ดู: 2530|ตอบกลับ: 15
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

จะทำดั้งจูก

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย hotapiruk เมื่อ 2011-12-16 13:16

ประสบการณ์และอุทาหรณ์มาเล่าให้ฟัง กับการทำจมูกครั้งแรก เราเริ่มทำจมูกได้ประมาณปีกว่าๆ ก็ลงเอยด้วยคุณหมอคนนี้ ตื่นเต้นกับการทำจมูกครั้งนี้มาก  คนอื่นพูดแบบนั้นแบบนี้ก็ลังเลเหมือนกัน เพราะอ่านจากกะทู้เวปนี้มีอยุ่เคสหนึ่งมีปัญหาจากการทำจมูกจากคลินิคนี้ แต่ก็ไม่สนใจ ก็ตัดสินใจด้วยการโอนค่ามัดจำ 3 พัน แล้วก็นัดวันเวลากับคุณหมอเลย วันผ่าตัดมาถึงก็ตื่นเต้นเข้าไปใหญ่ว่ามันจะออกมายังไง แต่ผลออกมันก็โอเคนะ หลังผ่านไปประมาณ 10 วัน ไปตามคุณหมอนัดเปิดประตู้เข้าคลินิคไปมีหญิงสาวถามมาทำไม ก็เลยบอกว่าคุณหมอนัดมาดูแผลหลังผ่าตัดทำจมูก แกก็บอกว่าเดินมาทางนี้เลยค่ะ ก็เดินตามแกไปหลังคลินิค ในใจคิดไม่ได้เจอคุณหมอหรอ แต่มันก็เป็นจริง ไม่ได้เจอคุณหมอตามนัด แต่ได้คุยกะหญิงสาวคนนั้นแทน แกก็บอกว่าจมูกสวยมากดูดีมาก เหมือนดาราเลยค่ะ แล้วแกก็บอกว่ากลับบ้านได้ค่ะ อ่าในใจคิดนัดมาพูดแค่นี้หรอ ลงทุนนั่งรถมาตั้งไกล เพื่อมาฟังคำเหล่านี้หรอ?? แต่ก็ช่างมันเถอะพยายามไม่คิดอะไรเพราะแผลมันก็คงโอเคมั้ง พอผ่านไป 3 เดือน มีกลิ่นอ่อนๆ แปลกๆ เกิดขึ้นกับในจมูก เป็นได้ 3 วัน ก็ตัดสินใจโทรถามทางคลินิค ไม่ได้คุยกับคุณหมออีกเช่นเคย เดี๋ยวยังไงให้คุณหมอโทรกลับแล้วกันนะค่ะ ผ่านไป 3 วัน กลิ่นเริ่มหาย คุณหมอก็หายอีกเช่นกัน ไม่มีใครโทรหาเราเลย ผ่านไปก็ไม่สนใจอะไร คงไม่เป็นอะไรเพราะแผลด้านนอกด้านในก็คงโอเคอีกล่ะมั้ง ระยะเวลาผ่านไป 1ปีได้ กลิ่นเริ่มมาอีกครั้ง คราวนี้กลิ่นแรงกว่าครั้งแรกอีก พร้อมกับเลือดซึมออกมานิดหน่อยตรงแผลผ่าตัด  ก็เลยตัดสินใจไปหาหมอที่โรงพยาบาลพร้อมกับเอ็กซเรย์ เพื่อดูโพรงจมูกว่าจะเป็นไซนัสไหม ผลออกมาปกติทุกอย่าง คุณหมอก็บอกว่าเพื่อความสบายใจหมอจะสั่งยาแก้อักเสบให้แล้วกันนะ ก็โอเคตามนั้น กินไปจนยาหมด อาการก็ไม่ดีขึ้น ด้วยอาการแบบนี้ก็เลยไม่ไหวขอเจอคุณหมอด้วยตัวเองดีกว่าเผื่อจะได้รับคำปรึกษาจากคุณหมอ สักพักคุณหมอก็เดินออกเข้ามาถามว่าเป็นอะไรหรอ ก็บอกว่าจมูกมันมีกลิ่นแปลกๆ กับเลือดซึมตรงแผลนิดหน่อย คุณบอกก็บอกว่าขอดูแผลหน่อย พร้อมบอกหญิงสาวไปเอาไฟฉายกะคีม ระหว่างยืนรอหมอถามเรื่องไซนัสเป็นไหม ก็บอกไปว่าไปตรวจมาแล้วหมอที่โรงพยาบาลบอกว่าไม่เป็น ปกติทุกอย่าง แล้วกลิ่นมันมาจากไหนล่ะ คุณหมอแปลกใจ สักพักหญิงสาวมาพร้อมไฟฉายกะคีม หมอก็ส่องดูในรูจมูกทั้งที่ยืนอยู่ตรงบันได คุณหมอก็บอกว่าปกติดีนะ บางทีมันอาจเกิดจากสิวออกใกล้ๆ กับแผลก็ได้ เราก็ลืมนึกเรื่องนี้ไป อ่าสบายใจไปอีกครั้ง
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-11-30 16:54:23 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ระยะเวลาผ่านไปอีก 3 เดือน กลิ่นเริ่มมาอีกครั้ง คราวนี้โทรถามหมออื่นเลยดีกว่า เผื่อจะได้รับคำปรึกษาที่ดีกว่านี้ ก็เลยโทรถามหมออยู่ 3 ท่าน (กรุงเทพ เชียงราย และเชียงใหม่ ) คุยกะคุณหมอเลยนะทั้ง 3 ท่าน ผลออกมา ปรากฏว่า สิลิโคลนทะลุ ก็เลยถามต่อไปว่าถ้ามันทะลุแล้วจะถอดออกพร้อมกับใส่ใหม่ได้ไหม คุณหมอทั้ง 3 ท่าน ก็บอกว่าไม่ได้เด็ดขาด อย่างน้อยต้องรอแผล 3 เดือน ถึงจะใส่ใหม่ได้ ส่วนราคาถอดก็ 5 พันบาท แต่แปลกใจว่าทำไมคุณหมอที่ทำให้บอกว่าปกติล่ะ  ตัดสินใจเป็นครั้งที่ร้อยแปดไปหาคุณหมอที่ทำให้อีกครั้ง ก็โทรนัดวันกับคุณหมอ พอถึงคลินิคก็รอหมออยู่ชั้นสองประมาณ 20 นาที หมอก็ขึ้นมา ก็ถามเป็นอะไรหรอ ก็บอกไปอาการเดิมที่เป็นตอนนั้น คือ กลิ่นและเลือดซึม คุณหมอก็คงจะจำได้นะ เพราะหมอบอกว่าเห็นมาครั้งหนึ่งแล้วนิ แล้วเราก็ลองถามว่าคุณหมอมันจะทะลุไหมอาการแบบนี้ เค้าบอกว่าไม่รู้ แต่ดูภาพรวมๆแล้วมันก็ปกติดีนะ ก็ถามต่ออีกว่า ถ้าเอาออกแล้วใส่ใหม่ได้ไหม คุณหมอว่าไม่ได้เลย อย่างน้อยต้องทิ้งไว้ 3 เดือน (อ่าว งั้นก็แสดงว่าทะลุล่ะสิ แล้วทำไมยังบอกว่าปกติ) ก็เลยแกล้งถามราคาไป หมอบอกว่า 5 พัน ถ้าเป็นเคสนี้ หมอลดให้เหลือ 4 พัน ตกลงแล้วเราก็ต้องรับผิดชอบเองเลยใช่ไหม?? สิ่งแรกที่อยากเตือนคนที่จะตัดสินใจ สิ่งที่ต้องถามคลินิกคือ เรื่องรับประกัน และควรหาสถานที่เป็นสัดส่วน ความสะอาดของคลินิก อย่าคิดว่าจะเอาฝีมือหมอซะอย่างเดียว ควรดูรายละเอียดอย่างอื่นที่สำคัญกว่า ทุกวันนี้เรายังไม่ได้ถอดออก แต่ไม่ได้ชะล่าใจหรอกนะ ยังพิจารณาคลินิคแต่ก็แอบมีคุณหมอในใจแล้วเหมือนกัน กะทู้นี้อยากให้ผู้ที่กำลังจะตัดสินใจทำควรอ่านเป็นอย่างยิ่ง ไม่ได้ออกมาดิสเครดิตคุณหมอท่านนี้หรอกนะ
เปนกระทู้ที่ดีมากกๆ ค่ะ  เราก้อเพิ่งไปทำจมูกมา  คงต้องเชคจมูกบอ่ยๆ ว่ามีอาการแะไรแปลกๆ หรือเปล่า
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย natchanonn เมื่อ 2011-11-30 22:33

เป็นกำลังใจ ให้ จขกท.นะครับ ที่มาแชร์ประสบการณ์ให้เพื่อนๆในเว็ปอ่าน
แสดงว่า หมอที่ทำให้ไม่มีจรรยาบรรณเอาซะเลยนะครับ จขกท.อย่ากลับไปทำหมอเดิมเลยครับ
ผมคนนึงแหละที่มีเกณท์ ในการเลือกหมอ
1.หมอมีฝีมือ(คนใกล้ตัวหรือคนที่ไม่ไปมาที่เรารู้จักจริงๆไปทำมา ไม่ใช่เห็นจากกระทู้ทางเว็ปแล้วก็เชื่อ เพราะผมคิดว่า การศึกษาตามกระทู้เชื่อได้เป็น เนวิเกเตอร์ แต่จะเชื่อหมดไมได้เพราะหน้าม้าเยอะมาก)
2. เวลาปรึกษากับหมอ หมอตอบโจทย์เราได้ถูกกว่าหมอท่านอื่นมากน้อยแค่ไหน จรรยาบรรณหมอเป็นยังไง
อย่างเช่น หมอที่ผมไปปรึกษา ผมจะจมูกไปปรึกษาหมอมา 5 หมอ หมอแต่ละท่าน ราคา ท๊อปของประเทศเลยครับ แพงมากเพราะคิดว่าของแพงมักจะดี แต่ผมคิดผิด ผมไปปรึกษาหมอคนสุดท้ายนี่แหละที่ราคาไม่แพงมาก คนทำเยอะผมก็คิดเลยว่า 1.คนทำเยอะอย่างนี้หมอจะเอาใจใส่เราได้ดีหรอ 2.ราคาถูกแบบนี้บริการหลังการขายหรือซิลิโคนจะดีหรอ ผมคิดแบบนี้ แต่พอมาปรึกษาหมอท่านนี้ผมก็รู้เลยว่าผมคิดผิด
จรรยาบรรณหมอดีมาก หมอท่านยังไม่แนะนำให้ผมทำอีกบอกจมูกผมดีอยู่แล้วโด่งสูงอยู่แล้ว ถ้าจะทำควรทำแบบโอเพ่น ราคา.... แล้วหมอก็ดูในใบกรอกประวัติผมแล้วบอกว่า อายุผมยังไม่สมควรทำนะ เพราะจมูกมันยังโตได้อีก ผมอายุ 20 แล้วนะ ผมปรึกษามา 4 ท่านผมไม่เคยเจอท่านไหนที่ทักผมอย่าเพิ่งทำเลย หมอบอกอายุ 24-25 ค่อยมาทำดีกว่า จะไดอยู่ได้ดีๆ ครั้งเดียวจบไปเลย ทีแรกผมก็เซงอะนะ แต่คิดในแง่ดีว่าเอ่อ หมอเขาพูดดีวะ แล้วผมไปปรึกษาผมก็พาแม่ไปด้วยทุกครั้ง แม่ผมยังพูดเลยว่า ชอบหมอคนนี้นะ ถ้าทำอยากให้ทำกับหมอคนนี้

3.บริการหลังการขาย.******* เป็นสิ่งที่ผมต้องถามเวลาปรึกษาเสดตลอดครับว่า ถ้าผลไม่พอใจหรือพลาด แก้ฟรี หรือป่าวยังไง
4. สถานที่

บ่น มาซะยาว อิอิ

ยังไงก็แล้วแต่เป็นกำลังใจให้ จขกท.นะครับสู้ๆ ต่อไปทุกปัญหามีทางออกนะครับ บางทีจังหวะที่เราทำตอนนั้น ดวงเราอาจจะยังไม่ดีเพราะเจอหมอแย่ๆ แต่คนเราคงไม่ซวยไปทุกครั้งหรอกครับ ศึกษาหาข้อมูลมากๆนะครับ ที่สำคัญพี่ๆ ที่ผมรูจักแล้วคุยด้วยหลายคนในเวปนี้และเวปโดดเด่น เขาแนะนำผมเลยว่า ศึกษาหาข้อมูลหมอ ดูรีวิว เป็นแนวทางพออย่าไปเชื่อหมด เพราะหน้าม้าเยอะเหลือเกิน
ขอเล่านิดนึง ผมอะเคยเกือบหลงไปจองคิวทำกับหมอ.....ท่านนึงแล้ว เพราะดูจากกระทู้นี่แหละ หมอดีอย่างนั้นอย่างนี้ แต่พอได้โทรคุยกับพี่ท่านนึงที่เขาอยู่ในเวปนี้มานานกว่า 5 ปี เขาก็บอกว่า "น้องไม่ใช่ว่าหมอไม่เก่งนะ หมอก็เก่งแหละ ในเคสหลุดก็มีเยอะ มีกันทุกหมอแหละ แต่หมอท่านนี้คนหลงไปทำเยอะเพราะหน้าม้าเขาเยอะในเว็ปนี้" ผมเลยเข้าใจ

อยากทราบว่า จขกท.ทำกับหมอท่านไหนครับ รบกวนหลังไมค์ทีครับ ถ้าไม่สะดวกจะเก็บข้อมูลลลล

แสดงความคิดเห็น

อยากรู้ว่าหมอไหน รบกวนหลังไมค์ด้วยนะค่ะ  โพสต์ 2011-12-16 15:18
เป้นกำลังใจให้จขกท. นะคะ สู้ๆ
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-12-1 10:49:50 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย SISTERDAY เมื่อ 2011-12-1 10:51

ขอบคุณสำหรับทุกกำลังใจ โดยเฉพาะน้อง natchanonn มาซะยาว แต่ขอบคุณมากๆ

สำหรับพี่แล้ว พลาดไปจิงๆ ปิดกั้นตัวเองด้วยคุณหมอคนนี้มาก ศึกษาแต่ข้อมูลด้านเดียว ลืมคำนึงถึงส่วนประกอบอื่นด้วย เหมือนที่น้องบอกอีกนั่นแหร่ะ ดวงอะนะ สิ่งสำคัญที่สุดคือจรรยาบรรณหมอ สิ่งนี้สำคัญมากๆ ไม่น่าที่จะปิดบังคนไข้นะ

เพื่อนสนิทก็ทำคอสลดความอ้วนที่นี่เหมือนกัน เพื่อนบอกว่า เมิงกล้าทำได้ยังไงว่ะ สถานที่คับแคบ ไม่เป็นสัดส่วน ไม่สะอาด หรือว่าจมูกเมิงติดเชื้อหรือเปล่าว่ะ เอ๊ะ ขึ้นมาในใจเลย ลืมคิดเรื่องติดเชื้อไปเลย

แต่ก็ช่างมันเถอะผ่านมาแล้ว แก้ไรไม่ได้ ก็ต้องสู้ๆ กันต่อไป

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย hotapiruk เมื่อ 2011-12-17 12:47

กลัววว
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-12-16 08:32:14 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
หลังไมค์ได้เลยจ๊ะ
ตอบกระทู้ SISTERDAY ตั้งกระทู้

อ่านแล้วเหนื่อยใจแทน จขกท  ไปเจอหมอที่ไม่รับผิดชอบกับผลงานของตัวเอง  พยายามบ่ายเบี่ยง
หลบเลี่ยง เช่น ให้ผู้อื่นดูแทน ดูกันที่หลังร้าน ดูกันที่หัวบันได ซึ่งล้วนแต่ส่อให้เห็นว่า ไม่อยากให้ลูกค้าคนอื่นได้เห็นผลงานที่มีปัญหา เลยพยายามหมกเม็ด บ่ายเบี่ยงให้พ้นๆไปเป็นครั้งๆไป โดยไม่คำนึงถึงความเสียที่จะเกิดตามมาอย่างใหญ่หลวง  อยากกำชับ จขกท ไว้เลยว่า ให้รีบไปเอาออกซะ  ที่ยังอยู่ได้อยู่ทุกวันนี้ เพราะมีรูที่จะให้เลือดหนองซึมออกมา ก็เลยยังไม่ลุกลาม แต่ถ้ายังคงทิ้งไว้ อยู่ จะเกิดการทำลายของเนื้อเยื่อได้ ผิวเนื้อจะบางลง เกิดการทะลุ  เกิดเป็นรอยบุ๋มขึ้นได้ ซึ่งจะแก้ไขได้ยากมาก
ฉะนั้น ไปเอาออกซะ ยิ่งเร็วเท่าไหร่ ยิ่งดี ถ้า คิดอะไรไม่ออก ให้ไปหา หมอสำรวย แถวๆจรัลสนิทวงศ์
เขาคิดค่าถอดออก แค่ 2500 บาท เท่านั้นเอง ถูกมาก รีบเลยนะ ก่อนที่จะสายเกินแก้ไข
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-12-16 12:11:51 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณ Prawit มากๆนะ คงนัดหมอในเชียงใหม่ อาทิตย์นี้แล้วล่ะ
ตอบกระทู้ SISTERDAY ตั้งกระทู้

ตั้งใจแล้ว ทำให้ได้นะ ให้กำลังใจ  ทำให้ได้นะ
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-12-16 14:04:45 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณสำหรับกำลังใจน๊ะ สู้ๆ
ผมขอชื่อคุณหมอ หลังไมค์ด้วยคนครับ กลัวจะเป้นหมอที่ผมกำลังจะไปทำ กลัวครับ
ตอบกระทู้ natchanonn ตั้งกระทู้

อยากรู้ว่าหมอไหน  รบกวนหลังไมค์ด้วยนะค่ะ  
คุณหมอท่านไหนครับ ขอหลังไมค์ด้วยคน ^^
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้