ดู: 2395|ตอบกลับ: 11
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ทำอย่างไรดี เมื่อหน้าเราเป็นแบบนี้

[คัดลอกลิงก์]
ทุกๆคนคงเห็นกันว่าประเทศไทยอากาศร้อน ถึงร้อนมากกกกกกก
ตอนนี้หน้าเราพังหมดแล้ว T T  อากาศร้อนแล้วหน้าเราเป็นสิว  
อาการมันคือ คันหน้ามากกก สักพักจะรู้สึกได้เลยว่า บริเวณที่คันเมื่อสักครู่เป็นตุ่มๆ สิวขึ้นมา  
ตอนนี้ เราเป็นบริเวณคางเยอะมากกก และก็มีช่วงหน้าผากไรผม  คิ้ว(ยังจะไปขึ้นตรงคิ้วอีก) บางทีหว่างคิ้วก็มี

ใครมีวิธีไหนแนะนำบ้างไหมค๊ะ  มองกระจกแล้วอยากจะร้องไห้มากกก
(เดี๋ยวว่างๆจะโพสรูปให้เห็นผื่นคันและสิวที่กวนใจให้ดูนะคะ )
ต้นฉบับโพสต์โดย thetengza เมื่อ 2012-4-30 12:51
ขอบคุณพี่ฟ้านะ  คงต้องกลับไปหาคลินิคพร.. เหมือนเดิม ...

ลองไปคลีนิคอื่นก็ได้ค่ะ

แล้วบอกยาที่เคยทานให้เขาฟัง อย่าไปยึดติดที่เดียวค่ะ
ต้นฉบับโพสต์โดย Pinkmaya เมื่อ 2012-4-30 12:29
ต้องไปหาหมอค่ะ อย่ารักษาเองเลย เชื่อสิ เดี๋ยวหน้าพ ...

ขอบคุณพี่ฟ้านะ  คงต้องกลับไปหาคลินิคพร.. เหมือนเดิมแล้วแหละT^Tแพงก็แพง เป็นโรคทรัพย์จางแหงๆ
ต้นฉบับโพสต์โดย thetengza เมื่อ 2012-4-30 11:44
แต่คือเมื่อก่อนมันกินแล้วหายอะ งี้ต้องทำไงอ่าพี่ฟ ...

ต้องไปหาหมอค่ะ อย่ารักษาเองเลย เชื่อสิ เดี๋ยวหน้าพัง
ต้นฉบับโพสต์โดย Pinkmaya เมื่อ 2012-4-30 11:03
แสดงว่า สิวของเราเป็นสิวติดเชื้อ หรือ สิวแพ้เครื่อ ...

แต่คือเมื่อก่อนมันกินแล้วหายอะ งี้ต้องทำไงอ่าพี่ฟ้า ต้องกลับ ไปหา หมอพร... เหมือนเดิมหรอ ที่กินแล้วหายT^T คลินิคนั้นก็แพงโฮกอะ
ต้นฉบับโพสต์โดย thetengza เมื่อ 2012-4-29 21:29
ไม่กินๆหยุดๆด้วยอะ กินติดต่อกันวันเ้ว้นวัน จน2เดือ ...

แสดงว่า สิวของเราเป็นสิวติดเชื้อ หรือ สิวแพ้เครื่องสำอางค์ หรือสารเคมี

กรณีใช้ตัว แอคโนติน จะแก้สิวในส่วนของ หน้ามัน รูขุมขนกว้าง สิวฮอร์โมน เป็นต้นค่ะ
ต้นฉบับโพสต์โดย thetengza เมื่อ 2012-4-29 21:28
ของคลินิคเหมือนกันอะพี่ฟ้า แต่ของคลินิค พร...  อะเค้ ...

สีชมพู คือ ขนาด 10mg ค่ะ

ส่วนสีม่วงๆ คือ ขนาด 20mg ค่ะ

ต้นฉบับโพสต์โดย Pinkmaya เมื่อ 2012-4-29 21:14
แอคโนติน ของเราซื้อที่ไหน เพราะมันมีของปลอมนะคะ ต้ ...

ไม่กินๆหยุดๆด้วยอะ กินติดต่อกันวันเ้ว้นวัน จน2เดือนแล้ว สิวอักเสบก็ยังขึ้นอยู่อะพี่ ไม่หายขาดสักที เดี๋ยวเม็ดนั้นหาย เม็ดนี้โผล่แบบนี้อะพี่ฟ้า เครียดมากอะT^T
ต้นฉบับโพสต์โดย Pinkmaya เมื่อ 2012-4-29 21:14
แอคโนติน ของเราซื้อที่ไหน เพราะมันมีของปลอมนะคะ ต้ ...

ของคลินิคเหมือนกันอะพี่ฟ้า แต่ของคลินิค พร...  อะเค้าจะเป็นเม็ดลักบี้นุ่มๆ อะ สีชมพู
ส่วนของคลินิคนี้ มันเป็นเม็ดลักบี้สีม่วงแข็งๆ แต่มันก็เขียนว่า Isotretinoin 10 เหมือนกันอะพี่
เซ็งมากๆเลย มันเป็นเพราะอะไรกันแน่อะ
ต้นฉบับโพสต์โดย thetengza เมื่อ 2012-4-29 19:08
พี่ฟ้าจ๋า  คือนุ๋ก็ทานแอคโนตินอะ 2เดือนแล้วอะ กินวั ...

แอคโนติน ของเราซื้อที่ไหน เพราะมันมีของปลอมนะคะ ต้องระวัง

ของแท้ กินแล้วผิวจะแห้งลง ตาแห้ง ไม่ถึง สาม สัปดาห์ สิวจะต้องหยุดขึ้นในส่วนสิวอักเสบ

และห้ามกินๆ หยุดๆ นะคะ กินไปต่อเนื่องยาว 2 ปี ค่ะ

ส่วนของปลอม กินแล้วไม่เกิดอะไรขึ้นค่ะ หน้าก็ไม่หายมัน

ของปลอมส่วนมากซื้อจากในเว็บ ในร้านแผงลอย ราคาไม่เกิน 250 - 350

ทั้งๆ ที่ของแท้จะหาซื้อไม่ได้เพราะต้องซื้อจาก หมอ ในคลีนิค ในโรงบาล ที่มีใบอนุญาตสั่งจ่ายยา

ตัวแอคโนติน ผลิตโดยบริษัทคนไทยนี่เอง หรือ เมก้าวีแคร์ ผู้ผลิต อาหารเสริม เช่น วิตซี สาร OPC แข่งกับแบล๊คมอล์

ดังนั้น หากซื้อจากร้านขายยา ร้านในเว็บ ที่มีราคาถูกมหาศาล ก็ไม่แปลกที่ทานแล้วจะไม่เกิดอะไรขึ้นค่ะ

แต่บางที่ก็เป็นของแท้ก็มีค่ะ ราคาก็ 500+ ค่ะ
ต้นฉบับโพสต์โดย Pinkmaya เมื่อ 2012-4-29 18:46
เราก็เป็นค่ะ แต่เราทานแอคโนตินอยู่เลยลดสิวได้ แต่หน ...

พี่ฟ้าจ๋า  คือนุ๋ก็ทานแอคโนตินอะ 2เดือนแล้วอะ กินวันเว้นวัน แต่ทำไมสิวอักเสบมันยังขึ้นอยุู่อะ
แต่คือเมื่อก่อนเคยกินจากคลินิค พร... ไม่ถึงเดือนมันก็หายเกลี้ยงเลยอะพี่ แต่ทำไมคราวนี้เปลี่ยนคลินิค แต่ยังคงกินแอคโนตินเหมือนเดิมแต่ทำไม ผลลัพมันไม่เหมือนเดิมอะพี่ เครียดมากๆเลย
เราก็เป็นค่ะ แต่เราทานแอคโนตินอยู่เลยลดสิวได้ แต่หน้ามันจะมีแค่จมูก นิดหน่อย

ส่วนอาการคันยิบๆ ไม่เป็นแล้วค่ะ

วิธีที่ดีที่สุด คือ พยายามอย่าไปอยู่ที่อากาศร้อนๆ ค่ะ เลี่ยงแดด ลม ควัน และเหงื่อออกเพราะอากาศร้อนค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้