ดู: 21784|ตอบกลับ: 34
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ปลูกผม] ศัลยกรรมปลูกผม ปัญหา 1 ใน 3 ของชายไทยใครเคยไปทำมาหรือกำลังศึกษาจะไปทำ แชร์ข้อมูล

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ZEFIROS เมื่อ 2012-2-27 21:11

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ZEFIROS เมื่อ 2012-2-27 20:58

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ZEFIROS เมื่อ 2012-2-27 20:36

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ZEFIROS เมื่อ 2012-2-27 09:25

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ZEFIROS เมื่อ 2012-2-27 09:25

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ZEFIROS เมื่อ 2012-2-27 09:14

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ZEFIROS เมื่อ 2012-2-27 09:09

เห็นกระทู้ศัลยกรรม เยอะมากเลย ทั้ง จมูก ปาก คาง ตา อื่นๆๆ ดูๆไป ดูมาๆ เอ๊ะไม่ค่อยเห็นเรื่องผมเลยนี่น่า ทั้งๆที่เรื่องปัญหาเส้นผมนี่ ชายไทยเจอกันค่อนข้างเยอะมากๆ อยากทราบว่า มีเพื่อนๆในนี้ ใครเจอปัญหาเรื่องผมมั่งครับโดยเฉพาะ้ผู้ชาย  และใครเคยไป ศัลยกรรมปลูกผม  หรือ มีโครงการจะปลูกผมมั่งครับ

จำนวนกอผมที่ปลูก : 2517 กอ/ 5258 เส้น
ระยะเวลาหลังจากปลูกผม : 9 เดือน 19 วัน

ในปี ค.ศ. 1959 นายแพทย์นอร์แมน โอเรนไทร์ ( Dr. Norman Orentreich) แพทย์ผู้เชี่ยวชาญด้านโรคผิวหนังชาวอเมริกันได้ทดลองย้ายเซลล์สร้างเส้นผมจากบริเวณท้ายทอยไปปลูกยังบริเวณ ศีรษะล้าน ก็พบว่าเซลล์ที่ย้ายไป ยังคงสามารถสร้างเส้นผมได้เป็นปกติไม่เสื่อมหรือตายไปเช่นผมที่เคยมีอยู่ และยังคงลักษณะของเส้นผมเดิมไว้ทุกประการ ตราบใดที่ผมตรงบริเวณท้ายทอยที่เราย้ายมายังคงอยู่ ผมที่ปลูกก็จะอยู่เช่นเดียวกัน เพราะมาจากที่เดียวกัน นี่คือการค้นพบที่สำคัญ และนับเป็นก้าวแรกของการ ปลูกผม

1. การปลูกผม จะช่วยให้ท่านมีบุคลิกที่ดีขึ้นทดแทน เส้นผมส่วนที่ขาดหายไปบางส่วนไม่สามารถทดแทนได้ทั้งหมด ผลที่ตามมา อาจไม่เป็นดังที่ท่านหวังไว้เสมอไป
2. การปลูกผมจะได้ผลดี ถ้าท่านยังมีผลที่สมบูรณ์บริเวณท้ายทอย และด้านข้างของศรีษะเพราะผมจากบริเวณนี้จะเป็นส่วนที่ถูกแบ่งไปปลูกในบริเวณที่ต้องการ ผู้ป่วยที่มีศีรษะล้าน ส่วนใหญ่ที่เป็นชายมักจะมีเส้นผมส่วนนี้เหลืออยู่
3. วิธีการผ่าตัดปลูกผม ทำได้โดย เริ่มตั้งแต่การนำเส้นผมตรงบริเวณท้ายทอยหรือด้านข้างมาปลูกครั้งละ 2-3 เส้น หรือเป็นกอคล้ายการปลูกหญ้า (Hair grafts) ซึ่งจะได้ผมที่ไม่หนาแน่นมากนัก แต่ช่วยทำให้ดูดีขึ้น หรือวิธีการย้ายเส้นผมและหนังศีรษะจากด้านข้างและหลังมาปิดบริเวณด้านหน้าในคราวเดียวกัน (Hair flaps)
4. วิธีการผ่าตัดแต่ละวิธีมีความเหมาะสมกับผู้ป่วยเป็นรายๆไป ไม่มีวิธีใดวิธีหนึ่งจะสามารถแก้ปัญหาได้ดีที่สุด ในผู้ป่วยทุกราย แพทย์จะเป็นผู้เลือกวิธีผ่าตัดที่เหมาะสม บางรายอาจต้องใช้ 1-2 วิธีรวมกัน เพื่อให้ได้ผลที่ดีสุดและเป็นธรรมชาติมากที่สุด
5. การเตรียมตัวก่อนผ่าตัด ท่านที่สูบบุหรี่ควรงดสูบบุหรี่ ~ 2 สัปดาห์ ก่อนผ่าตัด ควรงดยาบางประเภท เช่น aspirin หรือยาพวก minoxidil ซึ่งมักรับประทานเพื่อกระตุ้นรากผม เนื่องจาก อาจทำให้เกิดปัญหาเลือดออกมากผิดปกติระหว่างผ่าตัด
6.. การผ่าตัดปลูกผม สามารถทำได้ โดยใช้ยาชาเฉพาะที่ ไม่ต้องใช้ยาสลบ ท่านจึงไม่จำเป็นต้องงดอาหาร สามารถทำเสร็จแล้วกลับได้เลย แต่การผ่าตัดใช้เวลานาน 3-6 ชม.ขั้นตอนการผ่าตัดประกอบด้วย แพทย์จะเริ่มต้นฉีดยาบริเวณท้ายทอย เพื่อนำมาเอาผมจากบริเวณนี้มาปลูกในบริเวณที่ต้องการ ซึ่งส่วนใหญ่มักเน้นด้านหน้า จากนั้นแพทย์จะทำการแบ่งเส้นผมและรากผมออกเป็นกลุ่มเล็กๆ ตั้งแต่ 3-5 ราก หรือ 1-2 ราก หลังจากนั้นจึงนำรากผมที่แบ่งเรียบร้อยมาปลูกบริเวณที่ต้องการ
7. การดูแลหลังผ่าตัด ส่วนใหญ่แพทย์จะพันศีรษะบริเวณที่ทำผ่าตัดไว้ 1-4 วัน แล้วแต่กรณี จากนั้น จึงเปิดแผลออกทำความสะอาด ไม่ต้องปิดแผล และท่านสามารถสระผมหรือทำความสะอาดศีรษะได้ ท่านจะไปทำงานในวันรุ่งขึ้นหรือรอหลังจากตัดไหมบริเวณท้ายทอยเรียบร้อยแล้วก็ได้ (7-10 วัน)
8. หลังผ่าตัดผมที่ปลูกแล้วอาจเติบโตยาวต่อไป หรือบางครั้งผมที่ปลูกไว้อาจร่วงหลุดไปได้ภายใน 6 สัปดาห์แรก ซึ่งเป็นภาวะปกติที่เกิดขึ้นได้ หลังจากนั้น 6-8 สัปดาห์ ผมจึงจะงอกขึ้นมาแทนที่ ในตำแหน่งเดิม (ในภาวะปกติแล้ว เส้นผมจะงอกในอัตราประมาณ 1/2 นิ้ว ต่อเดือน)
9. หลังผ่าตัด 3-6 เดือน ท่านจะเริ่มเห็นผมที่ปลูกไว้งอกขึ้นมา  ซึ่งจะไม่หนาแน่นเท่าเส้นผมปกติ  แต่ก็จะช่วยเสริมบุคลิกของท่านให้ดีขึ้นได้ ถ้าต้องการให้ผมดูหนาขึ้นก็สามารถทำการผ่าตัดเพื่อเพิ่มเติมเส้นผม ด้วยวิธีการเช่นเดิมอีกครั้งตามที่ต้องการ
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-2-27 09:20:06 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ZEFIROS เมื่อ 2012-2-27 20:56

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ZEFIROS เมื่อ 2012-2-27 20:55

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ZEFIROS เมื่อ 2012-2-27 09:28
อาจจะดูน่ากลัวไปนิด แต่ตอนทำไม่เจ็บเลยครับ

สวดยอดเลยครับ แต่ค่าทำคงหลายเลยหละ
แต่ผลลัพท์น่าลงทุนมากครับ . . .ลดอายุได้เยอะเลย
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-2-27 10:39:46 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
คิด เป็น กราฟ ครับ
ราคากราฟละประมาน 50-80 บาทครับ
1 กราฟจะมีผม ตั้งแต่ 1-4 เส้นครับ

***  ขึ้นอยู่กับพื้นที่ด้วยว่าเยอะไหม ถ้าเยอะก็ต้องปลูกหลายกราฟครับ ส่วนใหญ่จะปลูกกันประมาณ 1500-3000 กราฟ
***  เฉลี่ยก็ประมาณ 1 แสนบาท ครับ
หนูจะไปทำแน่
ทำที่ไหนค่ะ สนใจอยากให้เเฟนไปทำบ้าง ^^
แล้วมันอยู่ตลอดเลยป่าวคะ
เราเคยอ่านหมออยู่เชีบงใหม่ก็ทำ เห็นรีวิวลูกค้าที่ทำสำเร็จเยอะดี แต่แพงหน่อยนะ
http://www.thaihairclinic.com/thaiindex.php
เราเคยโทรไปถาม หน้าผากเรากว้างอ่ะ ประเมินมาทีนึงช็อคในราคา เลยล้มเลิกความคิดที่จะทำเลย ของเราทำไม่มากด้วย ตกแล้วเกือบสองแสน งั้นทำหน้าม้ามาปิดเอาดีก่า
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-2-27 20:23:22 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ZEFIROS เมื่อ 2012-2-27 20:29

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ZEFIROS เมื่อ 2012-2-27 20:27

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ZEFIROS เมื่อ 2012-2-27 20:25

ตอบ. คุณ nawansa ครับ ในไทยก็มีอยู่ 4-5 ที่ครับที่ดูแลด้านศัลยกรรมปลูกผมโดยเฉพาะ แล้วแต่ความพอใจหรือสะดวกเลยครับ แล้วที่สำคัญฝีมือไม่แพ้ต่างประเทศครับ

1. http://www.dhthairclinic.com/th/aboutus_Damkerng.php   =  DHT Clinic ของคุณหมอดำเกิง อันดับต้นๆเอเชียครับ

2. http://www.millionhairtransplant.com/                               =  Millionmaya  แถวสนามบินน้ำครับ

3. http://www.thaihairclinic.com/thaiclinic.php                        =  Thaihair Clinic ที่เชียงใหม่ครับ

4. http://www.absolutehairclinic.com/hotel-accomodation-th.html   =  Absolute Clinic ที่ภูเก็ตครับ

5. http://hairderma.com/                                                      =  อันนี้ของคุณหมอ ศิริราชครับ

***ส่วนราคาคิดเป็นกราฟนะครับ  ราคาเฉลี่ยต่อกราฟประมาณ 50-80 บาทครับราคาไม่เหมือนกันแต่ละที่ครับ
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-2-27 20:34:37 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบ คุณ aommiko ครับ

สำหรับผมของผู้ชาย  ธรรมชาติกำหนดผมมาสุดท้ายจะอยู่ขั้นที่ 7 ตามภาพครับ ซึ่งการย้ายเซลผมมาปลูกนั้นแพทย์จะคัดผมตรง้ทายทอยที่เหลืออยู่มาปลูกฝังเข้าไปในส่วนที่ต้องการ ซึ่งตรงส่วนที่ตัดออกมานั้นจะไม่โดนผลกระทบต่อ ฮอร์โมน DHT  และจะอยู่กับคนไข้ไปตลอดครับผม
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-2-28 13:22:53 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เวย์น  รูนี่ย์  กองหน้า  แมนยู ครับ

12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-2-29 23:32:54 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
มีใครเคยทำมั่งครับ แชร์ข้อมูลได้นะครับ
แล้วคิ้วละครับ ทำได้ไหม เป็นคนคิ้วสั้นอ่า
14#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-3-1 17:22:19 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบ คุณ iLengz  ครับ

ได้ครับ หนวด คิ้ว ขนหน้าอก จอห์น ได้หมดครับ

15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-3-2 20:09:42 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
.. คนเงียบเหงาจัง
สนใจมากค่ะ เงินไม่มี สงสัยต้องกู้แบงค์ไปทำ 5555555555555
อยากทำ แต่สู้ราคาม่ะไหว คงต้องเก็บตังสัก 2 ปี
19#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-3-3 20:27:56 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อยู่ที่ พื้นที่กราฟด้วยครับ ถ้า แบบพื้นที่นิดเดียว ปลูกก็ไม่น่าเกิน 1000 กราฟครับ  ใครพอมี กระทู้ของ คุณ nathan ที่ไปปลูกมาเหลือมั่ง พอดีผมดูไม่ทันอะครับ  โทษทีครับ
ทำมาแล้ว คุ้มครับ  หมอจะย้ายผมจากบริเวณเหนือท้ายทอย ซึ่งจะเป็นรากผมที่แข็งแรง และไม่มีผลกระทบจากฮอร์โมนเพศชาย จึงจะทำให้อยู่กับเรานาน ครับ
อยากทำจังครับขั้นต่ำต้องทำกี่กราฟครับ
23#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-3-5 22:42:35 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ZEFIROS เมื่อ 2012-3-5 22:42

ตอบ  คุณ  Noom7269
     ขอบคุณที่เข้ามาแชร์ ประสบการณ์ นะครับ อยากทราบรายละเอียดพอจะบอกได้ไหม ทำมากี่กราฟ แล้วทำที่ไหน กี่ ปี ละครับ ขอบคุณมากนะครับ  คนแชร์แประสบการณ์ศัลยกกรมด้านปลูฏผมนี่ น้อยมากๆๆเลยครับ

ตอบ คุณ  Bakery
      แล้วแต่สถานที่ครับ ส่วนใหญ่ น่าจะ 1000 กราฟนะครับ  แต่มีบางที่  ไม่จำกัดกราฟครับต้องโทรถามดูครับ
สงสัยว่าแฟนคงต้องสัก 3000 กราฟกันเลยทีเดียว เหอะๆ
25#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-3-7 02:36:15 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบ คุณ  O-nelly  3000 กราฟ ก็ ประมาณในรูปครับ

จำนวนกอผมที่ปลูก : 2929 กอ / 5871 เส้น
ระยะเวลาหลังจากปลูกผม : 6 เดือน 11 วัน
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้