ดู: 14406|ตอบกลับ: 79
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] ประสบการณ์สำหรับผู้ที่จะไปทำจมูก 555+

[คัดลอกลิงก์]
เริ่มเรื่องเลยนะครับ

ผมได้ตัดสินใจที่จะทำจมูกกับคุณหมอ " บุญถิ่น "

ผม : ( โทรไปที่คลินิค ) พี่ครับ คือผมสนใจที่จะทำจมูกอ่ะครับ ไม่ทราบว่าคิวว่างวันไหนอ่ะครับ

พนักงาน :  ตอนนี้ว่างค่ะสนใจจะมาทำเลยมั๊ยค่ะ ถ้าสนใจขอนัดมาช่วงเที่ยงนะค่ะ เคยฉีดจมูก หรือเคยเสริมมาก่อนมั๊ยค่ะ แล้วแพ้ยาอะไรบ้าง แล้วตอนนี้ทานยาตัวไหนบ้างค่ะ ยารักษาสิว หรือตัวอื่นๆถ้ามีกรุณานำตัวยาตัวนั้นมาให้คุณหมอดูด้วยนะค่ะ

ผม : ไม่เคยฉีด ไม่เคยทำมาก่อนคับ แต่เมื่อ 2-3 วันเคยทานยาแก้ปวดกับลดบวมอ่ะครับ เพราะว่าฟันคุดมันขึ้นอ่ะครับ เดี๋ยวไงผมจะเอาตัวยานั้นไปให้คุณหมอดูนะครับ

เวลา 12.04 น. (ถึงคลินิค)

ผม : มาติดต่อที่นัดคุณหมอเอาไว้ว่าจะทำจมูกอ่ะครับ หลังจากนั้นพนักงานก็ขอบัตรประชาชน แล้วบอกให้เรานั่งรอสักครู่ (ขอบอกว่า คนเยอะมากๆอายมากๆอ่ะครับคนมองผมเพียบเลย )

เวลา 12.17 น. (ปรึกษาการทำจมูก)

พนักงาน : คุณ สิทธิพงษ์ เชิญด้านบนชั้น 2 ค่ะ  (หลังจากที่ขึ้นไปมีผู้หญิงิก 2 คน รวมผมด้วยเป็น 3 คนในการปรึกษา หลังจากขึ้นไปก็จะมีเตียงทั้งหมดในชั้นนั้น 4 เตียงด้วยกัน เริ่มที่เตียงที่ 1 จะมีคนมาทำหน้าอยู่ในเตียงแรก เตียงที่ 2-4 ก็นั่งเรียงกันไปคนละเตียง ผมเป็นคนที่อยู่เตียงในสุด แล้วสักพักคุณหมอก็มา เริ่มที่คนแรก คุณหมอก็บอกว่าดูโครงจมูกแล้วถ้าทำมาเบี้ยวนะค่ะ รับได้มั๊ย แล้วอะไรอีกจำไม่ได้ หลังจากนั้นคนแรกผ่านไปก็ตามมาคนที่ 2 ผมแอบคิดในใจพี่เค้าน่าจะทำจิงๆแหละ อิอิ หมอก็พูดอีกมีโอกาสเบี้ยวนะค่ะ จมูกบางด้วย ทำได้ค่ะแต่รับได้มั๊ยถ้ามันเบี้ยวถ้ารับได้ก็ทำรับไม่ได้ก็ไปปรึกษาเพื่อนหรือคิดดูก่อนก็ได้ค่ะ อ้อๆ ลืมบอกไปหมอที่มาตรวจก่อนทำเค้าเป็นภรรยาของหมอบุญถิ่นอ่ะครับ แล้วหลังจากนั้นพี่ผู้หญิงก็ลังเลว่าจะเอาไงพอได้ยินคำว่าเบี้ยว เค้าก็บอกว่าค่ะๆ เดี๋ยวคิดดูก่อนแล้วกันค่ะ และสุดท้ายมาจบที่ผม ฮือๆๆๆ ในใจผมคิดว่ามั่นใจมากเรามีโครงจมูกดีอยู่แล้วไม่น่าจะได้ยินคำว่าเบี้ยวหรอกน่า และแล้วหมอก็เดินมาฟหาผมแล้วก็บอกว่า...

ภรรยาหมอ : จับกระจกไว้ค่ะ จากที่ดูนะค่ะมีโอกาสเบี้ยวนะค่ะ ( กำ แล้วไง) รูจมูกไม่เท่ากันนะค่ะ ปลายข้างนึง 2 ซม.(ขวา)  อีกข้าง 1.30 ซม. (ซ้าย) ทำได้ค่ะ แต่ถ้าทำมันโด่งมากนะค่ะรู้เลยว่าทำเพราะของเรามันมีอยู่แล้ว (ผมนึกในใจก็ตูมานี่กูตั้งใจว่าจะให้มันโด่งอยู่แล้ว จะมาถามทำไมฟะ ว่าจะทำมั๊ย มาซะขนาดนี้แล้ว) ลืมอีกแล่วเรื่องยาที่ผมเตรียมมาให้คุณหมอดู ยาลดบวมทานได้แต่ยาแก้ปวดทานไม่ได้ เพราะยาตัวนี้มันแรงเกินไปทำให้มีโอกาสหน้าบวมมากขึ้นอ่ะครับ

ผม : ทำครับ

ภรรยาหมอ : ตกลงทำชัวร์นะค่ะ โอเคงั้นรอด้านล่างได้ ลืมบอกไปเวลาที่คุณหมอมาดูจมูกเค้าจะเอาเมจิกมาขีดให้ดูว่าถ้าทำแล้วเบี้ยวมากเบี้ยวน้อยแค่ไหน (จากที่ผมทำมาแล้วไม่เหงมันเบี้ยวอย่างที่ตกใจไว้เลย โชคดีจิงๆ555+) มีแถมๆ ระหว่างตรวจผมเสร็จยังไม่ทันลงไปเลยคุณหมอบอกพนักงานว่า " เมจิกอ่ะอย่าเปิดฝาทิ้งเอาไว้นะเดี๋ยวมันแห้งหมด เปลืองเงินซื้อเข้าใจมั๊ย " แต่ว่าผมเหงคุณหมอถือปากกาเมจิกอยู่คนเดียวอ่ะนะ พนักงานก็ซวยไป 55+  หลังจากนั้นผมก็ลงมาด้านล่างพร้อมใบข้อมูลที่คุณหมอกรอกรายละเอียดเกี่ยวกับผม นำไปให้พนักงานที่ด้านล่าง

แสดงความคิดเห็น

เหมือนเคสเราเลยค่ะ แต่ก็ทำ ^^  โพสต์ 2011-11-29 12:03
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-11-28 05:03:17 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
พนักงาน : ทานข้าวก่อนได้นะค่ะ ขอเบอร์ติดต่อด้วยนะค่ะ   (หลังจากนั้นผมก็ไปพักทานข้าว ได้สักพักใจก็กลัวหวั่นเดินจับจมูกตลอดว่าจะเจ็บมั๊ย กลัวมากที่สุดที่หลายๆคนบอกคือตอนฉีดยาชา หลังจากรับประทานอาหารเสร็จก็กลับมานั่งรอ แล้วพนักงงานก็เรียกชื่อมอีกที....

พนักงาน : คุณสิทธิพงษ์  ยาตัวนี้ทานเวลาปวด ถ้าไม่ปวดไม่ต้องทาน นี่ยาแก้อักเสบทานก่อนอาหารทุกมื้อนะค่ะ นี่ผ้าก๊อตไว้ซับเลือดเวลาไหลนะค่ะ และนี่ยาทาปากแผล ชำระเงินเลยนะค่ะ  5000 บาทค่ะ  (หลังจากนั้นก็นั่งรอแปป)

14.07 น. (เตรียมทำความสะอาดจมูก)

พนักงาน : เดินไปหน้ากระจก บีบีโฟมล้างหน้าขวดสีแดง กดแรงๆบีบเยอะ แล้วล้างหน้าทั้งซำกัน 3 ครั้งนะค่ะ (ขอบอกว่าเหมือนมาฝึก รด. เลย พนักงานโหดอ่ะ เสียงเค้าอ่ะนะ แต่ผมว่าพนักงานคนนี้น่ารักอ่ะ  อิอิ ) ล้างหน้าเสร็จแล้ว เอาน้ำมารองจมูกแล้วหายใจสูดน้ำเข้าไปแล้วก็หายใจเอาขี้มูกออกมา เอามือแคะขี้มูกออกให้หมดด้วยนะค่ะ เสร็จแล้วเอาผ้าเช็ดหน้าให้แห้ง (แล้วหลังจากนั้นพนักงานก็จะเอาสำลีมาเช็กที่จมูกเราอีกที ขอบอกว่าเจ็บอยู่เหมือนกัน) เงยหน้าขึ้น หลับตาค่ะ (แล้วก็เช็ดๆ) แล้วตบท้ายด้วยที่คลุมหัว เรียบร้อยค่ะ เชิญด้านบนรอหมอสักครู่ ช่วงเวลาที่หมอมานั้นน่าจะสัก15-20 นาที เดาเอานะครับ พอดีไม่ได้ดูนาฬิกามัวแต่ตื่นเต้น มองแต่จมูกกับซิลิโคนที่กองอยู่ตรงหน้า และแล้วหมอก็มา

หมอ : สวัสดีครับ เอาแบบไหนครับ

ผม : ผมอยากได้โด่งๆแบบเกาหลีอ่ะครับ

หมอ : เกาหลีอะไรผมไม่รู้จัก ผมรู้แค่ว่าเอาซิลิโคนใส่เข้าไปให้มันดูสูงขึ้นก็เท่านั้นแหละครับ  (นั่นไงๆ....กูโดนแล้วจนได้ตามคำร่ำลือว่าหมอเค้าดุจิงไรจิง)

หมอ : โด่งแค่นี้พอมั๊ย (หมอมาจับตรงปลายระหว่างตาอ่ะครับ แล้วก็เอาที่ทาบมาทาบให้ดูว่าถ้าเอาตรงนี้มันจะโด่งเท่านี้ เหงจากที่ทาบแล้วมันดูโด่งดี เลยตอบตกลงว่าโอเคครับ)  หลังจากนั้นก็นั่งทานยา 3 เม็ด ยาแก้ไรไม่รู้ รู้แค่ว่ามีให้กินก็กิน  แล้วพอจะเข้าห้องผ่าตัดเค้าจะมีล็อคเกอิร์ให้เราใส่ของ แล้วก็ให้เอากุญแจคล้องไว้ที่มือ แล้วก็ถอดรองเท้า ไปใส่รองเท้าที่เค้าได้เตรียมไว้ให้
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-11-28 05:03:42 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
14.17 น. (เตรียมขึ้นเขียง)

พนักงาน : เชิญขึ้นเตียงค่ะ (ในใจเต้นแรงมากๆๆๆกลัวสุดๆเลยครับ)  หมอจะทำความสะอาดใบหน้าก่อนนะค่ะ หลับตานะค่ะแสบหน่อยนะอย่าเกามือมาเกานะ (คิดในใจมันจะเกาไงว่ะเอามือกูมัดไว้ทั้ง 2 ข้างแล้วอ่ะ ) มันฉุดหน่อยนะค่ะ หายใจทางจมูกไม่ได้หายใจทางปากแทนได้นะค่ะ (อืมๆๆจิงๆๆๆมันฉุนแสบหน้าแสบจมูกไปหมดเอามาแหย่จมูกสุดๆไปเลย เกือบตายเพราะหายใจไม่ออกอ่ะนะ)

14.25 น. (ฉีดยาชา)  น่ากัวสุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ผู้ช่วยหมอ : เดี๋ยวหมอจะฉีดยาชาก่อนนะค่ะ (โอ้พระเจ้า มาแล้วสิ่งที่กลัวที่สุด.... และแล้วก็เป็นไปตามที่คาดไว้โคตรๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆเจ็บเลยน้ำตาไหลพรากเลยขอบอก กว่ายามันจะซึมเข้าไปกว่าเข็มจะเข้าไปหมด กว่าจะเอาเข็มออก ผมกลั้นหายใจเลยเวลานั้น ตัวเกร็งมากๆอ่ะ ) ใจเย็นๆค่ะ อย่าเกร็งค่ะ หายใจด้วยนะค่ะ (พอเข็มหลุดออกจากจมูกเท่านั้นผมถึงหายใจได้ มันเกร็งเจ็บมากๆอ่ะ ใจเต้นเร็วมากๆๆๆๆๆๆ) ไม่ถึง 5 นาที หมอจะฉีดยาชาเพิ่มนะค่ะ (โอ๊ยๆๆๆๆๆๆเอาอีกแล้วเหรอ เข็มที่ 2 ปลายจมูกด้านขวา เข็มที่ 3 ปลายจมูกด้านซ้าย แล้วเข็มที่ 4 ด้านบนระหว่างตา รวมแล้วทั้งหมด 4 เข็ม (ตายๆๆๆๆๆๆๆๆ แต่เข็มที่ 2-4 ไม่หนักเท่าเข็มแรกหรอกครับ พอเจอเข็มสุดท้าย หมอกดให้ยามันไหลทั่วจมูกเลย กดแรงมากๆๆๆๆๆ หลังจากนนั้นก็ชาไปเลย

14.45 น. (หมอมาแล้ว เหลาซิลิโคนอยู่ข้างๆ)

หมอ : หมอกำลังเหลาซิลิโคนอยู่นะครับ (เวลานั้นเงียบจิงๆ ได้ยินแต่เสียงว่าคุณหมอกำลังเหลาซิลิโคนอยู่ ฟิ้ว..ฟิ้ว กึก กึ่ก  นี่แหละที่ได้ยิน แล้วก็เอามาทาบ มีความรู้วึกว่าเค้าเอามาทาบจมูกอ่ะครับ แต่เราหลับตานอนอยู่ ทาบประมาณ 3 ครั้งอ่ะครับ เป็นอันสมบูรณ์พร้อมเสียบใส่ แล้วความรู้วึกที่ได้รู้สึกก็คือเหมือนว่ามีไรมาปาดซ้ายขวาปลายจมูก แล้วก็มีแท่งตะไปเข้ามาในจมูกอ่ะครับ แล้วก็มาลับกระดูกในจมูก รูสึกและได้เลยว่าเสียงมัน ฟืดๆๆๆๆๆ เหมือนเราตะไบเล็บเลยอ่ะ เสียวได้ใจแต่ไม่รู้สึกเจ็บ แล้วพอเอาตะไบออกเท่านั้นแหละสิ่งที่รอคอยคือซิลิโคนที่รัก พรุด.....เข้ามาอย่างจังที้เดียวจบ แล้วหมอก็กดๆๆๆๆบีบๆๆๆๆๆๆให้มันเข้าที่ แล้วก็เย็บๆๆๆๆๆๆๆเวลาทั้งหมดในการทำตั้งแต่เฉือนเปิดปากแผลนั้นจนถึงขึ้นตอนการใส่และเย็บเป็นอันเสร็จนั้นไม่ถึง 15 นาที ขอบอกว่ามาเร็วและไปเร็วมากๆๆๆๆๆๆ )  เรียบร้อยค่ะ

ผม : เสร็จแล้วนะครับ

ผู้ช่วยหมอ : เรียบร้อยค่ะ ถอดรองเท้าด้านหน้าด้วยนะค่ะ  (ผมมึนงงไปหมดเลย  เอ๋อกินเลยครับ จนลืมใส่รองเท้าตัวเองลงมาด้วยต้องกลับขึ้นไปใส่ใหม่พนักงานบอกว่าลืมใส่ร้องเท้า ฮาได้อีก อายก็อายมึนก็มึน ออกมานี่หน้าบวมเลย แต่ไม่มากเท่าไหร่   และก็กลับบ้านได้ อีก 10 วันก็มาตัดไหม นี่ผมทำมาได้แค่ 8 วันเอง รอวันที่ 30 จะไปตัดไหม รอดูต่อไปนะครับ แล้วไงจะมาเล่าให้ฟังอีกนะครับ..............

***************************************************************************************************

เราใส่ส้นสูง ทำเสร็จจะเปงลม กะไดชันมาก เลยถอดซะ เท้าป่าวลงมาเลยอะ 555++  โพสต์ 2011-11-29 16:49
ลืมใส่รองเท้าเหมือนกันอ่ะ มัวดีใจได้ดั้งใหม่ 555+  โพสต์ 2011-11-29 12:06
หายไวๆๆนะคะ ไอ้ที่ว่า ล้างหน้า แล้ว มันแสบ ๆๆ นี่เหมือนหายใจไม่ออก คุณหมอ เอาอะไรล้างคะ? อย่าลืม ลงรูปให้ดูนะคะ
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-11-28 06:18:59 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ gran ตั้งกระทู้

มันเหมือนแอลกอฮอลล์ประมาณนั้นอ่ะครับ

มันคือpovidone scrubคะเหมือนยาล้างแผลแต่ตัวนี้ไว้ใช้ฟอกเพื่อทำความสะอาดฆ่าเช  โพสต์ 2011-11-29 11:00
เอารูปมาลงให้ดูหน่อยคัฟอยากเห็นๆไ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลคะ เล่าได้ละเอียดมากๆ
อ่านไป ขำไปด้วยเลยค่ะ จขกท อารมณ์ดีมาก
อยากทำเหมือนกัน แต่ก็ยังไม่กล้าพอค่ะ
อย่าลืมลงรูปให้ดูด้วยนะค่ะ รอดูๆๆ
ขอบคุณมากครับ ได้ข้อมูลเยอะมากครับ
เป็นฉากๆๆเลยอ่า  เร้าใจดี
ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ดีดีนะคะ
อ่านซะนาน หัวข้อน่ากลัวมาก รอรีวิวคับ
แล้วตอนนี้เป็นไงบ้างคะ
กลัวก็ไอตรงที่ฉีดยาชานี่เเหละ  ไม่รู้เราจะทนได้ไหมน๊า
เราจะไปทำวันที่ 3 ธันวานี้  ตื่นเต้นแระก็กลัวด้วยอ่าส์

จิงดิทำกี่โมงอ่ะ จำหน้าเราไว้นะ ทิฟนะ ทักด้วยละเผื่อเจอกัน  โพสต์ 2011-11-30 12:56
ทำวันที่ 3 เหมือนกันค่ะ  โพสต์ 2011-11-29 22:44
เหมือนกันเลยค่า วันที่ 3 ธ.ค.  โพสต์ 2011-11-29 22:44
อ่านแร้วแอบกลัวอ่ะ ห้อยยยยยย อยากสวยต้องทนใช่ไม๊คะ
หง่า ฉีดยาชาที่จมูก 4 เข็ม*0* น่ากลัววววว>w<
น้อง จขกท เก่งและมีเซ้นส์ในเรื่องการเขียนการจดจำดีมากเลยนะครับ

แต่แอบฮา ตรงที่ลืมรองเท้า ฮาๆๆๆ เล่าได้มันส์หยดติ๋งๆ เลย ขอบคุณมากนะครับ
ทำไมถูกจังครับ 5000 บาท แล้วกี่วันยุบ ออกจากบ้านได้ครับ
ทุกเม็ด จริงๆ เลยค่ะ ความรู้สึกเหมือนกันเดะๆ เลย อยากดูรีวิวแล้วแหละ
20#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-11-28 18:17:56 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ moohin555 ตั้งกระทู้

มัยอยู่ในกระทู้  :   ทำมาแย้วจมูกกับ "หมอบุญถิ่น" คับ เพื่อนๆช่วยดูหน่อยนะครับว่าเปงไงบ้าง
21#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-11-28 18:18:27 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ budez ตั้งกระทู้

ยินดีครับ
22#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-11-28 18:19:10 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ LunaRung ตั้งกระทู้

เราต้องกล้าครับ จะได้ผ่านไปได้อ่ะครับ รูปผมอยู่ในกระทู้ :  ทำมาแย้วจมูกกับ "หมอบุญถิ่น" คับ เพื่อนๆช่วยดูหน่อยนะครับว่าเปงไงบ้าง
23#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-11-28 18:19:31 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ nathagorn_pae ตั้งกระทู้

ยินดีครับ
25#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-11-28 18:20:09 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ banana52163 ตั้งกระทู้

ยินดีคับป๋ม
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้