ดู: 26210|ตอบกลับ: 80
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ตัดปีกจมูก] ขอคำแนะนำค่ะ ตัดปีกจมูกมาได้ 10 วันแล้วค่ะ มีแต่หนองไหลออกมา

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย iveeza เมื่อ 2012-2-22 12:58

ตัดปีกจมูกมาึค่ะ มีแต่หนองไหลออกมาทั้งสองข้าง คุณหมอตัดไหมด้านออกให้แล้ว แต่เนื้อไม่ติดกันมีหนองออกมากตลอด ผิวด้านล่างก็ยุบลงไปเป็นหลุมแล้วค่ะ ไปหาคุณหมอแล้ว แต่ก็ยังไม่ดีขึ้น แผลยังไม่แห้งค่ะ
น้ำเกลือล้างแผลสำคัยมากครับเพราะไม่แสบและล้างสิ่งแปลกปลอมจากบาดแผลห้ามให้แผลโดนแอกกอฮอร์ล้างแผลนะครับไม่งั้นจะเป็นแผลนู้น
กี่วันแล้วค่ะ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-2-22 13:18:03 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
10 วันค่ะ แผลไม่ติดกันเรย .. ตอนนนี้ตรงที่เป็นหนอง ช่วงรอยเย็บ เป็นแผลยุบตัวลงไปเป็นหลุมแร้วค่ะ
หมอไหน แถวไหนครับ  ผมก้อเป็นเหมือนกัน
ไปหาหมอรึยังค่ะรีบไปให้หมอดูดีกว่า หายเร็วๆนะ
กินยาฆ่าเชื้อแก้อักเสบแรงที่สุดคับ ไปหาซื้อได้ตามร้านขายยาและนำ้เกลือล้างแผลกับสำลีชุบน้ำเกลือประคบเพื่อลอกหนอง จะหายดีครับ ประสบการณ์จริงครับ
หายแน่นอนครับ ช้าใจเย้นอาจจะเป็นแผลเป
้นได้นะครับ
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-2-22 18:48:42 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
วันนี้รู้สึกแผลเิริ่มแ้ห้งแร้วค่ะ เอาคัทเติ้ลบัททำความสะอาดแผล แผลโบ๋เป็นหลุมเรยค่ะ เหมือนคนจมูกแหว่ง แร้วเนื้อจะสมานกันไม๊ค่ะ
คุณรู้จักขี้ผึ้งฆ่าเชื้อบริเวณแผลไหมครับ มันช่วยได้นะฆ่าเชืื้อบริเวณแผล ทานเนื้อ หมูไก้นมถั่วเหลืองเยอะๆโปรตีนจะได้ซ่อมแซมแผล เป็นกำลังใจให้ครับ
ทานเนื้ออาหารที่มีประโยชน์งดของมักดอง เพราะแผลจะหายช้ามากๆ แอลกอฮอร์บุหรี่ทุกชนิดครับ
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-2-22 19:29:08 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณมากค่ะ
13#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-2-22 19:35:42 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
...ส่วนอีกข้างหนองแข็งค่ะ ไม่กล้าแงะออก

แสดงความคิดเห็น

โอ้  โพสต์ 2012-2-22 21:04
14#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-2-22 19:36:41 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ไปพบคุณหมอ คุณหมอบอกว่าเด๋วเนื้อจะขึ้นมาเต็มเอง...แต่รูมันใหญ่ขนาดนี้ จะได้เหรอค่ะ

ตามอายุเซลล์ที่ตายแล้วมันสร้างใหม่ไม่ได้หรอกนะคะ หมอโกหกเห็นๆ  โพสต์ 2012-3-10 21:55
ตอนทำเสร็จใหม่ๆได้กินยาแก้อักเสบ ไหมครับ
16#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-2-22 21:35:42 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
กินค่ะ..ปฏิบัติตัวตามที่หมอบอกทุกอย่าง ทำความสะอาดแผลด้วยน้ำเกลือ ตามด้วยโบลีดีน (คุณหมอให้มา) ตอนนี้ก็ยังทำใจไม่ได้กับสภาพที่เป็นอยู่ค่ะ
หมอไหนคับบ รบกวนด้วยน่ะคับ
ทำความสะอาดแผลด้วยน้ำเกลือบ่อยๆ และใช้เบตาดีนทาผลหลังทำความสะอาดน่ะครับ
ลองดูอีกสัก 2-3 วันครับ ลองดูว่าผลจะดีขึ้นมั้ย อย่าไปแงะแผลน่ะครับ
อย่าีฉีกยิ้ม อย่าหัวเราะเยอะ เพราะแผลจะฉีกกว่าเดิมครับ
ลองดูอีกสักหน่อยครับ ถ้า ผ่านไป สัก 3 วันอาการแย่ลง ต้องรีบหาคุณหมอด่วนครับ
อาจจะต้องเย็บแผลใหม่ครับ ระหว่างนี้ผลยังไม่แห้ง ระวังติดเชื้อด้วยน่ะครับ พยายามอย่าสัมผัสอะไรที่ไม่สะอาด
เช่นน้ำประปา ฝุ่นละอองต่างๆ เลี่ยงได้ก็เลี่ยงครับ เลี่ยงไม่ได้ ต้องพยายามล้างน้ำเกลือ ยังจากนั้นครับ

หาน้ำมะพร้าวสดมาดื่มวันละลูกน่ะครับ ช่วยเรื่องสร้างเซลล์ผิว ไวครับ  โพสต์ 2012-2-23 09:39
19#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-2-23 10:34:24 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำ
20#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-2-23 10:45:34 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอไม่บอกแล้วกันนะคะว่าที่ไหน..คุณหมอก็คงทำดีที่สุดแล้ว .. แต่บางทีรู้สึกแย่นะคะ ไปหาหมอบ่อยมาก หลังจากทำ 3 วันไปเปิดแผลเพราะมีผ้าก๊อตติดไว้ ก็ไม่เจอคุณหมอ ก็กลับมาบ้าน แต่พอกลับบ้านแล้วหนองไหลไม่หยุด โทรไปก็ไม่เจอคุณหมอ อีก 3 วันก็ไปใหม่ ซึ่งแผลก็มีหนองเยอะแล้ว (แต่เราก็ทำความสะอาดแผลทุกวันนะ) ก็ได้พบคุณหมอแต่ไม่ใช่คุณหมอที่ผ่าตัดเรา เป็นหมออีกท่าน  ก็ตัดไหมแล้วก็ทำแผล เรากลับมาบ้านก็ยังไม่ดีขึ้นมีหนองไหลตลอด แผลก็ไม่ติดกันมันแย่ลงทุกวันนะ (ความรู้สึกเรา) แต่หมอบอกว่าไม่ไร เคสเป็นเยอะกว่าเราก็มีมาแล้ว ... อีกสองวันเราก็ไปอีกรู้สึกไม่ดีมาก ๆ เพื่อซื้อความสบายใจเราก็ไปอีก ก็ยังไม่เจอคุณหมอที่ผ่าตัดเราอีกเหมือนเดิม เจออีกท่านนึงก็ทำความสะอาดแผล ทายา แล้วก็ถ่ายรูป แล้วก็ให้กลับนัดเราอีกที 2 วัน ซึ่งก็เป็นวันนี้แหละ แต่เราคงไม่ไป เพราะอยู่ไกล 200 กว่ากิโลเมตรได้ ค่าใช้จ่ายเยอะ และก็ลางานบ่อยมากคงไปอีกทีวันเสาร์..ซึ่งก็ไม่รู้ว่าเราจะได้พบคุณหมอที่ผ่าตัดเราหรือเปล่า
ผมเคยเป็น แต่ไม่บอกวิธีหรอกคัฟ เพราะจขกท ไม่บอกว่าหมอไหน ไปรักษาเองละกัน หุหุ

ถ้าเป็น FB กด LIKE รัว ล้านครั้ง จุ๊ฟๆ  โพสต์ 2012-3-10 21:56
22#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-2-23 12:20:45 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ที่เราไม่บอกคือเราไม่อยากให้คนอ่านรู้สึกไม่ดีกับหมอนะ..บางทีอาจเป็นที่ร่างกายเราเองก็ได้ เราก็ไม่รู้สาเหตุที่แท้จิงว่ามันเป็นเพราะอะไร??
อย่าไปใช้น้ำเกลือเช็ดบ่อยเกินไปนะค่ะแผลมันจะไม่แห้งซักทีคอยไปให้คุณหมอดูแลรักษาให้ดีกว่านะดิชั้นว่าน่าจะติดเชื้อเพราะตอนที่ชั้นตัดปีกไม่เห็นเป็นแบบนี้เลยนะค่ะ
ต้นฉบับโพสต์โดย iveeza เมื่อ 2012-2-23 12:20
ที่เราไม่บอกคือเราไม่อยากให้คนอ่านรู้สึกไม่ดีกับหม ...

ตอนนี้เป็นงัยบ้างคะ แนะนำเราบ้างสิ ของเราทำมาจะ3เดือนแล้วยังไม่ติดเลยคะกลุ้มมากเลย

แผลไม่ิติดเหรอค่ะ..เป็นงัยบ้าง..ของเราก็แย่ค่ะ  โพสต์ 2012-2-23 18:49
ติดเชื้อหรอคะ

น่าจะติดเชื้อ..เพราะเป็นหนองตั้งแต่สองวันแรกแร้วค่ะ  โพสต์ 2012-2-23 18:51
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้