ดู: 5449|ตอบกลับ: 5
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ตาสองชั้น] ทำตาหมอชลทิศคะ และฉีดยาสลายผังผืดแผลเป็น

[คัดลอกลิงก์]

ไปทำมาวันเสาร์ที่ 17 ธ.ค มาคะ นัดไว้ 20.30 ได้ทำตอน 21.00 คุณหมอทำแป๊ปเดียวเองคะ ไม่เจ็บเลย บวมน้อยด้วย

แต่ที่ตาขวามีแผลเป็นคุณหมอดึงหางตาให้สูงหน่อย เลยบวมตุ่ยๆมากกว่าข้างซ้ายคะ

เลยถือโอกาศปรึกษาเรื่องแผลเป็นข้างๆตาไปด้วย คุณหมอบอกว่าให้ฉีดสลายผังผืดเดือนละเข็ม ทั้งหมด 3 เดือนคะ และเอายามาทาคะ

วันนี้ไปฉีดมา แต่คุณหมอไม่ได้ฉีดเอง ผู้ช่วยที่เป็นผชฉีดให้คะ ตรงสะโพกคะ แปลกที่ไม่รู้สึกเจ็บเลยอะ เหมือนไม่ได้ฉีดเลยอะ ตอนเราอาบน้ำเราแกะสำลี

ที่เค้าปิดรอยฉีดมาก้อมีรอยถลอกยาวๆเป็นรอยเข็มอะ เลือดยังซิบๆอยู่เลยด้วย เหมือนไม่ได้จิ้มลงสะโพกเลยอะ ใครเคยฉีดช่วยบอกเราทีว่าเป็นเหมือนกันรึเป่า

เข็มนึงตั้ง 5000 แน่ะ กลัวเค้าไม่ได้ฉีดให้จิงๆ เพราะเราไม่รู้สึกระบมตรงที่ฉีดเลยอะ. แปลกจัง
เรากำลังจะลบรอยแผลเป็นเหมือนกัน เจ้าของกระทู้ฉีดแล้วได้ผลยังไงมาอัพเดทด้วยนะคะ
กำลังงว่าฉีดยามันจะช่วยลบได้ยังไง
จากประสบการณ์ อยากบอกว่าการฉีีดยารักษารอยแผลเป็นหรือคีรอยด์ ปกติแล้วไม่มีการฉีดที่บริเวณอื่นนะคะ จะต้องฉีดบริเวณท่ีเป็นรอยแผลเป็นหรือคีรอยด์เท่านั้น ส่วยาที่หมอส่วนใหญ่ใช้ในการักษาก็คือ corticosteroid และขอยำ้นะคะว่าจะต้องเป็นหมอเท่านั้นที่จะเป็นผู้ฉีดให้ เพราะยาประเภทนี้จะต้องมีการกำหนดปริมาณยาในการฉีดอย่างแม่นยำ เพราะถ้าฉีดปริมาณยามากเกินไปที่รอยแผลเป็นจากที่จะเรียบกลับกลายเป็นรอยบุ๋มแทน ก็ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ แต่จากใจจริงอยากให้น้องลองไปปรึกษาคลีนิคผิวหนังที่น่าเชืื่่อถือเพื่อรักษารอยแผลเป็นจะดีกว่า เพราะตัวพี่เองผ่าตัดหน้าอกมามากกว่า3ครั้ง+ผ่าตัดคลอดน้องอีก2ครั้ง มีรอยแผลเป็นและคีรอยด์เยอะมาก พี่ก็ไปรักษากับหมอผิวหนังโดยใช้วิธีฉีดยาและเลเซอร์ร่วมกับทายารักษา ปปัจจุบันรอยแผลต่างๆก็ดีขึ้นและจางลง จากรอยแผลนูนๆก็ยุบลงจนเป็นที่น่าพอใจค่ะ
รักษาแผลคีรอยด์อยู่เหมือนกันคะ หมอเค้าฉีดลงในแผลเลยนะคะ และก็ฉีดหลายจุดมาก เวลาฉีดเสร็จ
ปวดร้าวไปทั้งแขน แต่สักพักก็หายคะ ที่สำคัญเข็มละ 400 เองคะ  อาจจะเป็นยาคนละตัวกับคุณ Chancha ก็ได้นะคะ  ยังไงก็ขอให้หายไวไวนะคะ
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-12-21 20:29:19 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ทำไมถูกจังเลย ของเราฉีดสะโพกแต่แผลที่หน้าละ

งงจัง
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-12-21 20:34:57 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุนข้อมูลจากคุน pearl75 มากคะ เด่วต้องไปศึกษาเพิ่ม เข็มตั้ง 5000 แง๊ๆ ยาที่ให้มาตลับนิสเด่ว 1000 คะ ดูๆแล้วเหมือนวาสลีนเลยอะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้