ดู: 2382|ตอบกลับ: 11
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ทำอย่างไรดี เมื่อหน้าเราเป็นแบบนี้

[คัดลอกลิงก์]
ทุกๆคนคงเห็นกันว่าประเทศไทยอากาศร้อน ถึงร้อนมากกกกกกก
ตอนนี้หน้าเราพังหมดแล้ว T T  อากาศร้อนแล้วหน้าเราเป็นสิว  
อาการมันคือ คันหน้ามากกก สักพักจะรู้สึกได้เลยว่า บริเวณที่คันเมื่อสักครู่เป็นตุ่มๆ สิวขึ้นมา  
ตอนนี้ เราเป็นบริเวณคางเยอะมากกก และก็มีช่วงหน้าผากไรผม  คิ้ว(ยังจะไปขึ้นตรงคิ้วอีก) บางทีหว่างคิ้วก็มี

ใครมีวิธีไหนแนะนำบ้างไหมค๊ะ  มองกระจกแล้วอยากจะร้องไห้มากกก
(เดี๋ยวว่างๆจะโพสรูปให้เห็นผื่นคันและสิวที่กวนใจให้ดูนะคะ )
เราก็เป็นค่ะ แต่เราทานแอคโนตินอยู่เลยลดสิวได้ แต่หน้ามันจะมีแค่จมูก นิดหน่อย

ส่วนอาการคันยิบๆ ไม่เป็นแล้วค่ะ

วิธีที่ดีที่สุด คือ พยายามอย่าไปอยู่ที่อากาศร้อนๆ ค่ะ เลี่ยงแดด ลม ควัน และเหงื่อออกเพราะอากาศร้อนค่ะ
ต้นฉบับโพสต์โดย Pinkmaya เมื่อ 2012-4-29 18:46
เราก็เป็นค่ะ แต่เราทานแอคโนตินอยู่เลยลดสิวได้ แต่หน ...

พี่ฟ้าจ๋า  คือนุ๋ก็ทานแอคโนตินอะ 2เดือนแล้วอะ กินวันเว้นวัน แต่ทำไมสิวอักเสบมันยังขึ้นอยุู่อะ
แต่คือเมื่อก่อนเคยกินจากคลินิค พร... ไม่ถึงเดือนมันก็หายเกลี้ยงเลยอะพี่ แต่ทำไมคราวนี้เปลี่ยนคลินิค แต่ยังคงกินแอคโนตินเหมือนเดิมแต่ทำไม ผลลัพมันไม่เหมือนเดิมอะพี่ เครียดมากๆเลย
ต้นฉบับโพสต์โดย thetengza เมื่อ 2012-4-29 19:08
พี่ฟ้าจ๋า  คือนุ๋ก็ทานแอคโนตินอะ 2เดือนแล้วอะ กินวั ...

แอคโนติน ของเราซื้อที่ไหน เพราะมันมีของปลอมนะคะ ต้องระวัง

ของแท้ กินแล้วผิวจะแห้งลง ตาแห้ง ไม่ถึง สาม สัปดาห์ สิวจะต้องหยุดขึ้นในส่วนสิวอักเสบ

และห้ามกินๆ หยุดๆ นะคะ กินไปต่อเนื่องยาว 2 ปี ค่ะ

ส่วนของปลอม กินแล้วไม่เกิดอะไรขึ้นค่ะ หน้าก็ไม่หายมัน

ของปลอมส่วนมากซื้อจากในเว็บ ในร้านแผงลอย ราคาไม่เกิน 250 - 350

ทั้งๆ ที่ของแท้จะหาซื้อไม่ได้เพราะต้องซื้อจาก หมอ ในคลีนิค ในโรงบาล ที่มีใบอนุญาตสั่งจ่ายยา

ตัวแอคโนติน ผลิตโดยบริษัทคนไทยนี่เอง หรือ เมก้าวีแคร์ ผู้ผลิต อาหารเสริม เช่น วิตซี สาร OPC แข่งกับแบล๊คมอล์

ดังนั้น หากซื้อจากร้านขายยา ร้านในเว็บ ที่มีราคาถูกมหาศาล ก็ไม่แปลกที่ทานแล้วจะไม่เกิดอะไรขึ้นค่ะ

แต่บางที่ก็เป็นของแท้ก็มีค่ะ ราคาก็ 500+ ค่ะ
ต้นฉบับโพสต์โดย Pinkmaya เมื่อ 2012-4-29 21:14
แอคโนติน ของเราซื้อที่ไหน เพราะมันมีของปลอมนะคะ ต้ ...

ของคลินิคเหมือนกันอะพี่ฟ้า แต่ของคลินิค พร...  อะเค้าจะเป็นเม็ดลักบี้นุ่มๆ อะ สีชมพู
ส่วนของคลินิคนี้ มันเป็นเม็ดลักบี้สีม่วงแข็งๆ แต่มันก็เขียนว่า Isotretinoin 10 เหมือนกันอะพี่
เซ็งมากๆเลย มันเป็นเพราะอะไรกันแน่อะ
ต้นฉบับโพสต์โดย Pinkmaya เมื่อ 2012-4-29 21:14
แอคโนติน ของเราซื้อที่ไหน เพราะมันมีของปลอมนะคะ ต้ ...

ไม่กินๆหยุดๆด้วยอะ กินติดต่อกันวันเ้ว้นวัน จน2เดือนแล้ว สิวอักเสบก็ยังขึ้นอยู่อะพี่ ไม่หายขาดสักที เดี๋ยวเม็ดนั้นหาย เม็ดนี้โผล่แบบนี้อะพี่ฟ้า เครียดมากอะT^T
ต้นฉบับโพสต์โดย thetengza เมื่อ 2012-4-29 21:28
ของคลินิคเหมือนกันอะพี่ฟ้า แต่ของคลินิค พร...  อะเค้ ...

สีชมพู คือ ขนาด 10mg ค่ะ

ส่วนสีม่วงๆ คือ ขนาด 20mg ค่ะ

ต้นฉบับโพสต์โดย thetengza เมื่อ 2012-4-29 21:29
ไม่กินๆหยุดๆด้วยอะ กินติดต่อกันวันเ้ว้นวัน จน2เดือ ...

แสดงว่า สิวของเราเป็นสิวติดเชื้อ หรือ สิวแพ้เครื่องสำอางค์ หรือสารเคมี

กรณีใช้ตัว แอคโนติน จะแก้สิวในส่วนของ หน้ามัน รูขุมขนกว้าง สิวฮอร์โมน เป็นต้นค่ะ
ต้นฉบับโพสต์โดย Pinkmaya เมื่อ 2012-4-30 11:03
แสดงว่า สิวของเราเป็นสิวติดเชื้อ หรือ สิวแพ้เครื่อ ...

แต่คือเมื่อก่อนมันกินแล้วหายอะ งี้ต้องทำไงอ่าพี่ฟ้า ต้องกลับ ไปหา หมอพร... เหมือนเดิมหรอ ที่กินแล้วหายT^T คลินิคนั้นก็แพงโฮกอะ
ต้นฉบับโพสต์โดย thetengza เมื่อ 2012-4-30 11:44
แต่คือเมื่อก่อนมันกินแล้วหายอะ งี้ต้องทำไงอ่าพี่ฟ ...

ต้องไปหาหมอค่ะ อย่ารักษาเองเลย เชื่อสิ เดี๋ยวหน้าพัง
ต้นฉบับโพสต์โดย Pinkmaya เมื่อ 2012-4-30 12:29
ต้องไปหาหมอค่ะ อย่ารักษาเองเลย เชื่อสิ เดี๋ยวหน้าพ ...

ขอบคุณพี่ฟ้านะ  คงต้องกลับไปหาคลินิคพร.. เหมือนเดิมแล้วแหละT^Tแพงก็แพง เป็นโรคทรัพย์จางแหงๆ
ต้นฉบับโพสต์โดย thetengza เมื่อ 2012-4-30 12:51
ขอบคุณพี่ฟ้านะ  คงต้องกลับไปหาคลินิคพร.. เหมือนเดิม ...

ลองไปคลีนิคอื่นก็ได้ค่ะ

แล้วบอกยาที่เคยทานให้เขาฟัง อย่าไปยึดติดที่เดียวค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้