ดู: 2780|ตอบกลับ: 7
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

(อยากรู้ม๊ากมาก)การแบ่งกินวิตามิน

[คัดลอกลิงก์]
อยากทราบว่าวิตามินเสริมที่เราทานอยู่นั้น..สามารถแบ่งทานได้ไหมคะ
อย่างเช่นคอลลาเจนที่เค้าให้ทานทีละ 5 เม็ด..วิตซีที่ให้ทานทีละ 1-2 เม็ด...กลูต้าฯบ้าง(2 แคปซูล)...
ผักรวมบ้าง( 4 เม็ด)...เอ่อ..มาคิดๆดูว่าถ้าทานทีเดียวใน 1 มื้อที่เค้าบอก..กะเพาะนู๋ต้องแตกเพราะวิตามินแน่ๆ..
เลยอยากทราบว่าแบ่งเป็นมื้อทานได้ไหมคะ..
ก่อนอื่นขอถามก่อนนะค่ะว่า จะทาครั้งเดียวหรอค่ะ ทั้งหมดนั่นนะ
จริงๆแล้วเราไม่ควรทานวิตามินมากเกินไปนะค่ะ เพราะจากทานให้เป็นประโยชน์ จะกลายเป็นโทษมากกว่าค่ะ

วิตามินซีไม่ควรทานเกินวันละ 2000 มก เต็มที่แล้วนะค่ะ แต่ก้ขึ้นกับปัจจัยอื่นๆด้วย เช่น น้ำหนักตัว เราเองนะทาน 1000 มก ต่อวันเอง

คอลลาเจนควรทานวันละเม็ดก้พอค่ะ

กลูต้า เต็มที่ 2000 มกต่อวันพอ

ผักอัดเม็กก้อย่าทานเยอะ เดี๋ยวท้องไส้ผูกพังหมด แทนที่จะช่วยเรื่องระบาย แต่จะกลายเป้นท้องร่วง ท้องเสียไปได้นะค่ะ

ก็ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมนะค่ะ เรากินเยอะไป ร่ายงกายเราไม่ดูดซึม ก้แค่นั้นแระค่ะ จะเสียยของซะเปล่า
ช่าย คับอะไรที่มากเกินไปหนะ ไม่ดีนะคับ:)
แบ่งให้ครบมื้ออาหารได้ค่ะ
กินเยอะจัง แบ่งๆไปดีกว่าค่ะ
แบ่งได้ครับไม่มีปัญหา
แก้ไขล่าสุด NoToriouz เมื่อ 2009-12-7 16:59

กินครั้งเดียวก็ได้ครับ...
1.Collagent ส่วนใหญ่ 99% ที่ขายในรูป Capsule จะละลายในไขมันครับ นั่นคือต้องอาศัยกรดจากกระเพาะอาหารเค้าจึงให้ทานพร้อมอาหาร แต่กรดจากกระเพาะอาหารถึงแม้ pH~2 ก็ทำได้แค่ให้โมเลกุลมันแตกออก จะย่อยจนเซลล์ดูดซึมได้ต้องอาศัยน้ำดีจากตับอีกที ไปย่อยและดูดซึมที่ลำไส้เล็กโน้น...ครับ
2.Vit C ละลายในน้ำ ถึงตัวมันเองจะเป็นกรดแต่โครงสร้างเคมีพังได้ถ้าเจอกรดในกระเพาะเต็มๆ ดังนั้นเค้าจะให้ทานพร้อมมื้ออาหารเช่นกันเพื่อลดความรุนแรงของค่าความเป็นกรดจากน้ำย่อย ดีที่สุดถ้ามื้อนั้นไม่มีการทานผลไม้รสเปรี้ยวรวมด้วย VitC จริงๆ ร่างกายสร้างเองไม่ได้ ไม่เหมือนคอลลาเจน แต่ตัวมันร่างกายใช้สร้างคอลลาเจนอีกทีหนึ่ง งงมะครับ...
3.Glutathione ตัวนี้คิดหนัก ห้ามทานตอนท้องว่างเด็ดขาดเพราะไม่สามารถดูดซึมที่กระเพาะได้เลย ทำไงให้มันผ่านน้ำย่อยไปสู่ลำไส้เล็กให้ได้ ก็ต้องทานพร้อมหรือหลังมื้ออาหารเท่านั้นครับโพ้ม...
4.ผักรวม...อันนี้ไม่มีข้อมูลในหัวเลย ถ้าให้เดา พวกนี้ไม่ว่าจะเป็น Capsules หรือ Compressed tablets ก็ต้องมาจากพวก Powder extract form ผงที่ผ่านกรรมวิธีทำแห้งแบบเยือกแข็งหรือ Freeze dry เพื่อไม่ให้สารอาหารหายสิ่งที่สกัดมาได้ส่วนใหญ่เป็น Fiber ส่วน Nutrient ที่เหลือ 1 เม็ดไม่น่าจะมีมากพอ จนผู้ผลิตที่คิดตัวนี้มาคงอยากจะ Claim เรื่อง Fiber มากกว่าช่ายมะครับ...ลองอ่านฉลากดูนะ จากที่เดาถ้าเป็น Fiber เป็นหลัก ก็ทานตอนไหนก็ได้ครับไม่มีสารและเอ็นไซน์ใดๆในร่างกายมนุษย์เราย่อยได้ครับ เราไม่ใช่ปลวก อิอิ... ดังนั้นตัวนี้แบ่งไปทานตอนไหนก็ได้ครับ  แต่ถ้าผมเดาผิดล่ะ ถ้ายาที่คุณกินถูกสกัดออกมาในรูป Essential oil ล่ะ อันนี้ผู้ผลิต Claim พวก Stanol แน่ๆ คุ้นๆกันมะครับ (แฮ่ๆ อย่าเพิ่งเครียดอ่านไปครับสนุกดีนะ) อาจจะคุ้นชื่อว่า Plant Stanol จากนมเปรี้ยมพร้อมดื่มยี่ฮ้อหนึ่ง พวกนี้เป็นกรดไขมันชนิดหนึ่งที่ช่วยลด LDL โดยไม่ให้ร่างกายดูดซึมเช้าเส้นเลือดและท่อน้ำเหลืองจนสะสมได้ แต่จะรวมตัวและขับออกไปลำไส้ใหญ๋จนเป็น...ในสุดท้าย ดังนั้นเหมือนคอลลาเจนครับ ทานพร้อมมื้ออาหารเพราะมันจะได้ช่วยดักจับไขมันในมื้อที่เราทานด้วย ต้องอ่านฉลากเอานะครับว่าที่คุณทานเป็นแบบไหน...

ทีนี้รู้แล้วช่ายมะครับว่า แต่ละตัว Action ยังไง เรื่องที่ว่าจะเลือกหรือจะแยกทานได้ไม่ได้ คิดต่อเอาน้า.....? เป็นผมจะกินพร้อมกันหมดเลยในมื้ออาหารที่ใหญ่ที่สุดของวันนั้น ^^ ครับ...
แบ่งได้ค่ะ ไม่มีปัญหา
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้