ดู: 24075|ตอบกลับ: 25
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ตัดปีกจมูก] ตัดปีกจมูกมาได้ 20 กว่าวันแล้ว ตอนนี้แผลยังไม่ติดกันเลย เแบบนี้ผิดปรกติหรือป่าว

[คัดลอกลิงก์]
เราตัดปีกจมูกมาได้ 20 กว่าวันแล้ว ตั้งแต่วันที่ 3 ธันวา แต่แผลไม่ยังไม่ติดกันสักที. คัยมีคำแนะนำบ้างไหมคะ

แสดงความคิดเห็น

20วันแผลควรจะติดกันแล้วนะคะ เรา 10 วันตัดไหมแผลไม่ติดกันเลยหมอเลยให้รออีก 10 วันให้แผลแห้งแล้วเย็บใหม่ สรุปเจ็บตัวรอบ 2 T_T  โพสต์ 2018-1-23 15:39
อืม ไม่ติดกัน คือยังเห็นรอยกรีด อย่างนั้นหรือเปล่าคะ  ของเราตัดปีกวันที่ 14 ธค.ที่ผ่านมา  ตอนนี้ก็ติดกันดี แต่คือจะมองเห็นเป็นรอยกรีดบางๆ แล้วเนื้อบริเวณนั้นจะสีอ่อนๆ กว่าผิวบริเวณอื่นๆ     คงต้องดูรูปอ่ะคะ ค่อยจะรู้ว่าปกติหรือเปล่า
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-12-26 23:30:05 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ prispris ตั้งกระทู้

คือถ้่าเม้มปากแล้วมันก้อจะเป็นรอยแยกและลึกมากอะ แต่ไม่มีหนองนะ ตอนนี้ยังไม่อยากไปกวนมันมากอะ
ดูแลตัวยเองดีๆ พยายามอย่าพูดมาก อย่าอ้าปากกว้างๆ อย่าหัวเราะเยอะครับ

ล้างแผล ทำความสะอาดแผลบ่อยๆ ป้ายยาบ่อยๆ แล้วก็เลือกรับประทานอาหาร

ประเภทเนื้อหมู เท่านั้น ทานเนื้อเยอะๆแผลจะสมานไว หรือทานพวกอาหารเสริม

วิตามินซีและวินามินอีนะครับ ขอให้แผลหายไวๆครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-12-27 00:35:17 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ jomyoot ตั้งกระทู้

ขอบคุณมากนะคะ กังวลมากเลยอะคะ ขอถามนิดหนึ่งคะ ว่าเราสามารถทานเนื้อได้ไหมคะ แล้วอย่างล้างแผลเราใช้อะไรล้างคะแล้วต้องแต้มยาอะไรคะ แล้วกินไข่ได้ยัง

แสดงความคิดเห็น

ทานเนื้อก็เนื้อหมูนะครับ ไข่ได้ แผลจะได้หายไว ทานพวกโปรตีน  โพสต์ 2011-12-27 20:15
เราตัดมาเมื่อวานจ้าตัดรอบสองแร้วเนื้อทานได้เยอะๆยิ่งดีคะเพราะมันเปนโปรตีนช่วยให้แผลหายไวส่วนล้างหน้าเราใช้สำลีชุบน้ำเกลือเช็ดหน้าคะห้้้้้้้้้้้ามโดนแผลนะ ใข่กินได้ตามปกติจ้ะยกเว้นของดอง เหล้า เบีย บุหรี่ ทานน้ำมะพร้าวเยอะๆก้อจะช่วยให้้้้้้้้้้หายบวมเรวขึ้นค่ะนี่คือสิ่งที่เราทำหลังจากตัดมาสองรอบค่ะ
มีรูปไหมอ่า  จะไปทำเหมือนกัน อ่านมาก เริ่มเสียวแระ
เอิ่มไม่ได้พูดให้นอยส์ หรือ จิตตกนะครับ ผมว่าถ้า 20กว่าวัน ก็ตกราว 3 อาทิตได้ ซึ่ง3อาทิตระยะเวลาถือว่านานพอสมควร ผมเองก็ตัดปีกมาเหมือนกันอาทิตเดียวหลังตัดไหมก็ไม่มีร่องรอยแผลเป็นแต่อย่างใดแล้วครับ

แต่ถ้า จขกท. ยังมีปัญหาเรื่องแผลอยู่ 3อาทิตไปแล้วหลังตัดไหมแล้วเนี่ยผมว่ามันน่าจะมีปัญหาอะไรสักอย่างแล้วนะครับ กลับไปให้หมอดูเถอะครับ ผมเคยได้ยินมาว่าแผลแบบนี้ถ้าปล่อยไว้นานๆ มันจะไม่สวยเป็นแผลเป็นนะครับ เพราะตอนผมตัดปีกจมูกเหลาฮัมพ์ที่จมูก พยาบาลที่น่ารัก เน้นผมเลยว่าน้องต้องมาตัดปีกตรงตามวันที่นัดนะค่ะ ไม่อย่างนั้นแผลจะไม่สวยมีแผลเป็น

แสดงความคิดเห็นต่อไป ที่คาดว่า จขกท.น้องนอยส์อีกในอนาคต
เรื่องรูปทรงปีกจมูก ขนาดรูจมูก

ถ้าตัดมาแล้วรู้สึกว่าไม่ชอบเลย นิ้วแคะไมได้ไม่ต้องแปลกใจนะครับ เพราะ ช่วงแรกๆ ทรงมันยังไม่ชัดเจน+จมูกยังไม่ยืดหยุ่น จะเริ่มๆ เห็นทรง 3เดือนไปแล้วครับ 6 เดือน แผลจะหายสนิททรงชัดเจน
(แต่ของผมนิ้วชี้ยังพยายามเข้าไปได้เหมือนเดิม อิอิ)

ส่วนรูจมูก ตัดปีกมารูจะไม่เท่ากันอยู่แล้วครับไม่ต้องกังวลไป ตะก่อนก่อนทำผมเป็นคนรูจมูกเท่ากัน แต่รูเป็นทรง รีๆ อยู่แล้ว ตัดมารู้สึกว่า ข้างขวามันจะใหญ่ๆกว่าข้างซ้ายนิดหน่อย ถ้าไม่สังเกตุจริงก็จะมองแทบไม่ออก
เคยกลับไปให้หมอดู ถามหมอเพราะจิตตก หมอบอกว่า ไม่แปลกหรอกที่รูจะไม่เท่ากันเพราะแขน 2 ข้างยังไม่เท่ากันเลย และตัดปีกหมอก็ไม่สามารถที่จะทำให้รูเท่ากันได้เป๊ะๆ เพียงแต่ว่าขนาดให้ใกล้เคียงกันมากที่สุด
แล้วปีกจมูกไม่เบี้ยว ไม่โย้เย้ ก็ถือว่าประสบความสำเร็จแล้ว
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-12-29 09:56:33 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Atomic1980 เมื่อ 2011-12-29 09:57

ตอบกระทู้ natchanonn ตั้งกระทู้

ปีกจมูกก้อเบี้ยวคะ หนูไม่ได้กินยาแก้อักเสบต่อเพราะหมอไม่ได้ให้แล้ว หยุดกินวตั้งแต่วันที่ 23 ธันวา เมื่อวานไปหาหมอมาเพราะรู้สึกมีอาการคันๆตรงแผล แต่ไม่รู้เกี่ยวกับการที่เราหยุดกินยาด้วยหรือป่าว แต่หมอก้อบอกว่ามันเป็นอาการคันเพราะเกิดจากไหมละลาย แผลมันน่ากำลังจะติดกัน ห้ามไปกวนมัน แล้วหมอก้อให้ยาแก้อักเสบที่แรงขึ้นมาอีก ประมาณ 4 วัน คะ

กลัวเหมือนกันคะว่ามัันจะไม่ติดกันเพราะว่ามันนานเกินไปแล้ว รู้สึกแปลก ๆ อะ ไม่รู้หมอพูดปลอบใจคนไข้ป่าวก้อไม่รู้ คิดว่าถ้ายังไม่หายดีภายในหนึ่งอาทิตย์จะต้องคุยกับหมออย่างจิงจังแล้วแหละ. เพราะหมอเหมือนไม่ค่อยสนใจคนไข้ได้เงินเราไปแล้วนี้ ไม่มีจรรยาบรรณอะคะ  

ตอบกระทู้ Atomic1980 ตั้งกระทู้

ครับ้ป็นกำลังใจให้นะ บุญรักษานะครับ

ทำกับหมอท่านไหนมาครับรบกวรหลังไมค์ก็ได้ครับ
ก้อย ก้อ จะตัดเหมือนกัน เสียวๆ ละซิ ขอให้หายไวไว นะคะ^^
ไปตัดปีกกับ คุนหมอท่านไหนมา  อยากรู้ จะตัดเหมือนกาน
เราเพิ่งไปตัด +เสริม มา ดันไปบีบๆแคะๆมัน วันนี้เห็นรอยแยก น่ากลัวมากเลย รีบโทรหาคุณหมอ พรุ่งนี้เข้าพบค่ะ แนะนำ จขกท.โทรหาคุณหมอดีกว่าค่ะ เผื่อต้องรับเย็บใหม่, etc.
14#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-1-8 03:45:21 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Marsha เมื่อ 2012-1-7 22:57
เราเพิ่งไปตัด +เสริม มา ดันไปบีบๆแคะๆมัน วันนี้เห็นร ...

แล้วคุณหมอทำอะไรให้บ้างคะ เย็บให้ไหมเลยหรอหรือว่าให้ยามาทา.    ปล . ทำมากี่วันแล้วคะ
วันนี้นัดบ่าย3ค่ะ เด๋วกลับมาเล่าใให้ฟังนะคะ
เข้าพบคุณหมอแล้วค่ะ หมอบอกว่า มันเป็นแค่ผิวชั้นนอก ข้างในเชื่อมกันแล้ว ยังไงก้อตามต้องระวังอย่าไปแคะหรือยิ้มกว้างเกิน ต้องล้างแผลให้สะอาดด้วยน้ำเกลือ แล้วทาแว๊กซ์ไว้ จากนี้แผลจะสมานกันเอง แต่ถ้ามีการอักเสบหรือไม่ดีขึ้น แผลฉีกกว้างมากขึ้น ภายในสองวันต้องกลับมาให้หมอดูอีก จากที่เห็นวันนี้ ไม่ต้องเย็บใหม่จ้า ดีใจๆ
ต้นฉบับโพสต์โดย Atomic1980 เมื่อ 2012-1-8 03:45
แล้วคุณหมอทำอะไรให้บ้างคะ เย็บให้ไหมเลยหรอหรือว่า ...

วันพรุ่งนี้จะครบเดือนพอดีค่ะ แต่ยังไม่ยุบเท่าไหร่เลย
18#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-1-9 03:26:59 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Marsha เมื่อ 2012-1-9 01:19
เข้าพบคุณหมอแล้วค่ะ หมอบอกว่า มันเป็นแค่ผิวชั้นนอก  ...

ขอชื่อแว็กหน่อยได้ไหมจะได้ไปซื้อเองอะ
เราก้อพึ่งตัดมาคะวันที่3ดันหน้าบวมซะงั้นไม่ได้ไปทำไรเลยนะคะ  สงสัยว่าเป็นเพราะเราดันไปทานเฟ้นฟรายหรือปล่าวไม่รู้  แต่ดูแผลของเราแค่สามวันก้อไม่เหนรอยแยกแล้วนะคะ  แบบว่าด้วยความกลัวแผลหายช้า  ไม่ยื้มไม่พูดมากเลยคะ หน้านิ่งได้ใจมากๆ   ส่วนตัวเราว่ากลับไปให้หมอดูแผลเถอะคะรีบไปยิ่งดีเพราะมันไม่ปกติแน่คะ  จากที่หาข้อมูลมาพอตัดไหมเนี่ยคือแผลเราก้อจะติดสนิทไม่แยกแล้วนะคะ ยังไงก้อเป็นกำลังใจให้คะสู้ๆนะคะ{:1_1:}
20#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-1-9 05:35:06 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เมื่อกี้เห็นแผลที่ปีกมันเป็นสีขาวเหมือนเป็นหนองเลยคะ โอ้ย!!!!! ไม่รู้ไม่ทำเวรกรรมอะไรไว้ไม่หายสักที
21#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-1-9 05:35:29 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้องไปหาหมออีกแล้ว
22#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-1-10 15:03:08 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Marsha เมื่อ 2012-1-9 01:19
เข้าพบคุณหมอแล้วค่ะ หมอบอกว่า มันเป็นแค่ผิวชั้นนอก  ...

ขอชื่อ แว็กที่หมอให้ทาหน่อยได้ไหม จะไปหาซื้ออะ
ต้นฉบับโพสต์โดย Atomic1980 เมื่อ 2012-1-10 15:03
ขอชื่อ แว็กที่หมอให้ทาหน่อยได้ไหม จะไปหาซื้ออะ ...

Terramycin ของPfizer ขนาด 3.5gmค่ะ ทำความสะอาดด้วยน้ำเกลือ จริงๆยี่ห้ออะไรก้อได้เนอะ ของเราใช้Klean&Kare ฉลากเขียวๆค่ะ แล้วค่อยทาขี้ผึ้ง ขอให้หายเร็วๆนะคะ แต่ยังไงก้อต้องไปหาหมอนะคะ จะได้ชัวร์
ตอนนี้เป็นยังงัยบ้างค่ะ..เราก็ไปตัดปีกมา แต่ติดเชื้อค่ะ แผลเป็นหนองแผลแยกเรยค่ะ ตรงที่เย็บเนื้อข้างนอกไม่ติดกันเรย..
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้