ดู: 7442|ตอบกลับ: 40
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] ไม่รู้ทำเวรทำกรรมไร จมูกติดเชื้ออีก ทำสองครั้งมีปัญหาสองครั้ง

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mario69 เมื่อ 2011-12-5 17:55

จากกระทู้เมื้อกี้ ที่ถามว่าเอียงมั้ย แต่ปัญก้อมีปัญหาอื่นอีกคือ เลือดซึมๆตลอด อาจไม่มากแต่ก้อซึมเรื่อยๆหยุดๆหายๆ ซึ่งมันผิดปกติของคนทั่วไป เลย ไปหาหมอ จากเกษตรไปแถวๆอุดมสุขซึ่งไกลมากกกกก แต่หมอที่มำให้ไม่อยู่ หมออีกคนดูให้หมอบอกว่า ไหม บ้างช่วงหลุุด!หรืออาจเย็บไม่หมด อาจต้องเย็บเพิ่มบ้างช่วง แต่พอขึ้นไปห้องผ่าตัด หมอตัดไหมแล้ว บอกว่าติดเชื้อด้วย คงยังเย็บไม่ได้  ติดเชื้อบริวเญปากแผลใหญ่นิดหน่อย จะให้ยาใหม่ไปทาน แผลจะแห้งขึ้น และให้มาล้างแผลทุกวัน จนถึงวันพุธ เพราะหมอเจ้าของไข้เข้าวันพุธ ซึ่งอาจต้องถอดซิลิโคนล้างโพรงจมูกแล้วใส่ไปใหม่! อาจต้องเหลาปลายลงนิดหน่อยเพราะหมอเห็ฯว่ามันสูงอาจเกิดปัญหาทะงุได้ในอนาคตเมื่อครั้งก่อนที่ทะลูออดตรงแผลเย็บ  สุดท้ายรับยาที่หมอให้มาใหม่ แต่!ต้องเสียตังค่ายาสามร้อยหกสิบบาท สำหรับ ยาหกใหม่ เราก้อจ่ายไปต่ไม่เข้าใจว่า สรุปความผิดเราเหรอ ทำไมต้องมาเสียค่ายาเพิ่ม แค่ค่าแท็คซี่ไปกลับก้อเกือบห้าร้อยแล้ว พุ่งนี้ก้อต้องไปลล้างแผลอีก ไหนจะจมูกที่กลัวว่าจะเป็ฯอะไรอีก ต้องนี้อยากจะร้องไห้มากกกกกกกไม่รุ้คิดถูกคิดผิดที่ไปทำใหม่อีกรอบ จากรอบแรกที่มีปัญหาแล้วถอดออกมาปีนึงแล้ง แต่ครั้งนี้หมอไม่คิดค่าซิลิโคน เพราะคราวที่แล้วหมอรับผิดชอบ ตอนนี้กลัว ว่าจะติดเชื้อแล้วเป็นเหมือนคนอื่นๆที่เสียรูปจมูก เป็ฯแผเป็นต่างๆนาๆ ไม่รู้ว่าท้ายที่สุดอาจจะต้องถอดซซิลิโคนออกไปเลย หรือถ้าจากวันพุธนี้จะยังมีปัญหาอะไรอีกใหม่ มันเครียดจนบอกไม่ถูก ดีที่เราไปหาหมอ ตอนโทรไปตอนแรกพนักกงานก้อบอกไม่เป็นไรๆๆๆๆๆๆ เลือดอาจซึมได้ แต่เราว่ามันหลายวันเกิน เลยรีบไปหาก่อน สุดท้ายคงต้องมานั่งพักฟื้นอีกเพราะวันพุธต้องถอดซิลิโคนออกล้างโพรงจมูกอีก เฮ่อ
หายไวๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่า
ใจเย็นๆนะครับ

ทุกปัญหามีทางแก้

^^

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

สู้ๆนะค่ะ  ขอให้ผ่านมันไปด้วยดีค่ะ อ่านแล้วเข้าใจความรู้สึกเลย  สู้ว้อยยยยยยยยยยยยยยยยย
หายไวไวน่ะค่ะ
เป็นกำลังใจให้ค่ะ
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-12-5 19:24:24 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอนนี้กลัวมันติดเชื้ออักเสบแล้วถ้าต้องถอดแล้วปลายจะบุ๋มกลัวมากกๆครับ แต่ ตอนนี้ข้างนอกยังไม่แดงหรือ บวมอะไร คงต้องภาวนากันต่อไป
จมูกติดเชื้อนี้เกิดจากอะไรค่ะ แล้วถ้าทำมาประมาณเกือบสองเดือนจะยังมีโอกาสติดเชื้อได้อีกหรือเปล่า
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-12-5 19:29:53 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ผมก้อไม่รุ้ อย่างของผมอาจจะเพราะไหมหลุดหรือเย็บไม่หมด แต่ถ้าทำนานๆแผลหายแล้วอาจเพราะซิลิโคนสูงไปมั้ง แล้วเนื้อรัดซิลโคน จนมันทะลุอักเสบ
ไหมหลุดหรือเย็บไม่หมดตามที่คุณว่ามันก็ไม่ใช่ความผิดของเรานี่คะ หมอเค้าน่าจะรับผิดชอบหน่อยน้า
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-12-5 19:51:11 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ครับ ผมยังไม่ได้เจอหมอที่มำให้ครับ หมอไม่เข้า หมอเข้าคลินิควันพุธ วันนี้เจอหมออีกคนนึงครับ หมอตัดไหมให้แล้วล้างแผลให้ รอหมอที่ทำให้มาวันพธแล้ค่อยเอาซิลิโคนออกแล้วล้างฌพรงข้างงในครับ แต่เรื่องค่ายาที่สั่งมาใหม่เนี่ย ข้องใจ ว่าผมยังต้องจ่ายเหรอ แต่ก้อจ่ายๆไป ไม่รุ้จะทวงไรได้มั้ยเพราะจ่ายไปแล้ว
แผลไม่แห้งลองเอาเบตาดีนทาสิครับเผื่อจะแห้งนะเพราะอ่านเจอคลินิคหนึ่งที่เชียงใหม่เขาให้แต้มยาทุกชั่วโมงเลยครับ
ถ้าจ่ายเงินไปแล้วไปทวงคืนมันก็ดูพูดลำบากจริงๆค่ะ แต่ก็ลองถามๆดูได้หนิคะ
ส่วนเราก็จะไปเอาน้องซิลลี่ออกวันพุธนี้เหมือนกันค่ะ
เป็นกำลังใจให้ครับ
15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-12-5 20:22:11 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ piyanui ตั้งกระทู้

เอาออกทำไมเหรอครับ ของผมเห็นหมอคนที่เจอวันนี้บอกว่าถอดออกมาล้างแล้วใส่ไปใหม่อะครับ
เราเอาออกวันพุธเท่ากับว่าเราเสริมมาได้ 6วันเองค่ะ หมอทำสวยมากค่ะ คุณหมอเก่ง โด่งแบบเนียนๆไม่เป็นแท่งค่ะ ขอยกเครดิตให้คุณหมอเลย แต่เราเป็นพวกวิตกจริตค่ะกลัวนั่นนี่ไปหมด แล้วก็ยอมรับความเปลี่ยนแปลงไม่ได้ค่ะ คิดถึงช่วงเวลาก่อนๆ เลยตัดสินใจเอาออก ทั้งๆที่เราคิดว่าจะเสริมมา 3 ปีแล้วแล้วก้ตัดสินใจว่าจะทำแล้ว แต่พอเสริมจริงๆกลับรู้สึกแย่ซะอย่างนั้น เลยบทเรียนที่สำคัญเลยค่ะว่าก่อนเสริมต้องคิดให้ดีจริงๆคิดมา3ปีก็ไม่พอ ต้องหนักแน่นมากจริง ต้องยอมรับความเปลี่ยนแปลงทุกอย่างได้ มันเป็นการตัดสินใจที่ผิดพลาดของเราเองค่ะแล้วมันอาจจะไม่เหมาะกับเราด้วย
เป็นกำลังใจให้นะคะ หายไวๆ
18#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-12-5 20:45:19 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ piyanui ตั้งกระทู้

อ้าวซะงั้น เสียค่าเสริมไรอ่ะครับ แล้วมันเปบี่ยนแปลงในทางที่ดีป่าว
เคย จมุกทะลุข้างใน แล้วเราไม่รุ้ว่ามันทะลุ เพราะมันเป้นขาวๆตอนแรกเรานึก ว่าขี้หมุก ก้แคะๆไปแคะมา แอะทำไมมันแข้งๆ  แต่มันออกมานิดเดียวเราก้ปล่อยไว้แบบนั้น  บางวันจมุกแดง บางวันก้ไม่แดง บางวันเจ้บแป้บๆๆบางวันไม่เจ้บ  อยุ่แบบนั้น3เดือน   เพราะ ไม่ได้อยุ่ที่ไทย คิดไว้ในใจว่า อีก 1-2 เดือนจะกลับไปเอาออก     แต่ เริ่มปวดหัว แล้วก้ปวดตรง ระหว่างคิ้ว  จนไปหาหมอที่นี้ไห้หมอตรวจ   หมอบอกว่า  ต้องเอาออกแล้วล้างจมุกด่วนเลย เพราะจมุกเริ่มจะมีเชื่อไวรัสเข้า ถ้าปล่อยไว้นานจะขึ้นสมอง ทำไห้ความจำเราเสือมลงไปที่ละนิด
แต่หมอที่นี้ นัดย้ากมาก กว่าจะได้เอาออก ต้องรอทำเรื่อง ไห้ประกันจ่ายไห้ เพราะเราจ่ายเองไม่ไหว 3500ยูโร ตีเป้นเงินไทยก้ เกียบ2แสน แต่ช่วงรอประกันอนุมัติ หมอก้ไห้ยาฆ่าเชื้อไวรัส มากินกันไว้ก่อนทุกวัน  ตอนนี้เราก้เอาออกแล้ว หมอที่นี้ก้ใส่กระดุกซีโคลงเข้าไปแทน แต่ของเรามันทะลุข้างในตรงแผลที่หมอกรีดเอาสิลิโคลนใส่เข้าไป ไม่มีรอยบุมข้างนอกนะ  (เราก้ทำแถวอุดมสุข)
หายไวๆๆ นะครับ
ขอให้หายไวไวนะค่ะ (อยากทราบว่าหมออะไรเหรอค่ะ)
เสียไป 15,100 ค่ะ แต่ตอนนี้ยังบวมๆอยู่เลยแต่เท่าที่ดูก็น่าจะเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้นนะคะ แต่ไม่ไหวจริงๆ จะหน้าอุบาทว์ขนาดไหนก็ไม่สนแล้ว ถ้าเอาออกเมื่อไหร่ จะบี้ๆดึงๆให้สะใจไปเลย
23#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-12-5 20:54:50 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mario69 เมื่อ 2011-12-5 20:56

ตอบกระทู้ gibzaaa ตั้งกระทู้

ผมก้อทะลุออกตรงนั้นล่ะครับ ข้างในตรงแผลเย็บ แต่ของเราไม่ทิ้งไว้รีบไปหาหมอเลย มันเลยยังไม่แสดงอาหารอะไร ทำให้ไม่เคยเนื้อยุบแต่อย่างใด โชคดีมาก ครั้งนั้นหมอตัดซิลิโคนที่ทะลุออกแล้วเย็บ ผลปรากฎเลอดก้อซึมๆ ทานยาอักเสบแบบแรงก้อยังซึมหมอเลยเอาออก ผมเอาออกมาปีนึงแล้วครึ่งนี้ทำใหม่กับหมอคนใหม่ ที่นี้มีหมอหลายคน แต่ครึ้งนี้ เกิดปัญหาตรงแผลเย็บอีกล่ะ ผมสงสัยว่าเป็ฯเพราะอะไร ทำไมถึงเกิดเรื่องแบ บนี้ ซ้ำ หาข้อมูลในเน็ต เห็นมีเคสแบบเราสองคนด้วยกระทู้นึง ไม่ทราบว่าหลังไมค์ถามคลินิคได้มั้ยว่าคลินิคเดียวกันป่าว
คะ  ส่งข้อความไปแล้วนะคะ ที่เดียวกันจริงๆด้วย สู้ๆนะคะ
25#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-12-5 21:06:17 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mario69 เมื่อ 2011-12-5 21:07

ถ้าจมูกผมบุ๋มผมไม่ยอมแน่ๆ คนเสริมเค้าก้อคาดว่าจะดีขึ้น ถ้าเกิดมันแย่ลงนี้เป็ฯอะไรที่แย่มากๆ ถึงมันจะค่อยๆดีขึ้นก้อเถอะ แต่ระหว่างที่เรารอให้มันดีขึ้นใครจะรับผิดชอบความอับอายของเรา เซ็ง ผมว่าอันนั้นมันคงไม่ใช่เหตุสุดสิสัยซะทีเดียว
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้