ดู: 4833|ตอบกลับ: 7
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ไปสุ่มๆดูหมอรับผ่าซิลิโคนเหลวกัน ภาค 2 ตอนที่1

[คัดลอกลิงก์]

23/5/55
[/b]ไปสุ่มๆดูหมอรับผ่าซิลิโคนเหลวกัน ภาค 2

วันนี้ ไปสุ่มปรึกษาหมอที่รับผ่าซิลิโคนเหลวมา  (อีกแล้ว 5555 เหนื่อยนะเนี๊ยะ ) แต่ก็ต้องทน ตามที่เคยรับปากไว้ว่า
ได้ข่าว ผล อย่างไร จะมาเม้าท์ให้ฟังกันแบบระคายหูเนอะ เอาเป็นว่า ขอออกตัวก่อน ว่าเรา ไม่มีผลประโยชน์หรือ ส่วนได้ ส่วนเสีย
ทางการค้าใดๆ กับใครทั้งนั้น เรามาเล่า เพื่อเป็น อีกหนึ่งความรู้เเละการตัดสินใจ สำหรับคนที่มีปัญหาแบบเรา ไม่อยากเข้าไปคลีนิค
และโดนหมอพูดให้เจ็บช้ำมา รวมถึงเป็นการแชร์ประสบการณ์ ความรู้ ที่เราเจอมา เราอยากให้เข้าใจ เราเขียนตามความรู้สึก เเละสิ่งที่เห็นนะ ถ้าไม่ชอบใจ ก็อย่าว่าเราเลย

นัดพบหมออรรถพัน ณพลักษณ์ คลีนิค ย่านแจ้งวัฒนะ ตอน 6โมงเย็น ก็ไปถึงแล้ว สำรวจ คลีนิคดูดี สะอาดตา ดูบริการดีมาก ดูเอาใจลูกค้า เรานั่งรอ เจอหน้าผู้หญิงคนนึง ก็มานั่งรอก่อนหน้าเรา น่าจะเป็นคนไข้ มาหาหมอที่นี่แน่ๆ เพราะสายตาเราไปจับที่คาง ของน้องผู้หญิงคนนั้น ขนาดสายตาเราสั้น ยังไปซุกซน เพ่งมองคางเธอ  เพราะดูไกลๆ มันดูใหญ่ และแล้ว ผู้ช่วยก็มาเรียก เราสองคนเข้าไป
( นั่นไง คิดถูกด้วย ) เข้าไป ไม่เจอหมออรรถพันธ์นะ เจอ คุณนาย ( พยาบาลเรียกอย่างนี้ ) ก็คือคุณเฟียต ภรรยาหมอนั่นเอง  ก็สมดั่งที่พยาบาลพูด เพราะใบหน้าและรูปร่าง และ องก์รวมของคุณเฟียต ถอดเเบบคุณหญิง คุณนาย ตามในหนัง ภาพยนต์มาเลยค่ะ ( นึกในใจเล่นๆถ้าหมอเจ้าชู้ คุณนายคงเอาตาย ดูมีอำนาจมาก) สมดังที่มีคนเคยพูดว่า ฝีมือหมอจะดีหรือไม่ ให้ หันไปมองมี่ภรรยาหมอค่ะ
คุณเฟียตก็ ถามถึงว่า ฉีดอะไรมา ซักประวัติกัน เเล้วก็เปิด ทีวีจอใหญ่ ให้ดู ดูภาพอันน่าอ๊วก คือผ่าคาง ตัดชิ้นเนื้อ เปิดเนื้อคาง ถามว่าอันไหนคือ ซิลิโคนเหลว แล้วก็เปรียบ น้ำตาลกับไข่ขาว เมื่อถูกตีรวมกัน ก็ไม่สามารถเเยกว่าอันไหนเป็นน้ำตาล อันไหนเป็นไข่ขาวได้ เหมือนกับซิลิโคนเหลวที่คาง มันเกาะกินผิวหนังไปหมด เรียกว่าติดเชื้อก็ได้ แล้วคุณเฟียต ก็บอกว่า ผ่าจมูกซิลิโคนเหลว ง่ายกว่าผ่าคาง เรื่องการเสถียร์ ถ้าผ่าคางที่นี่ได้พื้นที่แค่ ไม่เกินมุมปาก คือ ชิ้นเนื้อปลายคางเท่านั้น ไม่เกินนี้ เกินจากพื้นที่นี้ ไม่ผ่าให้ค่ะ เพราะจะไม่เสี่ยงเรื่องเส้นประสาท ในภาพเคสนึง แผลยาวมาก รอบเลยก็ว่าได้ หลังจากตัดชิ้นเนื้อ ( ปลายคางทั้งชิ้นทิ้ง มองเห็นกระดูกคางเลย )  แล้ว จะมีเทคนิคเติมเต็ม เฉพาะของที่นี่ ไม่เปิดเผย เพื่อป้องกันผิวเป็นคลื่น ผิวจะเรียบ เราก็ไม่อยากถามต่อ เพราะบอกว่าเป็นเทคนิคของที่นี่  และจะมีท่อระบายเลือด ให้ใช้ มีการพันแผลปิด การสมานของแผลน่าอยู่ที่ 3 เดือนขึ้นไป และขึ้นอยู่กับผิวคนๆนั้นด้วย
ส่วนพื้นที่ที่ตั้งแต่มุมปากขึ้นไป ไม่รับผ่าอย่างที่บอก แต่คนส่วนใหญ่เป็นก้อน กลมๆติดอยู่ตรงนั้น ทำไงละ ตอบดีค่ะ รอให้มันไหล
แล้วมาผ่าใหม่ไงค่ะ และบริเวณที่จะผ่าต้องไม่มีสิว หนองใดๆ พูดง่ายๆ ว่าเดี๋ยวหนอง สิว อาจเข้าสู่กระเเส เลือดได้ เพราะเป็นการผ่าเปิดใบหน้าขนาดใหญ่ คนไข้ต้องไปรักษาสิวมาก่อน หายเมื่อไหร่ค่อยมาผ่าค่ะ แล้วคุณเฟียตก็เตือนเรื่อง Aqualift ว่ามันคือ สายพันธุ์ ซิลิโคนเหลวของยูเครน อย่าไปฉีดมัน ไม่ใช่ว่าเปลี่ยนชื่อ แล้วก็แห่ตามกันไปฉีดอีก อีกเรื่องคือการฉีดสลาย ไม่แนะนำให้ทำ เพราะฉีดสลายไม่ได้สลายตัวซิลิโคนเหลวนะ แต่คือเนื้อเยื่อชั้นไขมันของเราเอง ฉะนั้น ถ้าเคยฉีดสลาย ต้องพัก 6 เดือน ถึง 1 ปี แล้วค่อยมผ่าที่นี่ ค่าผ่าเริ่มที่ขั้นต่ำ 75000 บาทค่ะ แต่ขอบอกนะ หมอท่านอื่นๆ จับฉีดสลายกันเป็นว่าเล่น หมอชลทิศก็ฉีดสลายก่อนผ่า และหลังผ่า เพราะ ก่อนผ่า บางคนมันเเข็งเป็นก้อน เเข็ง ต้องให้นิ่มก่อน ถึงผ่าได้ ผ่าแล้วอาจมีการจับตัวของผังผืด ก็ต้องฉีดสลาย เพื่อให้ดูนิ่มลง ยาตัวนี้มีผลอันตรายกับร่างกาย ถ้าฉีดมากไป เราโดนหมอชลทิศ ฉีดสลายจนพรุนแล้ว

M_pleasehelp@yahoo.com

เราว่าหมอคนนี้หน้าม้าเยอะมากๆ
รู้สึกเห็นใจ จขกท นะคะ และรู้สึกเกลียดคนที่ฉีดสารอันตรายใส่หน้าผู้อื่นโดยเจตนา
ราคาแพงได้อีกกกกนะคะ(ถึงจะรู้ตัวว่าเป็นความผิดของตัวเองที่ไปฉีดมาก็เถอะ) สู้ๆนะคะ ติดตาข้อมูลจาก หจก ตลอด
อยากเอาออกเหมือนกันค่ะ สู้ๆค่ะ
สู้ๆน่ะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
ต้นฉบับโพสต์โดย babiidollz เมื่อ 2012-5-23 10:41
เราว่าหมอคนนี้หน้าม้าเยอะมากๆ

หมายถึงหมอชลทิศหรือหมออรรถพันธ์ณพลักษณ์คลินิกเหรอคะที่บอกว่าม้าเยอะๆ
รอติดตามน่ะค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้