ดู: 3430|ตอบกลับ: 13
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทั่วไป] ตัดปีก แต่งปลายให้เล็ก ใช่เวลาดูแลกี่วัน ดูแลอย่างไรบ้างคะ

[คัดลอกลิงก์]
ใกล้จะไปตัดปีก กับ แต่งปลายให้เล็กแล้ว กังวลมากเลย ถามผู้รู้หน่อยค่ัะ
- แผลจะบวมไหมคะ ช้ำไหมคะ ประมาณกี่วัน
- ใช้เวลากี่วันหาย 1 อาทิตย์พอไหมคะ ลางานได้แค่อาทิตย์เดียวเอง
- แผลหลังทำ ดูแลยังไงคะ ทายาอะไรแก้แผลเป็น เฮรูดอยได้ไหม ดีไหม กินอะไรได้บ้าง ห้ามกินอะไร

ใครรู้บอกทีนะคะ ใกล้แล้ว กังวน กลัวจะเป็นหนองด้วย เหนโพสของบางคนเป็นหนอง ต้องดูแลแผลยังไง ทาน้ำเกลือได้ตอนไหน
ขอยคุณล่วงหน้าค่ะ
ไปทำที่ไหนเหรอคะ

แสดงความคิดเห็น

P 10 ค่ะ  โพสต์ 2012-3-20 23:12
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-3-20 23:17:12 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ไม่มีใครตอบเรยเหรอ ปูเสื่อรอๆ
ไปทำมารึยังค่ะ ^^
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-3-26 10:37:05 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ทำมาแล้วค่ะ ^^ เจ็บมากกกกก ตอนฉีดยาชา ใครบอกหมอมือเบา เราเถียงสุดใจ หมอจิ้มจมูกเราไม่ยั้งเรย
คงเพราะเราแต่งปลายด้วย เรยจัดเราหนักหน่อย อิอิ

สงสัยต้องเตรียมใจมั่งแล้วค่ะ หมอบอกว่าต้องตัดกระดูกอ่อน อึ๋ยย  โพสต์ 2012-4-21 01:11
เราไม่เคยแต่งปลายอ่ะค่ะ เอาการดูแลทั่วไปได้มั้ยคะสำหรับคนเสริมจมูกและผ่าตัดทั่วไป
- ปกติบวมสุดวันที่ 2-3 หลังจากนั้นก้เริ่มยุบแล้วค่ะ อาทิตนึงน่าจะไปทำงานได้แต่อาจจะมีรอยช้ำ
- หลังทำเสร็จ ส่วนตัวเราใช้น้ำเกลือล้างแผล เช็ดเช้า กลางวัน เย็น ก่อนนอนเลยค่ะ เช็ดเสร็จแล้วก้ป้ายยาที่หมอให้มาค่ะ ทานยาให้ครบทุกมื้อ นอนพักผ่อนมากๆค่ะ ห้ามทานของหมักดอง ของเผ็ดนะคะ เดี๋ยวมันทำให้น้ำมูกไหลค่ะ ส่วนเรื่องไข่ อะไรพวกนี้หมอไม่ห้าม แต่ก้แล้วแต่บางคนถือว่าไข่เป็นของแสลงอ่ะค่ะ บางคนก้บอกว่ามีโปรตีนมากทำให้แผลหายเร็ว อนันี้เราไม่แน่ใจเหมือนกัน
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-3-26 12:42:27 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณค่ะ แต่ของเราไม่มียาทา พี่เค้าบอกว่า ตัดข้างในไม่เห็นแผล ไม่มีน้ำเกลือ ในใบบอกให้ใช้น้ำต้มสุก
ไม่ทราบว่า น้ำต้มสุกนี่ใช้เช็ดได้วันไหนคะ แล้วในโพรงจมูกดูแลยังไงคะ
ต้นฉบับโพสต์โดย anny_anna เมื่อ 2012-3-26 12:42
ขอบคุณค่ะ แต่ของเราไม่มียาทา พี่เค้าบอกว่า ตัดข้างใ ...

น้ำเกลือล้างแผลก็ใช้ได้ค่ะ สำหรับเราเราว่ามันสะดวกกว่าน้ำต้มสุกอ่ะไม่รู้สิ่ ฮ่ะๆ ไม่ต้องมานั่งต้มแล้วรอให้เย็นอีก
เราทำมาก็เช็ดเลยนะคะ อย่างตัดปีก แนะนำให้เช็ดคราบเลือดออกให้หมดแผลจะได้ติดกันดีค่ะ อันนี้เราเคยตัดมา ข้างนึงเช็ดออกหมดอีกข้างนึงออกไม่หมด ข้างที่เช็ดออกหมดมันจะแห้งกว่าอ่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ  โพสต์ 2012-3-26 16:55
ต้นฉบับโพสต์โดย anny_anna เมื่อ 2012-3-26 12:42
ขอบคุณค่ะ แต่ของเราไม่มียาทา พี่เค้าบอกว่า ตัดข้างใ ...

ถามนิดนึงแต่งปลายกับหมอศรัณ หมอได้อธิบายมั้ยอ่ะคะว่าแต่งแบบไหนขั้นตอนยังไงอ่ะค่ะ
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-3-26 16:57:38 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย lshq เมื่อ 2012-3-26 13:31
ถามนิดนึงแต่งปลายกับหมอศรัณ หมอได้อธิบายมั้ยอ่ะคะ ...

ไม่ค่ะ หมอจะบอกแค่ตอนที่ปรึกษาว่า จะตัดเนื้อออกไป
แต่ตอนทำหมอศรัณย์คุยกับหมอพรเทพน่ะค่ะว่า ต่อไปจะทำอันนี้ อย่างนี้ เป็นภาษาเทคนิกของหมอ
เราฟังไม่ค่อยเข้าใจ

ค่ะตัดปีก 5000 แต่งปลายแบบตัดเนื้อออก(นิดนึง) 10000  โพสต์ 2012-3-28 21:48
ราคาเท่าไรหรอคะ ตัวเองแต่งปลาย+ตัดปีกแค่นัั้้นใช่ม๊า  โพสต์ 2012-3-26 17:33
อยากเห็นๆจังค่ะ ทำมาได้กี่วันแล้ว ถ้าหายบวมแล้ว มารีวิวให้ดูหน่อนะคะ อยากทำมากๆค่ะ
ขอให้สวยๆไวไน๊า ^^
ต้นฉบับโพสต์โดย anny_anna เมื่อ 2012-3-26 16:57
ไม่ค่ะ หมอจะบอกแค่ตอนที่ปรึกษาว่า จะตัดเนื้อออกไป
...

ขอบคุณมากค่ะ ยังไงถ้ายุบแล้วแวะมารีวิวบ้างนะคะอยากเห็นๆ ส่งอีเมวก้ได้ค่ะ แหะๆ
อยากเห็นจังเลยค่ะ กำลังหาข้อมูลแต่งปลายอยู่เลย
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้