพราะไปปรึกษาหมอหลายที่แล้ว บอกว่าเป็นเคสที่ยากพอสมควร หมอส่วนใหญ่ไม่กล้าทำ บางท่านแนะนำว่าให้คิดดีๆ ก่อน เพราะการที่ทำให้ฟันล่าง-บนมาเจอกันพอ ทางที่ดีที่สุดคือ ผ่าตัดขากรรไกร....ชัวร์สุด อีกวิธีคือ พยายามดึงฟันล่างให้งุ้มเข้าไปให้ได้มากที่สุด แล้วคลี่ฟันบนให้มาครอบ นั่นหมายความว่าลักษณะฟันบนจะต้องยื่นมาครอบฟันหน้า (ฟันบนเหยินจากปกติ) และถ้าทำแบบนี้....เราก็ต้องยอมรับกับรูปแบบฟันที่ออกมา เราอาจจะพอใจ หรืออาจจะไม่พอใจกับผลที่ได้รับ เพราะฉะนั้นคิดให้ดี ปรึกษาคนรอบข้างเยอะๆ นะคะ แต่เราตัดสินใจที่จะไม่้จัด...แม้จะยิ้มยิงฟันเหมือนคนอื่นไม่ได้ แต่เราก็มีวิธีการยิ้มที่เป็นเอกลักษณ์ ถ้าอยากจัดจริงๆ ลองเข้าไปปรึกษาอาจารย์หมอที่ รพ.วิภาวดีนะคะ
ตอบแบบคร่าวๆเอาแบบเข้าใจง่ายนะคะ
กรณีฟันล่างคร่อมฟันบน ขากรรไกรล่างอยู่ตำแหน่งปกติ(ไม่ยื่น) อาจแก้ไขโดยการจัดฟัน ร่วมกับการถอนฟันบางซี่
กรณีฟันล่างคร่อมฟันบน และขากรรไกรล่างยื่นออกมามากๆ อาจต้องทำการตัดแต่งขากรรไกรร่วมกับการจัดฟันค่ะ
ขึ้นอยู่กับว่าขากรรไกรล่างเมื่อเทียบกับขากรรไกรบนว่าเป็นอย่างไรค่ะ

เมื่อจัดแล้วก็จะได้ตำแหน่งฟันที่ทำงานบดเคี้ยวที่ปกติ และสวยงาม ซึ่งย่อมส่งผลต่อรูปหน้าและยิ้มที่สวยตามมาค่ะ ถ้าสงสัยอะไรเพิ่มเติมถามได้นะคะ เป็นหมอฟันค่ะ หรือจะให้ดีพบทันตแพทย์เพื่อตรวจให้ละเอียดก่อนได้ค่ะ
ต้นฉบับโพสต์โดย Joyjao เมื่อ 2012-7-23 22:04
ตอบแบบคร่าวๆเอาแบบเข้าใจง่ายนะคะ
กรณีฟันล่างคร่อมฟ ...

ผมก็ฟันล่างคร่อมเหมือนกัน 3 ซี่ หมอประจำทั่ไหนครับ อยากให้หมิเช็คให้ครับ
ตัวอย่างจัดฟัน เพื่อแก้ ฟันล่างคร่อมฟันบน หรือ ภาวะ Crossbite

13#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-3 20:47:40 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Joyjao เมื่อ 2012-7-23 22:04

ขอบคุณสำหรับคำแน๋นำน่ะค่ะ ตอนนี้เราเริ่มจัดฟันแล้ว คิดว่าถ้าฟันเข้าที่ก็ คงไม่มีปัญหาอ่ะไร  
14#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-3 20:47:41 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

ขอบคุณสำหรับคำแน๋นำน่ะค่ะ ตอนนี้เราเริ่มจัดฟันแล้ว คิดว่าถ้าฟันเข้าที่ก็ คงไม่มีปัญหาอ่ะไร  
15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-3 20:47:41 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

เราฟันล่างครอบฟันบนค่ะ ตอนนี้ใกล้เสร็จแล้ว ตอนแรกคุณหมออยากให้ตัดกรามเลย แต่ทีนี้ตอนนั้นอายุแค่ 18 ค่ะ ไม่มีรายได้พิเศษ เจอค่าตัดกรามล่อไป 7 หมื่น อึ้งเลย ยังไม่รวมดัดฟันอีก 45000 บาทนะคะ... เลยจัดฟันอย่างเดียวค่ะ หน้าก็หายแบนมาหน่อย ฟันเป็นบนครอบล่างแล้ว ยิ้มแล้วเห็นฟันบน ปลื้มฝุดๆๆ ^^

แสดงความคิดเห็น

จัดที่ไหนเหรอคะ ปัญหาเดียวกัน อยากจัดบ้าง  โพสต์ 2013-1-15 00:27
17#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-4 02:01:54 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Beerity เมื่อ 2013-1-3 23:23
เราฟันล่างครอบฟันบนค่ะ ตอนนี้ใกล้เสร็จแล้ว ตอนแรกคุ ...

ดีใจด้วยค่ะ เราหวังว่า ถ้าจัดเสร็จแล้วคงออกสวย เพราะเราอยากยิ้มสวย
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Beerity เมื่อ 2013-1-17 18:45
ต้นฉบับโพสต์โดย Beerity เมื่อ 2013-1-3 23:23
เราฟันล่างครอบฟันบนค่ะ ตอนนี้ใกล้เสร็จแล้ว ตอนแรกคุ ...

จัดคลีนิกแถวพหลโยธิน 62 เลยค่ะ มีชื่อเสียงแค่แถบนั้น ^ ^ อีกอย่างคือ รู้จักกันมานานเลยดัดอะ่จ้า แต่เค้าไม่รับตัดกราม เราว่าตัดกรามควบคู่ไปเลย เราว่าดีกว่านะ สวยได้รูปกว่า ดัดฟันอย่างเดียวแบบเรา T T แต่ถามว่าโอไม๊ ก้อขึ้นจ้า แต่ตัดกรามดีกว่า  
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้