ดู: 4425|ตอบกลับ: 12
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[จัดฟัน/รักษารากฟัน] ทำไมหมอจัดฟันไม่ถอนฟันให้ผม

[คัดลอกลิงก์]
ผมกำลัจะจัดฟัน เคลียร์ ฟันหมด แล้วถอนฟัน คุด ออกไป สี่ เหลือฟัน อยู่ ยี่สิบแปด ซี่ แต่ หมอ บอกว่า ไม่ต้อถอนฟัน หลัเขี้ยวอีกสี่ เพราะ หมอสามารถ ขยับฟัน เข้าไปได้  แต่อยากจะถอนก็ได้ ทำอย่าไรดีครับ กลัวมันออกมาไม่ดีอ่ะ ใจจิง อยากถอน
ควรจะทำตามคำแนะนำของแพทย์ คะ เพราะเค้ามีความชำนาญมากกว่า และผ่านมาหลายเคสแล้ว
หมอบอกไม่ต้องก้อไม่จำเป็นอ่ะค่ะ แสดงว่าคุณมีพื้นที่ในช่องปากพอให้ขยับฟันได้
ถอนเยอะไม่ได้หมายความว่าจะดีนะ เพราะแก่ไป พื้นที่ช่องปากเยอะ ฟันมันก้อล้มง่ายอ่ะ
ก็ถอนฟันคุดไปแล้วนี่ครับ มันคงดึงเข้าไปได้แล้วมั่ง
อีกอย่างจุดประสงค์หลักของการจัดฟัน คือ ฟันเรียงตัวสวยนะครับ
ซึ่งพื้นที่ช่องปากคุณอาจพอแล้วที่ฟันจะเรียงตัวสวย แต่หน้าไม่หุบ
ทีนี้คุณจะต้องการอะไรล่ะครับ ถ้าอยากให้กรามหุบ หน้าเล็ก ก็ต้องไปคุยกะหมอใหม่นะ
ว่าอยากดึงเข้าไปอีกเยอะๆ ดึงให้หน้าเล็กๆ เรียวๆ แต่ ข้อเสียคือ เจ็บเยอะ เจ็บนาน
แก่ไป ฟันล้มง่าย ฟันห่าง ต้องใส่รีเทนเนอร์ตลอดๆ....เอาป่ะล่ะ
ทำตามคำเเพทย์สั่งจะดีกว่านะค่ะ
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-11-6 14:58:41 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณ ทุกคนมากนะครับ ผมนัดติด อุปกรณ์เซรามิค วันที่ สิบเก้านี้ มีความมั่นใจขึ้น มากเลย
ขอบคุณ ทุกคนมากนะครับ ผมนัดติด อุปกรณ์เซรามิค วันที่ สิบเก้านี้ มีความมั่นใจขึ้น มากเลย ...
ต้นฉบับโพสโดย savedee เมื่อ 2009-11-6 14:58

อุ๊ย รวยอ่า  จัดแบบเซรามิคด้วย
คงเป็นเคสบายเคสไป....ของเราก้อจัดนะ แต่ก้อไม่ได้ถอนเลยมีแค่ฟันครุดเท่านั้นที่ถอนออก

แต่ฟันเรามันเกยซ้อนกันอยู่ก้อแค่ดึงแร้วก้อปรับให้มันเรียบตรงแค่นั้นเอง อย่างที่พี่ปลาบอกแหล่ะว่าฟันเราอาจมีพื้นที่เหลือพอที่จะให้มันขยับได้เลยไม่จำเป็นต้องถอน แต่พี่สาวเราที่ทำพร้อมกันโดนไปเต็มๆ4ซี่ตามสเต๊ป อิอิ...
ของโรสไม่ได้ถอนเลยค่ะ

เห็นหมอบอกว่า ดาราทำแบบนี้เยอะ คือ จะคล้ายดัดฟัน หรือ จัดฟันตามปกติทุกอย่าง แต่ราคาจะแพงกว่านิดโหน่ยยยย

แต่ว่า ไม่ได้ใส่ ยางที่เป็นสีๆ อ่ะจ่ะ

คือเป็นยางตุ่มๆ สีใสๆ แทนจ้า

ส่วนเหล็กก็เหมือนกับทุกท่านที่ถอนนะคะ คือรู้อ่ะ ว่าเราดัดฟัน แต่ว่า ไม่ได้ใส่ยางสีสันสวยๆ อย่างเดียว

แต่ปวดมากๆ เลยค่ะ ตอนที่มันเหมือนจะเคลื่อนๆ น่ะค่ะ มันดันๆๆ กันเข้าไป

แล้วมันก็ไม่มีช่วงว่างให้ฟันขยายเข้าไปไงคะ มันก็ดันอัดกัน

แต่พอหลังๆ ก็ชินไปเอง ^^
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-11-8 23:15:23 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอนใส่เหล็ก มันเจ็บกว่าตอนถอนฟันคุด เปล่าอ่ะ มันคงทรมานมากแน่ๆ กลัวๆ อิอิ
เป็นอีกคนนึงที่จัดฟันแต่คุณหมอไม่ถอนฟันให้เหมือนกันค่ะ เพิ่งใส่เหล็กมาเมื่อวันที่13/3/53 นี่เองอ่ะ แต่ ไม่เจ็บอย่างที่คิดเลยนะคะ ถ้าจะเจ็บก็เจ็บอุดฟันกะขูดหินปูนซะมากกว่า ใจจริงอ่ะ อยากให้คุณหมอถอนฟันให้มากกกกกกกก เลยหล่ะ
หุหุ ก็ในใจจิงแล้ว อยากได้ผลข้างเคียงบ้างอ่ะคะ เห่อๆ ไม่ใช่แค่อยากให้ฟันเรียงสวยอย่างเดียว
ว่าแต่ ถ้าเราจัดฟันแบบไม่ถอน หน้าเราจะเปลี่ยนไปมากมั๊ยอ่ะคะ แล้วถ้าเราบอกให้คุณหมอถอนฟันให้หน่อยจะได้มั๊ยน๊า
เพราะมีรุ่นพี่คนนึงที่ไปจัดมาคือ ฟันพี่เค๊าก็ไม่ได้เป็นไรนะคะ พี่เค๊าอยากจัดเพราะอยากหน้าเล็กเรียว แรกๆ หมอก็บอก
ฟันสวยอยู่แล้ว ไม่ต้องถอน แต่พี่เค๊าก็ ดื้อค่ะ อยากถอน และณ ตอนนี้ พี่เค๊าสวยมากๆๆๆๆๆๆ หน้าเรียว จากเมื่อก่อน
เป็นคนไม่มั่นใจ ไม่กล้ารวบผม เพราะหน้าบาน มีกราม แฟนก็ยังไม่มี แต่ตอนนี้ค่ะ กลับ ควงหนุ่มฮอต ไปไหนต่อไหนด้วยกัน
พี่เค๊ารวบผมทุกวัน สวยแบบไม่เกรงใจใครอ่ะ ไว้จะเอารูปก่อน หลัง จัดฟัน ของพี่เค๊ามาให้ชมกันนะคะ

เห่อๆ เราก็แค่หวัง อยากเป็นเหมือนพี่เค๊ามั่ง
รีบน  จัดรูปมาเลยนะคะ  
อยากเห็นก่อน-หลังจัดอ่ะค่ะ    รอดูอยู่น้ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้